ผู้เขียน หัวข้อ: พวกท่านยังจำไทยไดมารู และโซโก้ ได้หรือไม่  (อ่าน 20360 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ก็ไม่มีอะไรครับ มาระลึกความหลัง ไทยไดมารูเนี่ย ที่ราชดำริ ผมเคยไปแค่ 2 ครั้ง กับที่ พระโขนงแค่ครั้งเดียว แล้วก็ที่เสรีอีกหนึ่งครั้ง พูดตรงๆ ก็จำไม่ได้แล้วละครับ เพราะเด็กมาก

แต่โซโก้ ผมผูกพันกับมันมาก เช่นเดียวกับอิเซตัน เพราะ 2 ห้างนี้เดินบ่อย น่าเสียดายที่โซโก้ เลิกกิจการในเมืองไทยไปแล้ว ส่วนอิเซตัน ก็ยังอยู่ แต่ก็ไม่ได้คึกคักเหมือนแต่ก่อน

หรือมันจะหมดยุคห้างญี่ปุ่นแล้วหนอ

จริงๆ ผมก็ยังรู้สึกว่าห้างญี่ปุ่นก็ยังมีอะไรหลายๆ อย่างที่ห้างไทยไม่มี เช่นคุณภาพบริการ และการจัดเรียงสินค้านะครับ (แต่ของแพงบรรลัย) แต่ก็ยอมรับว่าห้างไทย โดยเฉพาะเครือเดอะมอลล์ และเซ็นทรัล ทำได้ใกล้เคียงห้างในต่างประเทศแล้วเหมือนกัน (แต่ถ้าเป็นสัก 15 ปีที่แล้ว ผมจะเกลียดเดอะมอลล์ กับพาต้าเป็นพิเศษ ห้างอะไรฟระ มืด รก มั่ว เหม็น เดินแล้วมีแต่ความขุ่นมัว แต่เซ็นทรัลนั้น สวยหรูดูดีคงเส้นคงวาตลอดครับ แต่เอาเซ็นทรัลสีลมคืนมา!!!! อันนั้น classic มาก แต่เลิกไปเสียแล้ว เฮ้อ)

ทุกวันนี้ก็ยังไปเดินเล่น Isetan อยู่ พยายามสูดกลิ่นเข้าไปเยอะๆ เวลามันไปแล้วจะได้จำได้ 555

ส่วนโตคิว อันนี้ไม่ค่อยได้เดิน เพราะมันแทบจะกลายเป็นห้างแบบไทย 100% ไปแล้ว ไม่มีอะไรตื่นเต้น

ว่าแล้วก็นึกถึงโฆษณา AE92 Twin Cam 16V จัง ตอนนั้นมันเป็นอะไรที่อู้ฟู่สุดยอดจริงๆ นะครับ กรุงเทพมีแต่ขยายๆๆๆๆๆ นักลงทุนต่างชาติก็แห่เข้ามากันเยอะแยะไปหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2011, 00:36:40 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: พวกท่านยังจำไทยไดมารู และโซโก้ ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:10:10 »
สมัยนั้นอาจจะยังเดินไม่ได้ครับ เลยเดินห้างไม่ได้ตามไปด้วย
แต่ถ้าห้างไทยจะพัฒนาให้ได้มาตรฐานสูงก็ขอยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: พวกท่านยังจำไทยไดมารู และโซโก้ ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:42:17 »
เคยเดินแต่ เยาฮัน ครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:44:47 »
หึหึ หม่าม๊าผมจำได้แน่ๆครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:46:40 »
เยาฮัน จำได้ว่าชั้นของเล่นมันสุดยอดเลยนะครับ ทั้งของที่ขาย แล้วก็เครื่องเล่น จำได้ว่ามีพวกเครื่องเล่นเด็กจากญี่ปุ่นเยอะมาก นึกแล้วก็คิดถึง อ้อ แล้วก็สมัยก่อนที่ Future Park บางแค มีสาขาของร้าน Yoshinoya ด้วย น่าเสียดายที่เลิกไปแล้วเช่นกัน

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:49:53 »
กระทู้เช็คอายุอีกแล้ว

ไทยไดมารู ราชดำริ ไปเดินมาหลายรอบเลยครับ
บันไดเลื่อนที่แรกในไทย สมัยนั้น ใครใครก็ต้องไปไทยไดมารู

ส่วนโซโก้นี่ยังเปิดอยู่อีกนาน หลังจากไทยไดมารูได้โบกมือลาไป
ก็เลยได้ไปเดินบ่อยมากเช่นกัน เพราะออฟฟิศกิจการของที่บ้านอยู่บนตึกมณียาพลาซ่า
จนกระทั่งเรียนจบ สาธิต มศว. ปทุมวัน แล้วก็ไม่ค่อยได้ไปอีก

เยาฮัน ก็จำได้ว่าไปบ่อยยิ่งกว่าสองแห่งข้างบนอีก
ที่สำคัญก็ไปซื้อของเล่นเด็ก ซื้อของเข้าบ้านพวก Grocery ต่างต่าง ไปทุกสัปดาห์เลยครับเพราะใกล้บ้าน

ออฟไลน์ Pegasus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 06:15:33 »
ไปบ่อยเลยไทยไดมารู แต่ที่ประจำก็พาต้าประตูน้ำเพราะเรียนอยู่แถวนั้น

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 07:31:20 »
ไทยไดมารูแห่งแรกที่ราชดำริ ปัจจุบันก็คือตรงบิ๊กซีราชดำรินั่นเอง

จะมีพื้นที่อยู่สองส่วนคือ พื้นที่ห้างไทยไดมารูด้านหลัง ส่วนด้านหน้าจะเป็นพื้นที่ร้านค้าทั่วไป ด้านหน้าติดถนนราชดำริจะเป็นบันไดยาวๆ สูงๆ แบบสยามแต่ดีกว่าสยาม สมัยก่อนก็มีคนไปนั่งกันเยอะเลยล่ะ

เกี๊ยวซ่าก็กำเนิดมาจากที่นี่ เจ้าแรกเก่าแก่ ที่เรียกเกี๊ยวซ่าไดมารู สมัยก่อนขายดีมากๆๆ ต้องต่อแถวกันทีเป็นสิบคน ของเขาอร่อยจริงๆ น่ะ

บันไดเลื่อนตัวแรกในประเทศไทย ก็เกิดขึ้นที่นี่ครับ

ส่วนโซโก้ ไม่ค่อยได้ไปเดิน ไม่ค่อยมีอะไรดึงดูดเท่าไร ของไม่เยอะครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 08:06:31 »
สมัยเด็กๆ ผมไปเดินโซโก้มากกว่า ไปนั่งกิน Mc เล่นม้าหมุนเพื่อนพ้อง Ronald
พอโตขึ้นมาหน่อยเล่นไม่ได้ ก็เลยทำตัวกร่างเป็นคนคุม กดปุ่มม้าหมุนแทน

ไทยไดมารู ผมไปไม่ค่อยบ่อย
แต่จำได้ว่าไปทีไร ต้องไปกินข้าวเย็นที่สีฟ้าเป็นประจำ
ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังมีหรือเปล่า

ส่วนห้างที่ไปประจำตอนเด็กก็คือ มาบุญครอง กับ เซ็นทรัลชิดลม

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 09:10:30 »
ยังมี เมโทร, บิ๊กเบลล์ , คาร์เธย์,  ไนติงเกล ,อิมพีเรี่ยล, ใต้ฟ้า, นิวเวิลด์,

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 10:56:26 »
ถ้าพูดถึงไทยไดมารูก็ต้องนึกถึง ทาโกะยากิ สิครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:30:45 »
ยังมี เมโทร, บิ๊กเบลล์ , คาร์เธย์,  ไนติงเกล ,อิมพีเรี่ยล, ใต้ฟ้า, นิวเวิลด์,

ใน list เคยไปแค่ เมโทร กับ นิวเวิลด์แฮะ

แต่เมื่อก่อน เมอรี่คิงส์ปิ่นเกล้าก็ไปบ่อยนะ แต่กลายเป็น Lotus ไปแล้ว

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:33:10 »
ชั้นบน Sogo ราชประสงค์เป็น Playland ของเด็กๆ ผมจำได้เพราะแม่ พาไปเล่นบ่อยๆ
ตอนนั้นเครื่องเล่นที่สนุก เป็นยานอวกาศจำลอง Apollo Lunar Module (LM) ของ Nasa มาให้เล่น (ขนาดเท่าของจริง)

แล้วก็ห้าง Metro แถวๆ มักกะสัน .. ใครจำได้บ้าง ;D

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:39:06 »
ชั้นบน Sogo ราชประสงค์เป็น Playland ของเด็กๆ ผมจำได้เพราะแม่ พาไปเล่นบ่อยๆ
ตอนนั้นเครื่องเล่นที่สนุก เป็นยานอวกาศจำลอง Apollo Lunar Module (LM) ของ Nasa มาให้เล่น (ขนาดเท่าของจริง)

แล้วก็ห้าง Metro แถวๆ มักกะสัน .. ใครจำได้บ้าง ;D

ใช่ที่ตรงข้าม ธนาคารไทยพาณิชย์ สนง.ใหญ่

ตอนนี้หรือเปล่าครับ

เท่าที่นึกออกมีอีก

ดีเซ็มเบอร์, ไนติงเกล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2011, 11:41:04 โดย FyGI »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:44:26 »
โซนเกาะรัตนโกสินทร์ หนะ
ไนติงเกลหนะยังอยู่ และยังขายได้เรื่อยๆด้วย! เป็นห้างที่มีรายการทีวีไปถ่ายทำอยู่เรื่อยๆ ในช่วงสองสามปีที่ผ่านมา
ล่าสุดที่พอนึกออก มาริโอ เมาเร่อ ก็ไปถ่ายทำรายการ กับทีมช่าวช่อง 3 ที่นั่น เมื่อปีที่แล้ว

แก้วฟ้า พลาซ่า พังไปเพราะไฟไหม้ครั้งมโหฬาร อาคารถล่มลงมา จำไม่ได้ว่ามีคนตายหรือไม่
แต่ที่พอจำได้คือ ดับไฟกันมารธอนมาก เพราะดับยาก และน้ำเข้าไม่ถึง และใครที่จอดรถไว้บนตึก
ในวันเกิดเหตุ ซวยสถานเดียว เพราะตึกตอดรถถล่ม รถก็พังเละเทะไปด้วย แต่ก็เกิดขึ้นหลังจาก
ห้างนิวเวิล์ด ซึ่งไฟไหม้บ่อยไม่แพ้กัน แถมทั้งคู่ยังเป็นห้างต่อเติมผิดระเบียบแบบแผนไปไกลมาก
จนโดน กทม. สั่งระงับการใช้งาน และล่าสุด พวกเขาก็ทุบนิวเวิล์ดทิ้ง ตอนเด็กๆ เคยเดินเข้าไป
ทั้ง 2 ห้าง แล้วก้เคยคิดระหว่างเดินไปด้วยนั่นแหละ ว่าอีกหน่อย มันต้องเกิดไฟไหม้แน่ๆ ไม่อยากเชื่อ
ว่ามันจะไหม้จริงๆ

ตรงนั้นเหมือนเป็นโซนอาถรรพ์สำหรับการเปิดห้างยังไงไม่รู้ เพราะดูจะมีเพียงแค่
ไทยนำสิน สรรพสินค้าผ้า ที่ยังอยู่รอดได้ถึงปัจจุบัน กับตั้งอั้วเส็ง สาขาเล็กๆ
รายหลังนี่ ดีแต่ไปเปิด สาขาใหญ่ เลยสะพานซังฮี้ไปนิดหน่อยเท่านั้นแหละ

ไดมารู เคยไปเดินอยู่ ไม่กี่ครั้ง จำได้ว่า มีร้านหนังสือญี่ปุ่น Thai Bundo อยุ่ที่นั่น
เป็นร้านหน้งสือญี่ปุ่นที่ นึกว่าไม่น่าจะรอด แต่ก็ตายยากมากๆ เพราะขายหนังสือในราคาที่ถูก
กว่า Tokyodo และ Kinokuniya มาก จนสงสัยว่า มันจะพอมีกำไรเลี้ยงพนักงานกันไหมนั่น
สุดท้าย Thai Bundo ก็ย้ายไปเปิดที่ อาคาร ธนิยะ ที่สีลม และยังคงอยู่รอดได้ถึงปัจจุบัน!! (เขาทำได้อะ!)

Sogo สมัยก่อน มีโฆษณาออกโทรทัศน์ เรื่อยๆ ด้วย จำสโลแกนได้ เลย
ที่ Sogo "อัมรินทร์พลาซ่า เพลินจิต ติดโรงแรมเอราวัณ" สโลแกนนี้ จำได้ดี
สมัยก่อน ตอนช่วง 1987 - 1988 คุณพ่อจะพามาเดินที่นี่ ช่วงวันอาทิตย์ อยู่เรื่อยๆ
สมัยนั้น ชอบไปยืนดูหนังสือรถญี่ปุ่น ทั้งที่เคาน์เตอร์ ชั้น 4 ของ Sogo กับชั้น 3
Tokyodo Book เสียดาย คุณพ่อไม่ซื้อให้ เลยเก็บกดฝังใจ
ว่าสักวันนุึง เก็บตังค์ แล้วจะซื้อมาเก็บให้ได้

พอช่วง ป.6 - ม.4 กว่าคุณพ่อจะมารับที่โรงเรียน ก็ 6 โมงเย็น โรงเรียนก็เลิกเรียนพิเศษ 16.00 น.
ทำไงดี? ไปซื้อหนังสือรถญี่ปุ่นดีกว่า...คิดได้ดังนั้น ก็ลองนั่งรถเมล์ไป แต่รถติดนาน และไม่ได้ผล
เลยนั่งตุ๊กๆ ไปที่ Sogo เนี่ยแหละครับ ไปเรื่อยๆ ไม่บ่อย แต่ก็มีเรื่อยๆ

ตอนนี้เหรอครับ? ล้นหัวเตียง! เต็มบ้านพอแล้ว และบางครั้ง ถ้าไปธุระ หรือไปงาน event แถลงข่าว
แถวๆ โรงแรม เรเนซองส์ หรือ Grand Hyatt เอราวัณ ผมก็ยังจะหาทางแวะไปที่ Tokyodo Book สาขานั้น
อยู่เป็นประจำ และพนักงานที่นั่น ก็ยังคงอยู่ เป็นคนเดิมเหมือนที่เคยเจอเมื่อ 10 กว่าปีก่อน!!

ไดมารูเป็นห้างแห่งแรกที่มีบันไดเลื่อน ในเมืองไทย สมัยก่อนมันจะเรืองแสงสีฟ้า กับสีเขียว ถ้าจำไม่ผิด

จะบอกว่า ไดมารูนั้น ยังอยู่นะครับ แต่อยู่ในญี่ปุ่น....ไป โอซาก้า มา เมื่อปลายปีที่แล้ว ยังเข้าไปเดินอยู่เลย

ขอนำรูปมาโพสต์ให้ดูแล้วกันคร่าวๆ ว่า สาขาโอซาก้า ตอนนี้ ช่วงปลายปีที่แล้ว เป็นยังไงบ้าง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:49:44 »
การตกแต่งด้านบนเหนือทางเข้านั้น เป็นอย่างที่เห็นครับ
มีแห่นเหล็กดัด ทำเป็นสัญลักษณ์ Mitsubishi ด้วย น่าจะมีความเกี่ยวข้องกันอยู่บ้าง?

เป็นสาขาแรกสุด และใหญ่สุดครับ คือ Shinsaibashi ที่ Chuo-ku กลางเมือง Osaka

เว็บของพวกเขาตอนนี้ คือ http://www.daimaru.co.jp/ มีภาษาอังกฤษด้วย คลิกที่มุมขวาบนครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:51:34 »
อันที่จริงแล้ัว ตึกฝั่งซ้าย ก็ใช่นะครับ ใหญ่กว่า ใหม่กว่า สวยกว่า ทันสมัยกว่า แต่ไม่ได้ถ่ายรูปมา

ดิสเพลย์หน้าห้าง สังเกตว่า ขายแต่ของดีมีระดับทั้งนั้น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:52:00 »
เดินเข้ามา แล้วหันกลับไปมองที่ประตูหน้า จะเป็นแบบนี้ ประตูใช้ของดั้งเดิมแล้วบูรณะเอานะครับ!

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:55:31 »
หลังคาด้านบนนะครับ หินอ่อน และกระจกสี อย่างดี!

ข้อมูลเพิ่มเติม http://en.wikipedia.org/wiki/Daimaru

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:57:09 »
ปิดท้ายด้วยรูปนี้ครับ ป้ายหน้าห้าง

ตัวอาคาร สร้างขึ้น โดยใช้รูปแบบ art-deco

บอกว่า ก่อตั้ง มาตั้งแต่ปี 1717 ซึ่ง ไม่ยักตรงกับใน Wikipedia แหะ

จบแล้วครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:02:11 »
โอ้ ไดมารู โอซาก้านี่ถิ่นเขาเลยนิครับ ตึกสวยมาก

ไทยบุนโด ไม่แน่ใจ แต่จำได้ว่าคุ้นๆ ว่าเมื่อก่อนบนโซโก้ชั้น 4 ก็เคยมีนี่ครับ (ในอัมรินทร์พลาซ่าเดิมมีร้านหนังสือญี่ปุ่น 2 ร้าน อันนึงอยู่ในโซโก้ ไม่แน่ใจว่าเป็นไทยบุนโดไหม อีกอันคือ โตเกียวโดที่ชั้น 3) แล้วมีช่วงนึงไปเปิดชั้นใต้ดินของเอราวัณตรงโซนภัตตาคาร แต่ไม่รอด

โตเกียวโดสาขานั้น Classic มากๆ ครับ ของเยอะด้วย แต่ถ้าสาขาที่ร้านใหญ่ที่สุด น่าจะเป็นสุขุมวิท 33/1 ตรง Fuji Super

เท่าที่ผมเห็นคนญี่ปุ่นก็คล้ายๆ คนไทยนะครับ คือไม่ค่อยได้ซื้อของใน Department Store เท่าไร เพราะของมันแพง ยกเว้นจำเป็นต้องซื้อ หรือจะซื้ออะไรหรูๆ แต่ถ้าจับจ่ายใช้สอยธรรมดา ส่วนมากจะไปพวก Hypermarket อย่าง AEON, JUSCO, Ito Yokado มากกว่า ไม่ก็ Supermarket ทั่วไป

แต่สิ่งหนึ่งที่สุดยอดของ Supermarket ในห้างญี่ปุ่น คือแผนกอาหารสำเร็จรูป เหอๆ ของอร่อยเพียบ แต่แพงชิบ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:05:29 »
เห็นแล้วอยากอ่าน Yokoso JAPAN สวัสดีญี่ปุ่น 2009 ตอนที่ 4 ต่อเลยครับ
Daimaru เทียบกับเมื่อก่อนแล้วอลังการกว่าเยอะมากเลยตอนนี้

(เสียดายที่ไม่ได้ไปเดิน)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:14:10 »
ครับ Thai Bundo นั่นแหละ

Tokyodo UFM Fuji Super สุขุมวิท 33/1 ผมพึ่งไปมาครับ ของน้อยลงไปเยอะมากแล้ว
และตัวร้าน ก็ย้ายเข้ามาอยู่ในฝั่ตรงข้ามกับ ตัว Supermarket แล้ว

เป็น Supermarket ที่ผมชอบมาก มัน ญี่ปุ๊นญี่ปุ่นดีจริงๆ

ถ้าจะหาหนังสือรถเยอะๆ ตอนนี้ สต๊าฟ ของ Tokyodo จะแนะนำว่า ให้ไปดูสาขา Fortune นั่นละครับ

เยาฮันเอง ก็เจ๊งไป เพราะทนการแข่งขันไม่ไหว

December นี่ อย่าให้พุดเลยคุณ FyGi เป็นห้าง Local เฉพาะ โซนตะวันออกของ กทม. มากๆ
เห็นการบริหารงานแล้ว ไม่คิดว่าจะรอดจริงๆนะ แล้วมันก็ไม่รอดนั่นแหละ ตามนั้นเลย

ห้างสาขาใหญ่ ที่แยกลำสาลี ตอนแรก อยู่แยกลำสาลี พอไปไหว จนกระทั่ง เดอะมอลล์ บางกะปิ
มาเปิดตัว เท่านั้นแหละ ตายสนิท ยิ่งเจอวิกฤติเศรษฐกิจไป ก็พังเลยทีเดียว สุดท้าย สาขา บางนา กม.4
ก็ไม่รอด เจ๊งไป มีคนมาเช่า เปิดกิจการอะไรนิดๆหน่อยๆ แทน ส่วน พื้นที่ข้างๆ เมื่อก่อน ยังมี 13 เหรียญ
มาเช่าเปิดบริการ ต่อมา ก็ย้ายออก และว่างไปพักใหญ่
จนร้านอาหาร ครัวสมพงษ์ ก็มาเสียบแทน ในทุกวันนี้

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:20:24 »
ครับ Thai Bundo นั่นแหละ

Tokyodo UFM Fuji Super สุขุมวิท 33/1 ผมพึ่งไปมาครับ ของน้อยลงไปเยอะมากแล้ว
และตัวร้าน ก็ย้ายเข้ามาอยู่ในฝั่ตรงข้ามกับ ตัว Supermarket แล้ว

เป็น Supermarket ที่ผมชอบมาก มัน ญี่ปุ๊นญี่ปุ่นดีจริงๆ

ถ้าจะหาหนังสือรถเยอะๆ ตอนนี้ สต๊าฟ ของ Tokyodo จะแนะนำว่า ให้ไปดูสาขา Fortune นั่นละครับ

เยาฮันเอง ก็เจ๊งไป เพราะทนการแข่งขันไม่ไหว

December นี่ อย่าให้พุดเลยคุณ FyGi เป็นห้าง Local เฉพาะ โซนตะวันออกของ กทม. มากๆ
เห็นการบริหารงานแล้ว ไม่คิดว่าจะรอดจริงๆนะ แล้วมันก็ไม่รอดนั่นแหละ ตามนั้นเลย

ห้างสาขาใหญ่ ที่แยกลำสาลี ตอนแรก อยู่แยกลำสาลี พอไปไหว จนกระทั่ง เดอะมอลล์ บางกะปิ
มาเปิดตัว เท่านั้นแหละ ตายสนิท ยิ่งเจอวิกฤติเศรษฐกิจไป ก็พังเลยทีเดียว สุดท้าย สาขา บางนา กม.4
ก็ไม่รอด เจ๊งไป มีคนมาเช่า เปิดกิจการอะไรนิดๆหน่อยๆ แทน ส่วน พื้นที่ข้างๆ เมื่อก่อน ยังมี 13 เหรียญ
มาเช่าเปิดบริการ ต่อมา ก็ย้ายออก และว่างไปพักใหญ่
จนร้านอาหาร ครัวสมพงษ์ ก็มาเสียบแทน ในทุกวันนี้

Fortune !!?? มันอยู่ตรงไหนเหรอครับ ผมไม่เคยเจอเลย ชั้นไหนน่ะครับ ผมนึกว่ามันตายไปพร้อมกับเยาฮันเสียอีก เพราะแถวนั้นพอเยาฮันเจ๊ง บวกกับต้มยำกุ้ง คนญี่ปุ่นแถวนั้นก็หายไปเยอะมาก

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:47:55 »
ราวๆ ชั้น 2 ไม่เกิน 3 ครับ
แต่จะอยู่ค่อนไปทางฝั่งโซนที่เป็นเครื่องเสียง แผ่นเสียง มากกว่าหนะครับ
ไม่ใช่โซน IT

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 17:12:21 »
จำได้ว่าสิบกว่าปีก่อน คุณพ่อพาไปกินข้าวหมูแดงแถวนั้น
อร่อยมากๆครับ มันอยู่หัวมุมสี่แยก ในซอยบิ๊กซีปัจจุบันหรือไงนี่แหละ
ตอนนี้ไม่รู้ย้ายไปไหนแล้ว คิดถึงจริงๆ

เกี่ยวไหมครับเนี่ย ก็แถวๆนั้นน่ะนะ :D

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 19:10:29 »
จำได้ว่าสิบกว่าปีก่อน คุณพ่อพาไปกินข้าวหมูแดงแถวนั้น
อร่อยมากๆครับ มันอยู่หัวมุมสี่แยก ในซอยบิ๊กซีปัจจุบันหรือไงนี่แหละ
ตอนนี้ไม่รู้ย้ายไปไหนแล้ว คิดถึงจริงๆ

เกี่ยวไหมครับเนี่ย ก็แถวๆนั้นน่ะนะ :D

ก็พอๆ กับผมแหละครับ ไม่ได้เข้าไปนานมากแล้วเหมือนกัน น่าจะตั้งแต่ปี 94 ได้มั้ง ไปกินสี "blue" แล้งเจอ "เพื่อนน้อยมีปีก" มาตัวหนึ่ง เหวอครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 20:23:14 »
อ๊ากก ผมชอบกระทู้แบบนี้มากกกก อ่านแล้วสนุก ได้จินตนาการไปถึงสมัยก่อนด้วย
ยิ่งมีรูปของพี่จิมมี่ด้วย ทำให้ยิ่งน่าอ่านมากขึ้น ชอบครับๆ ;D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ tabak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 14:48:27 »
ผมว่าคนที่เคยไป ต้องมีอายุมากกว่า 30 แน่ๆเลย
อิอิ....
?????

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 15:31:45 »
ตั้งแต่อ่านมานี่ยังไม่มีห้างเวลโก้ใช่มั้ยครับ