ผู้เขียน หัวข้อ: TOYOTA SOLUNA Eco car เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว  (อ่าน 50994 ครั้ง)

TOYOTA SOLUNA Eco car เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว
« เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 23:47:24 »
สวัสดีครับขอต้อนรับสู่รีวิวแรกของผม ผมเขียนอาจจะไม่ค่อยดีนัก ถ่ายรูปก็ไม่ค่อยสวย เอาเป็นว่าเอาไว้อ่านคลายร้อนกันก็แล้วกันครับ และรถที่จะนำมารีวิวก็คือ โตโยต้า โซลูน่า คันนี้

Re: TOYOTA SOLUNA Eco car เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 23:52:11 »
ขอเท้าความถึงประวัติของเจ้าคันนี้สักหน่อย รถคันนี้เดิมทีเป็นของน้าผม ก่อนที่น้าผมจะเสียนั้นท่านได้มีความคิดที่จะเป็นเจ้าของรถป้ายแดงสักคันก่อนที่จะตาย นั้นจึงเป็นที่มาของเจ้าคันนี้ พอได้คันนี้มาไม่ถึงปีน้าผมท่านก็เสีย รถคันนี้จึงตกมาเป็นของแม่ผม จากที่ขับรถไม่เป็นแม่ผมก็ต้องหัดขับรถ รถคันนี้จึงถือได้ว่าเป็นทั้งครูของแม่ผมและของผมเลยทีเดียว

Re: TOYOTA SOLUNA Eco car เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 23:54:15 »
รถคันนี้นั้น ตอนแรกเริ่มแต่เดิม มีออกมาทั้งหมดสามรุ่นย่อยด้วยกันคือ 1.5GLi 1.5SLi 1.5XLi โดยคันนี้นั้นเป็นรุ่น 1.5SLI ซึ่งถือว่าเป็นรุ่นกลาง แต่มันก็ด้อยกว่ารุ่นท๊อปพอสมควร และต่างจากรุ่นล่างไม่มากนั้น และสาเหตุที่ทำให้รถรุ่นนี้ได้ชื่อว่ารุ่นหยดน้ำก็เพราะว่าเจ้าไฟท้ายรถนี้เอง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 23:55:53 »
ด้านเครื่องยนต์ของคันนี้นั้นเป็นเครื่อง 5A-FE 4 สูบ 16 วาล์ว 95 แรงม้า ที่ 5600 รอบต่อนาที แรงบิด 126 นิวตัน-เมตร ที่ 4800 รอบต่อนาที ส่วนเกียร์ในคันนี้เป็นเกียร์ธรรมดา 5 จังหวะ ในเรื่องของอัตราเร่งก็พึ่งพาได้ไม่ว่าจะขึ้นเขา ลงห้วยที่ไหนก็ไปได้หมด แต่ก็คงจะไปสู้กับเหล่าบรรดากระบะบ้าพลังสมัยนี้ได้  สำหรับท๊อปสปีดก็หมดไมล์  180 กม./ชม.(ผมไม่ได้ขับนะ คนอื่นขับ)  เรื่องอัตราการบริโภคน้ำมันก็เฉลี่ยประมาณ 13 กม./ลิตร

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 23:56:50 »
มาถึงเรื่องช่วงล่างนั้นด้านหน้าเป็นแบบแม็กเฟอร์สันสตรัทพร้อมเหล็กกันโคลง(ในรุ่นล่างไม่มี) ด้านหลังเป็นแบบทอร์ชั่นบีมพร้อมเหล็กกันโคลง(มีทุกรุ่น) ล้อรุ่นนี้เป็นขนาด 13 นิ้ว(รุ่นท๊อปเป็นแม็ก 14 นิ้ว) พร้อมฝาครอบ(รุ่นล่างไม่มีฝาครอบ) ยางขนาด 175/70 ในเรื่องการทรงตัวนั้นเกินร้อยก็จะบินแล้ว ยิ่งถ้าวันไหนลมแรงๆนะ อย่างกับล้อรถไม่ได้อยู่บนถนนพวงมาลัยเบามากแม้จะขับเร็วแค่ไหนก็ตามแต่

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 23:58:09 »
เข้ามาข้างในกันดีกว่า ข้างในนั้นมากกันแบบง่ายๆไม่มีอะไรมาก คอนโซลจากขวามาซ้ายก็เริ่มจาก ช่องแอร์ มาเป็นไมล์ และพวงมาลัยแบบสองก้าน(รุ่นท๊อปเป็นสี่ก้านพร้อมถุงลม) ต่อมาก็เป็นสวิทซ์ไฟฉุกเฉิน ช่องแอร์อีกสองช่อง ไล่ลงมาก็เป็นแผงควบคุมแอร์ ลงมาอีกก็เป็นวิทยุ เดิมเป็นวิทยุ เทป กับลำโพงคู่หน้าอีกสองตัว ลงมาอีกนิดก็จะเจอกับ ที่จุดบุหรี่กับที่ใส่ก้นบุหรี่ และล่างสุดก็เป็นช่องเก็บของ เมื่อมองต่อไปทางซ้ายก็จะเป็นเกะเก็บของ และซ้ายสุดกับช่องแอร์

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:01:01 »
ในรุ่นนี้นั้น กระจกมองข้างเป็นแบบก้านปรับจากภายในรถ กระจกเป็นกระจกธรรมดาไร้ซึ่งไฟฟ้า คอนโซลกลางนั้นไม่ได้มีมาให้(แต่รุ่นท๊อปมี) จะมีมาให้ก็เพียงแต่ไวนิลหุ้มเบรคมือ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:03:44 »
เบาะนั้นเป็นเบาะผ้า โดยคู่หน้าแม่ผมได้นำที่หุ้มเบาะมาหุ้มทับไว้เมื่อนั่งไปแล้วเหลือพื้นที่เหนือศีรษะประมาณหนึ่งกำปั้นหน่อยๆ(ผมสูง173ซม.) เมื่อย้ายมานั่งด้านหลัง โดยปรับเบาะหน้าให้ผมนั่งปกติ เขาก็จะชนเบาะหน้าพอดี ศีรษะจะเฉียดๆกับหลังคา

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:04:36 »
มาดูแสงสียามค่ำคืนกันบ้าง แสงนั้นเป็นแสงสีเขียว ผมว่ามันสบายตาดีนะ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:06:33 »
ก่อนออกจากรถมาดูทัศนะวิสัยกัน ในความรู้สึกผม ผมว่ากระจกมองข้างเล็กไปหน่อย เสาหน้าด้านซ้ายบังเวลาเลี้ยวพอสมควร ส่วนกระจกหน้านั้นผมเห็นว่ามันเล็กไปหน่อย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:07:25 »
ในส่วนของด้านหลังผมรู้สึกว่าไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่นัก อาจเป็นเพราะเสาซีนั้นเอียงไม่ค่อยมาก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:08:22 »
ลงมาจากรถมาเปิดกระโปรงหลังดูก็จะเห็นกับที่เก็บของท้ายรถ ผมว่าใหญ่ใช้ได้เลยหละ เมื่อเทียบกับขนาดรถแล้ว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:10:52 »
มาถึงส่วนสุดท้าย
ข้อดี
ตั้งแต่ใช้มาจนปีนี้ก็เข้าสู่ปีที่สิบแล้วมีรายการซ่อมอยู่อย่างเดียวคือเปลี่ยนคอมแอร์ นอกจากนี้ก็มีแต่สิ่งที่จะต้องเปลี่ยนตามระยะทาง ไม่เคยต้องกินข้าวลิงเลย ไปไหนไม่เคยงอแง ทนทานใช้ได้ ประหยัดน้ำมันพอประมาณ
ข้อเสีย
วัสดุภายในห่วยมากถึงมากที่สุด แต่มันก็ทนนะไม่มีหักไม่มีกรอบ ถ้าขับเกินร้อยเมื่อไหร่รถก็จะเริ่มสั่นจนถึงร้อยสิบก็จะสั่นมากที่สุด พอเกินนั้นก็จะสั่นลดลง ภายในคับแคบ ไมล์มีเสียงดัง(เอกลักษณ์ประจำรุ่น)

จบแล้วครับ ขอบคุณสำหรับการรับชมนะครับ หากมีบางสิ่งผิดไปบ้างก็บอกได้ครับ ติ-ชมได้เต็มที่เลยครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:24:33 »
10 ปีแล้วก็ยังสวยนะครับ ยิ่งคิดว่าเป็นรถใช้งานด้วยแล้ว

ผมว่าเจ้ารุ่นนี้นี่อนาคตน่าจะเป็นตำนานคู่กับ City ในฐานะ "B-Segment แห่งยุค 90 ได้นะครับ"
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:29:27 »
(รุ่นท๊อปเป็นแม็ก 14 นิ้ว) พร้อมฝาครอบ

น้องจ๋า  ช่วยแก้ไขคำด้วยนะครับ   รุ่นท๊อปตัวปี2002เป็นแม็ก14นิ้วห้าก้าน  ส่วนปี 2000นั้นเป็นหกก้านหรือเจ็ดไม่แน่ใจครับ แต่ ไม่มีฝาครอบครับ  

ขอบคุณนะครับสำหรับรีวิว  

สั้นๆกระชับดี  
แต่ก่อนที่บ้านพี่ก็เคยใช้สีทอง  รถน้องนี่ยังดีอยู่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2011, 00:35:44 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:38:23 »
โคตรทนเลยนะครับรุ่นนี้ เครือ่ง 5A-FE นี่ใส่อะไหล่กับพวกแทกซี่ 4A-FE ได้หมดเลย บ้านผมก็มีอยู่คันนึง

ช่วงล่างก็ง่ายๆ มีรายการเปลี่ยนอะไหล่ ใช้มาสองแสนโล ไม่กี่พันบาทเองมังครับ ไม่เคยมีอะไรเสียแบบหนักๆรุนแรงๆจนวิ่งไม่ได้เลย

เพิีงสังเกตว่า 1.5 SLI รุ่นนี้กระจกไขมือ รุ่นผมรุ่นหลัง เป็นกระจกไฟฟ้าแล้ว กระจกมองข้างก็ปรับไฟฟ้า พับมือแล้วน่ะ

ว่าแต่เสียเหมือนกันเลยครับ คอมแอร์เนี่ย 555

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:46:07 »
(รุ่นท๊อปเป็นแม็ก 14 นิ้ว) พร้อมฝาครอบ

น้องจ๋า  ช่วยแก้ไขคำด้วยนะครับ   รุ่นท๊อปตัวปี2002เป็นแม็ก14นิ้วห้าก้าน  ส่วนปี 2000นั้นเป็นหกก้านหรือเจ็ดไม่แน่ใจครับ แต่ ไม่มีฝาครอบครับ  

คือผมใส่วงเล็บไว้ครับพี่ว่าตัวท๊อปเป็นแม็ก ส่วนรุ่นผมเป็นล้อกระทะพร้อมฝาครอบ

ขอบคุณนะครับสำหรับรีวิว  

สั้นๆกระชับดี  
แต่ก่อนที่บ้านพี่ก็เคยใช้สีทอง  รถน้องนี่ยังดีอยู่เลยครับ

ถ้าเครื่องนี่อาจจะใช่ แต่ถ้าตัวถังนี่ ชนไปสองรอบแล้วพี่ ชนเค้าครั้งนึง ถูกเค้าชนอีกครั้งนึง

ออฟไลน์ !LiLo!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:13:28 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ว่าไปตัวนี้ผมว่าพวกการดีไซน์ไฟหน้า+ไฟท้าย ของตัวน้ แล้วพอเทียบกับตัวแรก(จำได้ว่า เคยมีโปสเตอร์โซลูน่ารุ่นแรกสีออกเขียวๆ ถ่ายกับหอไอเฟลหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ)แล้วดูดีกว่าเยอะ(มาก) และผมคิดว่าทรงมันดูไม่ค่อยจะเก่าง่ายเสียเท่าไหรนะ 10ปีแล้วสภาพยังดูดีอยู่เลยครับ สวยดีมาก

ป.ล.แอบเคยเห็นคนเอารุ่นนี้มาFace off Toyota Starlet EP82 แล้ว สวยพิลึก 55555
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:19:43 »
ขอบคุณครับ
เคยขับของเพื่อนสั้นๆ แต่มันอืดกว่านี้หน่อยเพราะเป็นแก๊สครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:25:12 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว สภาพภายในยังดูดีอยู่เลยนะครับ คอนโซลหน้าเป็นพลาสติก หรือ เป็นโฟมครับ แล้วพวงมาลัยเป็นเพาเวอร์หรือเปล่าครับ
แต่ Option ของ Soluna Minorchange มันแปลกๆนะครับ XLI กับ SLI ทำไมมันไม่ค่อยต่างกันเลย แล้วก็ไปโผล่พรวดในรุ่น GLI
แต่ยังดีกว่ารุ่นแรกอยู่หน่อย รุ่นแรกถ้าอยากได้ Airbag ต้องซื้อเกียร์ Automatic เท่านั้นครับ
และตัวแรกผมยังจำได้เลย เคยเจอคนวิ่งฝ่าสายฝน ไปถึงรถไม่รู้ดึงที่เปิดยังไงมันหักติดมือออกมาเลยครับ
ส่วนผมตอนนั้นยังเป็นเด็ก ก็ได้แต่นั่งหัวเราะอยู่ในรถตัวเอง(ผมชั่วจังเลยเนอะ)

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:37:50 »
ขอบคุณครับ ยังปิ๊งอยู่เลยดูแลดีมาก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 09:23:53 »
ขอบคุณครับ

ผมว่าเป็นรถที่น่าใช้มาก ซ่อมถูกไม่แพง ช่วงล่างร่อนหน่อย แต่ถ้าหาโช๊คดีๆใส่ก็จบง่าย ดีขึ้นอีกนิดนึง

ที่สำคัญ ความทนทา ตอนสมัยก่อนผมก็หามือ สอง คันนี้ แต่ไปๆมาๆได้ สามห่วงซะงั้น :D

ออฟไลน์ nakul18

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 10:28:43 »
 ถ้าขับเกินร้อยเมื่อไหร่รถก็จะเริ่มสั่นจนถึงร้อยสิบก็จะสั่นมากที่สุด พอเกินนั้นก็จะสั่นลดลง

มันเป็นรถผู้หญิงใช้มั้ง ครับ แต่รถน้องยังสวยอยู่เลย นะ เครื่องยัง เอี่ยม เลย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 10:37:14 »
Thx ครับ

- รุ่นนี้เคยคิดเอาข้าวของ Tercel มาใส่ด้วยครับ แต่การขับขี่ไม่ work
- รุ่น SLi ออปชั่นกำลังดีคือแบบ E-Edition ครับ ข้าวของพื้นฐานครบครัน
(ถ้ามี ABS + SRS ละก็ Perfect สำหรับรุ่นนั้นแน่นอน)
- ข้อสังเกตอีกจุดของ MY 2000 กับ 2002 ดูที่ไฟท้าย
ถ้าไฟเลี้ยวขาว รุ่นเก่า ไฟเลี้ยวส้ม รุ่นใหม่ ครับ
- และก่อนที่เป็น Vios รุ่นนี้มีการ Nanochange เล็กน้อยแค่ 2 จุด
(เปลี่ยนชื่อรุ่นย่อยเป็นแบบ J E G และภายในรุ่น Top สีเบจ (หนักส้ม))
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 13:50:20 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ รถรุ่นนี้ใช้ทนจริงๆครับคุณตาของผมเคยขับอยู๋ครับแล้วก็ไม่คิดจะขายด้วยแต่ก็ต้องขายไปเพราะเกิดอุบัติเหตุ
ป.ล.  รถยังสภาำพดีอยู่เลยนะครับเอี่ยมมากครับ  :D

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 14:20:43 »
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับรีวิว

รถยังสภาพดีอยู่เลยนะครับเนี้ย    :)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 15:41:31 »
Thx ครับ

- รุ่นนี้เคยคิดเอาข้าวของ Tercel มาใส่ด้วยครับ แต่การขับขี่ไม่ work
- รุ่น SLi ออปชั่นกำลังดีคือแบบ E-Edition ครับ ข้าวของพื้นฐานครบครัน
(ถ้ามี ABS + SRS ละก็ Perfect สำหรับรุ่นนั้นแน่นอน)
- ข้อสังเกตอีกจุดของ MY 2000 กับ 2002 ดูที่ไฟท้าย
ถ้าไฟเลี้ยวขาว รุ่นเก่า ไฟเลี้ยวส้ม รุ่นใหม่ ครับ
- และก่อนที่เป็น Vios รุ่นนี้มีการ Nanochange เล็กน้อยแค่ 2 จุด
(เปลี่ยนชื่อรุ่นย่อยเป็นแบบ J E G และภายในรุ่น Top สีเบจ (หนักส้ม))

เจ้านี่ก็คือ Tercel AL50 ที่แปลงหน้าแปลงท้ายอยู่แล้วนี่ครับ แล้วมันต่างกับ JDM Tercel ยังไง งงๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 16:41:01 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว สภาพภายในยังดูดีอยู่เลยนะครับ คอนโซลหน้าเป็นพลาสติก หรือ เป็นโฟมครับ แล้วพวงมาลัยเป็นเพาเวอร์หรือเปล่าครับ

เป็นพลาสติกทุกชิ้นครับแม้กระทั่งพวงมาลัยก็เป็นพลาสติก รุ่นนี้เป็นพาวเวอร์ครับ แต่รุ่น XLi เป็นแบบธรรมดา

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 17:01:00 »
รุ่นนี้ผมเคยใช้
เป็นรถครูของผมเช่นกัน
ผมรักมาก รักยิ่งกว่าคันที่ซื้อใหม่นี้ด้วยซ้ำ
เพราะไม่จุกจิกเลย ประหยัดมากกกกกกกก
แต่ข้อเสียคือช่วงล่าง แกว่งได้แกว่งดี
คิดถึงจริงๆนะครับรุ่นนี้
เจ้าใหม่ที่ซื้อไปอยู่หลังบ้านผม เค้าเอาไปติดแก็ส ประหยัดกว่าเดิม และไม่เคยบ่นว่าเสียอะไร

ปล.ผมใช้ตัวก่อนหยดน้ำ ตัวสีทูโทน GLI- 4 auto ตัวท็อป
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Tae-rx

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 18:09:36 »
Soluna เหมือนกันเลยครับแต่ของผมท้ายหยดน้ำ แถม Front ยังรุ่นเดียวกันอีก ของผมเกือบ 9 ปีแล้วครับ  ;)