ผู้เขียน หัวข้อ: DIM : Do It Make เมื่อมีนาเอาตูด(รถ)เสียบเข้ามันเสียว เลยติดตัวกันเสียวตูด(รถ)ซะ  (อ่าน 8172 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ก่อนจะเข้าเรื่องมีสิ่งที่อยากจะบอกกล่าวผู้ที่จะทำเองอยู่ไม่กี่อย่าง
ข้อแรก ต้องยอมรับความผิดพลาดที่เกิดจากตัวเองได้
ข้อสอง ต้องเตรียมเครื่องมืออุปกรณ์ปฐมพยาบาลเบื้องต้นไว้ด้วย
ข้อสาม ต้องมีคนอยู่รอบๆบริเวณที่เราทำ เพื่อจำเป็นต้องเรียกขอความช่วยเหลือไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้น
ข้อสี่ ถ้าไม่แน่ใจให้ปรึกษาช่างก่อนทำ หรือปรึกษาผู้รู้ก่อนทำ หรือหาข้อมูลให้มากที่สุดแล้วทำ
ข้อห้า อย่าเชื่อผมทุกอย่างจนกว่าจะทำเอง

ขอบคุณครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

หลังจาก review ไปเสร็จแล้วด้วยความเป็น STD ของรถหมดแล้ว ตอนนี้ก็มาถึงการ Modify ขั้น BaSic กันซะหน่อย
เรื่องของเรื่องนี้เกิดจาก ตอนซื้อรถแฟนผมถามว่า เค้าถอยรถไม่เก่งแล้วมันจะถอยยากไหม งั้นให้เค้าติดเตือนถอยหลังมาใ้ห้ดีกว่า
อืม ผมก็ดูว่าเหมาะดีเหมือนกัน จะได้ไม่ต้องมาเซงเป็ดตอนตูด(รถ)บาน งั้นคุยกะเซลล์ก็ได้วะ

พอคุยไปซักพักส่วนลดที่ขอมันเติมพิกัดที่เซลล์จะรับได้แล้ว เซลล์เลยบอกว่าเอางี้น้องจ่ายครึ่งๆ กับพี่ค่า เตือนถอยหลังเดียวพี่ไปเ็ช็คราคาให้
5นาทีกลับมา  มะ พี่ได้ราคาเดียวเอางี้นะน้อง พี่ออกให้ 1000 หนึง น้องออกอีก 1000 หนึง เตือนถอยสองจุด ไม่มีจอนะ ตอนั้นผมกินน้ำอยู่แทบสำลักน้ำตายเลย
นึกในใจ แสดๆๆๆๆ เซน สองจุด ล่อ2000เลยหรอวะ มันจะแพงไปหน่อยไหม  ก็เลยคุยกับเซลล์ไป เอางี้พี่มันแพงไปไหม ถ้าผมออก 500 ผมเอานะ
แต่นี่ตั้ง 1000 เหมือนติดนร้านข้างนอกเลยอะ เซลล์ก็บอกว่าของเค้า เป็นของ เมพขิ๊งๆ จริงๆ

เออกรูไม่เอาก็ได้ฟร่ะแพงไป เลยบอกกับแฟนเดียวจัดการเองไม่ต้องห่วง มีเงินไปซื้อเหลือแป้งโป๊ะหน้าเธอ

มันก็เลยเป็นที่มาของการ DIM รอบนี้ละครับ งั้นมาเริ่มกันดีกว่า

ขั้นตอนการติดตั้ง มีไม่กี่ขั้นตอน แต่ละขั้นตอนวัดใจกันพอควร งั้นเรามาเริ่มกันดีกว่า

อันดับแรก เปิดตูดรถกัน จะเห็นน๊อตเบอร์ 10 สองตัวล๊อกไฟท้ายอยู่ ขั้นมันออกมาทั้งสองฝั่ง แล้วดึงอย่างเบา และ(ถ้ามาออกแบบเบาก็จัดหนักเลย)
พอดึงไฟท้ายออกมาแล้ว จะเห็น socket ไฟอยู่สายไฟมีประมาณ 7 เส้น (ปล. มีช่องว่าเพื่อไฟตัดหอกด้วย)

พอได้แกะออกมาแล้วก็เริ่มทำการวัด ระดับของ censor
ในคู่มือบอกว่า ให้ตัวcensor สูงไม่เกิน 80 และไม่ต่ำกว่า 45 Cm  จากพื้นดิน
แล้วระยะห่างระหว่าง censor ไม่ควรใกล้เกิน 45 และห่างไม่เกิน 80 Cm  ถ้าเป็น 4 จุด ก็ให้ตำแหน่งห่างกันพอประมาณ และความสูงต้องอยู่ในระดับเดียวกัน
ทั้งหมด 4 จุด
เมื่อเข้าใจแล้วก็ลงมือกัน ตอนอ่านนะไม่ยาก แต่ตอนทำนะปัญหา จะวัดยังงัยให้มันเท่ากันละ

ขั้นตอนแรก

เอาแทบใสแปะในตำแหน่งที่คาดว่าจะวัดระดับและติด censor
เมื่อติดแล้วก็เริ่มทำการวัด

ใครมีวัดอะไรก็ใช้อันนั้นไป ผมใช้ ไม้บรรทัดแบบ 45 Cm ลองวัดความสูงเพื่อให้ได้ระดับ

เมื่อวัดระดับได้แล้วก็เริ่มทำการ Mark จุดทะลวงใส้ ไอ่ตรงนี้แหละ จะทำยังไงให้มันเท่ากันซ้ายขวาเพราะเมื่อไม้บรรทัดของผมมันสั้น
เลยต้องหามุขใหม่ เผอิญเหลือบไปเจอ โฟมฟองน้ำรองตูเย็นตอนซื้อ หนา นุ่มและยาว ก็เลยจับมาเป็นตัวรองพื้นกับตัวรถซะ

ทำไมผมต้องใช้ตัวโฟมฟองด้วย เนื่องมาจากระดับของพื้นดินที่ทำการติดตั้ง มันลาดเอียงเพื่อระบายน้ำ ทำให้ซ้ายขวาไม่ทำกันอย่างมาก
พอใช้เชือกวัดแล้ว มันห่างกันเซ็นกว่าๆ เลยต้องใช้โฟมฟองน้ำแทน

เมื่อวัดได้ฤกษ์แล้วก็ทำการ เปิดรูกันซะที่

ขั้นตอนการเปิดรู ไม่ยากเย็น ไอ่เจ้าตัวเจาะจะแถมมาให้ตอนซื้อตัว censor มาไม่ต้องกลัว

พอเจาะได้ที่ทั้งสองรูแล้ว จะได้รูอันที่เพิ่งประสงค์ของตัวcensor

่ต่อมา...

เราจะเริ่มขั้นน๊อยอีก 4 จุดเพื่อแงะเจ้ากันชนถอยหลังออกมา ซึ่ง 4 จุด จะอยู่ตรงข้างกรอบไฟเลี้ยวทั้งสอง และใต้บังโคลหลังทั้งสองข้าง ใช้สี่แฉกขันออกมา
หึหึ

ต่อจากนี้ วัดใจกันเอาเรื่อง คือการดึงกันชนท้ายออก
ช่วงดึงมันแน่นมากๆๆๆๆ ออกแรงดึสุดแรงแมวเลย 5555

พอดึงเสร็จอารมณ์ แบบbossa มาก สบายใจกันชนไม่ฉีก
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
แล้วทุกท่านก็จะเจอ โฟมพระเจ้า !!!!!!! โฟมหรอนี่ดีนะเนี่ยที่ไม่อัดฟางข้าวมาให้
ถ้าโดนอัดตูดมากนี่ บานกระโท่โร่แน่ๆ แล้วแถมยังอันจิดเดียวด้วยซ้ำ งงแตกทั้งทนทำคนถ่ายรูปเลย

ขั้นตอนต่อมา

ร้อยสายไฟกับเซ็นเซอร์ ก่อนจะร้อยเอา ยางใสที่แถมมากกับสายไฟใส่รองไปที่ตัวเซนเซอร์ แล้วค่อยจับยัดรู ซึ่งรูจะพอดิเป๊
ก่อนแน่ละซิ ดอกสว่านเค้าให้มานิ 

ร้อยเสร็จเรียบร้อยแล้วก็ทำการต่อสายไฟ
สายไฟถอยหลังของมีนาจะเป็นเส้นสีเหลือง สายสีดำเป้น กราวด์ ก็ต่อกันดื่ออย่างภาพเลยครับ

พอต่อเสร็จก็ทดสอบเสียงว่าใช้ได้ไหม
แล้วก็ทำการจัดเก็บสายไฟ ทำงัยดีไม่ให้มันมีเสียงก๊องแก๊ง เลยตัดโฟมฟองน้ำ ยัดเข้าไปรองจบ

ขั้นตอนต่อมาการประกอบกลับ
 - มันจะมีตัวล๊อกข้างบน สามตัว ดันเข้าข้างบนไปเบาๆ
 - ค่อยตบกันชนซ้ายขวาเข้า
 - แล้วค่อยขั้นน๊อต เป็นอันจบพิธี

และแล้วถึงเวลาประกอบ

และมาถึงเวลาสรุปค่าเสียหาย

ค่าCensor600 บาท

เท่านั้น จบ

อุปกรณ์ที่ใช้ ไขควง แฉก กับปากแบน
ประแจเบอร์ 10
สว่าน
ดอกสว่านที่แถมมา
ไม้บรรทัด

ครบแล้วครับ
ลองทำกันเองสนุก ดีนะครับ มีอะไรก็มาโพสถามกันได้ครับ

ขอบคุณครับที่ติดตาม

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
เก่งจริงอะไรจริง อยากทราบว่าเสียงเซ็นเซอร์ นี่คือจะไปออกกับลำโพงเลยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ srattha

จาก 2000 ทำเองเหลือ 600 แฟนปลื้มเหลือเงินซื้อแป้ง อิอิ

ออฟไลน์ Lertvarit

น้องมีนามีโฟมให้ก็เยี่ยมละครับ FD ของผมตูดว่างเปล่า แถมพลาสติกกันชนก็บางอย่างกับ
กะละมัง เคยโคนมอไซจิ้ม ตูดแบะ ยี่ห้อนี้รถเค้าดีจริงๆ ดีจนไม่อยากซื้ออีก

ปล. เก่งมากๆเลยครับผม ผมเคยถอดกันชนเองครั้งนึง ยากลำบากจนถอดใจ :)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ tokyo

600เองเหรอครับถูกดีจังอยากซื้อมาลองทำตอนช่วงปิดเทอมนี้จัง  
แต่ทว่าตอนสงกรานต์เจอป๊อกเด้งไปออมสินเบาหวิวเลย Y-Y

ปล.การพนันเป็นสิ่งไม่ดี  มีได้มีเสีย(แต่ทำไมต้องเป็นตรู)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2011, 23:37:42 โดย tokyo »
07 mazda 3

เก่งจริงอะไรจริง อยากทราบว่าเสียงเซ็นเซอร์ นี่คือจะไปออกกับลำโพงเลยใช่ไหมครับ

ลำโพงมีมาให้ในชุดเรียบร้อยแล้วครับ แค่ต่อเข้ากล่องถอยหลังก็ใช้ได้เลย

ออฟไลน์ LimitedEdition

ชื่อกระทู้ควรจะเป็น DIY รึเปล่าครับ
DIY = Do It Yourself ซึ่งก็คือการทำอย่างที่คุณทำเนี่ยแหละ
Do It Make มันไม่มีความหมายอ่ะ ถ้าจะแปลแบบตรงตัวก็แปลว่า บังคับให้มันทำ

ปล. โฟมนั้น เอาไว้ซับแรงกระแทกเพื่อให้กันชนเด้งกลับสภาพเดิม ไม่เสียรูปมากเวลาแตะกันเบาเบาครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อ่อ เนย

คุณ liveshows เคยเขียนไว้แล้วครับ ว่า ชื่อจริงๆก็คือ  "ดูมันทำ"

ดังนั้น ชื่อว่า Do It Make หนะ เหมาะสมกับกรณีนี้แล้วครับ แม้จะผิดแกรมมาร์
แต่ก็จงใจผิด เพื่อให้เป็น Gimmick หนะนะ

ออฟไลน์ Sappe!

ว้าว วว  เก่งจังเลยครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

จขกท.ครับ หลักการทำงานมันคือ เมื่อเราเข้าเกียร์R จะมีกระแสมาเปิดไฟถอยหลัง
แล้วทีนี้เจ้าเครื่องนี้ก็คือไปดึงจากไฟเส้นนั้นมาเลี้ยงระบบ แค่นี้จบเลยใช่มั้ยครับ
ทีเหลือก็แค่หาตำแหน่งวางกล่องคุมกับเซ็นเซอร์เลย หรือว่ามีอันอื่นอีกมั้ยครับการทำงานของมันเนี่ย
ตอนนี้เริ่มรุ้สึกอยากได้บ้างแล้ว
07 mazda 3

จขกท.ครับ หลักการทำงานมันคือ เมื่อเราเข้าเกียร์R จะมีกระแสมาเปิดไฟถอยหลัง
แล้วทีนี้เจ้าเครื่องนี้ก็คือไปดึงจากไฟเส้นนั้นมาเลี้ยงระบบ แค่นี้จบเลยใช่มั้ยครับ
ทีเหลือก็แค่หาตำแหน่งวางกล่องคุมกับเซ็นเซอร์เลย หรือว่ามีอันอื่นอีกมั้ยครับการทำงานของมันเนี่ย
ตอนนี้เริ่มรุ้สึกอยากได้บ้างแล้ว

ตามที่เข้าใจเลยครับ
ตัวเซ็นเซอร์เราเจารูปแล้วแปะมันอยู่กับกันชนท้ายครับ
ส่วนเจ้าเสียง ปิ๊ดๆ(Buzzer) จะทำงานตอนถอยเมื่อเจอวัตถุิใกล้เข้ามาตอนถอย
ตัวส่งเสียงปิ๊ดๆ มันจะมีมาในชุดครับ จับ Socket สายไฟต่อเข้ากล่องควบคุมที่มีมาให้ก็จบเลยครับ

ขอบคุณครับตอนนี้กำลังสอบถามพี่ๆในคลับ3อยู่ว่าสายไฟถอยหลังมันอยู่หนใด
เพราะไฟถอยมันอยู่บนตัวกระโปรงท้ายอะ เห้ออทำไมมันไม่อยุ่บนตัวถังจะได้เปิดมาจ๊ะเอ๊ง่ายๆแบบมาร์ชหว่า
07 mazda 3