ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม รถยนต์ในประเทศไทย แพงอย่างนี้ละครับ  (อ่าน 17424 ครั้ง)

ออฟไลน์ senpiter

• Newbie
  • *
ไม่มีอะไรมาก แค่อยากระบายครับ ผมคนจนๆ แต่อยากมีรถสวยๆขับ   ทำไมรถในประเทศไทยถึงแพงจังเลยครับ รัฐบาลกินไปเท่าไหร่ หรือว่าอย่างไร   อย่างรถ kia optima สวยมากๆ ราคาเพียง 18995 $   อิอิ ขอโทษที่บ่นนะครับผม 

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
Re: ทำไม รถยนต์ในประเทศไทย แพงอย่างนี้ละครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 14:34:17 »
ก็มันรถนำเข้าหนิครับ จะให้มันราคาถูกเหมือนรถในประเทศก็คงเป็นไปไม่ได้
ประเทศอื่นก็เป็นกันครับที่รถนำเข้าจะราคาแพง

• Newbie
  • *
Re: ทำไม รถยนต์ในประเทศไทย แพงอย่างนี้ละครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 14:45:29 »
เปล่าๆ ผมหมายถึงว่า หากมีเงินเจ็ดแสนบาท  รถที่ขายเราซื้อได้ในประเทศไทย มันไม่เจ๋ง หากเทียบครับเมื่อเราอยู่เมืองนอกอะครับ 

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 15:36:54 »
ระบบเศรฐกิจของแต่ละประเทศไม่เหมือนกันครับ

คุณมีเงิน 10 บาท ดื่มน้ำอัดลมได้
อยู่ต่างประเทศคุณก็ดื่มไม่ได้ครับ ขวดนึงไม่ต่ำกว่า 50 บาทครับ

ไม่ใช่ว่างของบ้านเราแพงกว่า ประเทศอื่นทุกอย่าง บางอย่างก็ถูกกว่ามากๆเช่นกัน แต่บังเอิญว่ารถบ้านเราแพงกว่าครับ อิ อิ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 15:38:02 »
รถที่เมืองนอกถูก แต่ภาษีประจำปีของเขาไม่ถูกเลยนะ  :o

ยกตัวอย่างที่ฮอลแลนด์ เสียภาษีเดือนละ 2-3 พันบาท ตกปีละประมาณ 3 หมื่นบาท !!

อัตรานี้คิดกับรถคันเล็กๆ ที่ปล่อยไอเสียต่ำแล้วนะ !! (รถไฟฟ้าล้วน ไม่เสียภาษี)

ไหนจะยังมีค่าประกันภัยตกปีละราวๆ 4 หมื่นบาท

เพราะฉะนั้นพวกรถเก่าๆเกิน 10 ปี เขาถึงเอาไปทิ้ง เพราะว่ามันเสียภาษีและค่าซ่อมแพงเกินตัวรถมากๆ (บางทีก็เอารถเก่าพวกนั้นมาพังเล่นในรายการทีวี)

สมมุติถ้าประเทศไทยใช้ราคาแบบฝรั่ง มาร์ชหรือแจ๊สราคา 2 แสน  แล้วเจอภาษีแบบนี้เข้าไป คุณยังจะอยากได้รถอยู่มั้ยล่ะคร้าบ...

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 15:48:15 »
คิดในแง่ดีครับ

เราซื้อรถแพง แต่อาหารการกินเราถูกมากนะครับ เอาง่ายๆ เรากินมื้อละร้อยนี่หรูแล้วนะครับ ตรงข้าม 1 USD เนี่ย ได้แค่ Burger ห่วยๆ ชิ้นนึง หรือถ้าเป็นญี่ปุ่น ¥800 (200 กว่าบาท) เนี่ย ได้แค่บะหมี่ข้างทางนะครับ

ให้ไปขับ Silvia แต่กินมาม่าทุกวันมันจะไหวเร้อ (ญี่ปุ่นมาม่าห่อละ 30 บาทอยู่ดี)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 16:12:45 »
อย่างนี้นิเอง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 17:40:39 »
ผมเองมองว่า เรากำลังเอาเรื่องอื่นมาปนกันรึเปล่า เรื่องรถมันต้องคุยกันที่ราคารถสิถึงจะถูก

ผมเองมาความน้อยเนื้อต่ำใจกับราคารถในประเทศเป็นอย่างมากคนนึง  รถผลิตในประเทศแท้ๆราคาสูงมากแถมoptionโดนหั่น  แต่ประเทศเรากลับส่งรถ full option ข้ามน้ำข้ามทะเลไปขายในราคาต่ำได้อย่างน่าใจหาย

ส่วนในแง่ค่าครองชีพผมไม่อยากเอามาปนกันนะครับ เพราะว่าถ้าค่าครองชีพเราสูงตามต่าประเทศเค้า แต่รายได้เราสูงตามเค้าด้วย ส่วนตัวก็ถือว่าok  แต่เรากำลังพูดกันที่รายได้ของคนในประเทศเท่าเดิมแต่จะให้รับภาระค่าครองชีพที่สูงขึ้น ผมเองว่ามันก็ไม่ไหว ผมเลยเอากันแค่ตัวรถครับ ไม่เอาความสุขของการครองชีพมาปนเด็ดขาด

ออฟไลน์ pinggiyam

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 17:46:41 »

เราซื้อรถแพง แต่อาหารการกินเราถูกมากนะครับ เอาง่ายๆ เรากินมื้อละร้อยนี่หรูแล้วนะครับ ตรงข้าม 1 USD เนี่ย ได้แค่ Burger ห่วยๆ ชิ้นนึง หรือถ้าเป็นญี่ปุ่น ¥800 (200 กว่าบาท) เนี่ย ได้แค่บะหมี่ข้างทางนะครับ

ให้ไปขับ Silvia แต่กินมาม่าทุกวันมันจะไหวเร้อ (ญี่ปุ่นมาม่าห่อละ 30 บาทอยู่ดี)
แต่ท่านอย่าลืมนะครับว่า เงินเดือนเขาก็สูงมากด้วย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 17:52:29 »
รถแพงๆสำหรับนาทีนี้ คนในประเทศเริ่มจะรับได้กันแล้วครับ

แต่ขอแค่ ออฟชั่น เทพๆ แบบเมืองนอกบ้างเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 18:01:39 »
รถนำเข้าที่ว่าว่าแพงเนี่ยส่วนใหญ่มี2ประเภท
1รถสปอร์ต หรือไม่ก็รถหรูๆ ซึ่งมันเป็นสินค้าฟุ่มเฟือย ไม่ใช่อะไรที่จำเป็นในการดำรงชีวิต การที่จะโดนเก็บภาษีแพงๆก็ถูกแล้วนี่ครับ ขอแค่เอาไปใช้อย่างโปร่งใสก็พอ
2รถบ้านๆดีๆอย่างVWหรือยี่ห้ออื่นๆ ซึ่งมันก็ดีกว่ารถประกอบในประเทศจริงๆนั่นแหละ ดีขนาดที่ถ้าราคาเท่ารถที่ประกอบใน รถประกอบในคงขายไม่ออกหรือขายได้น้อยลงมาก อุตสาหกรรมรถยนต์ที่มีแรงงานเป็นจำนวนมากจะทำอย่างไรครับ รายได้ก็ไปอยู่กับผู้นำเข้าซึ่งเป็นนายทุนไม่กี่คน ช่องว่างระหว่างคนจนกับคนรวยก็ยิ่งมากขึ้นไปอีก
แล้วรถประกอบในมันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นนะครับ มันก็แค่ไม่มีรถประเภท"ของเล่นคนรวย" เท่านั้นเอง ส่วนเรื่องออปชั่น เอาจริงๆมันจำเป็นเหรอครับ
ปุ่มสตาร์ท กระจกพับไฟฟ้า ม่านบังแดดไฟฟ้า หลังคาพาโนรามา รถสมัยก่อนก็ไม่มี รถหลายๆคันก็ไม่้มีก้วิ่งได้หนิครับ
รถผมไม่มีกระจกพับไฟฟ้า ผมก็ไม่เคยพับ ไม่เห็นว่ามันจะไปเกี่ยวมอไซค์ที่ไหน ;D

ออฟไลน์ AppleLover

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 18:08:53 »
ส่วนตัวอยากให้มีการปรับปรุงโครงสร้างภาษีที่ "บางส่วน" คำนวณจากเรื่องแรงม้า , CC ครับ

น่าจะคำนวณจาก Fuel consumption, safety option ประกอบกัน
รถที่ปลอดภัยสูง เน้นที่ความประหยัดน่าจะลดภาษีใหมากขึ้น

ผมว่ารัฐบางเรื่องก็เดินมาถูกทาง แต่บางเรื่องก็คลำหาทางแก้ไม่ตรงจุด
การปรับโครงสร้างภาษียังไงรายได้รวมจากเม็ดภาษีก็จะเปลี่ยนไม่มาก
เสียเงินจ้าง Consultant เก่งๆมาวางโครงสร้างภาษีใหม่ ศึกษาให้รัดกุม
มันน่าจะช่วยให้คนไทยได้ใช้รถที่ Fuel consumption, safety option ดี
ได้ในราคาที่ประหยัดขึ้น พร้อมทั้งผลักดันให้ option ที่สำคัญ แต่ให้มาในรถแพงๆ
รุ่น topๆ ลงมาให้คนส่วนใหญ่สัมผัสครับ

Chariot

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 18:13:19 »
ผมเองมองว่า เรากำลังเอาเรื่องอื่นมาปนกันรึเปล่า เรื่องรถมันต้องคุยกันที่ราคารถสิถึงจะถูก

ผมเองมาความน้อยเนื้อต่ำใจกับราคารถในประเทศเป็นอย่างมากคนนึง  รถผลิตในประเทศแท้ๆราคาสูงมากแถมoptionโดนหั่น  แต่ประเทศเรากลับส่งรถ full option ข้ามน้ำข้ามทะเลไปขายในราคาต่ำได้อย่างน่าใจหาย

ส่วนในแง่ค่าครองชีพผมไม่อยากเอามาปนกันนะครับ เพราะว่าถ้าค่าครองชีพเราสูงตามต่าประเทศเค้า แต่รายได้เราสูงตามเค้าด้วย ส่วนตัวก็ถือว่าok  แต่เรากำลังพูดกันที่รายได้ของคนในประเทศเท่าเดิมแต่จะให้รับภาระค่าครองชีพที่สูงขึ้น ผมเองว่ามันก็ไม่ไหว ผมเลยเอากันแค่ตัวรถครับ ไม่เอาความสุขของการครองชีพมาปนเด็ดขาด

แล้วเวลาบริษัทรถกำหนดราคาค่าตัวรถ เขาดูจากอะไรล่ะ

คงไม่ดูแค่ว่า เฮ้ย..ประเทศโน้นขายเท่านั้น ประเทศเราก็จับคูณตามค่าเงินสิ

มันต้องดูภาษีที่รัฐเก็บ ซึ่งก็เกี่ยวเนื่องกับค่าครองชีพ งบประมาณคมนาคมประจำปี มีทั้งเรื่องเศรษฐศาสตร์และการเมืองเกี่ยวเนื่องกันไปหมด

เพราะฉะนั้นจะมองแค่ราคารถบ้านเขาแล้วจับเทียบค่าเงินเลย มันก็มองได้นะ แต่เป็นแค่การมองแค่ด้านเดียวครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 19:18:29 »

แต่ท่านอย่าลืมนะครับว่า เงินเดือนเขาก็สูงมากด้วย

เงินเดือนสูงมาก อืมม ก็จริงแฮะ แต่จะมากพอให้เราซื้อรถมาขับเล่นๆ กินลมชมวิวหรือเปล่านั่นอีกเรื่อง เพราะถึงรถจะถูก เงินเดือนจะสูง แต่ค่า maintainace ค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน ค่าภาษีตรวจสภาพ ค่าเรียนเพื่อสอบใบขับขี่ ค่าจอดรถ มันโหดหลายนะครับ

ผมก็ยังฝันเล็กๆ อยู่ว่าถ้าได้ไปทำงานที่นู่น ขอให้ได้ซื้อ Suzuki Jimny มาขับเล่นสักครั้ง 555 ตอนนี้ก็ยังได้แค่ฝันครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 19:25:39 »
ถ้ามองราคา ผมว่าไม่แพงครับ
แต่ถ้ามองผ่านตัวรถ แพงชิบหอง (ออปชั่นก็น้อยนู้นนี้นั้นก็น้อยวัสดุเกรดแย่บลาๆ ล่าสุดรถค่ายดังไม่มีที่ปัดน้ำฝน โอยย)

ตือราคาขนาดเนี่ยไม่ว่าหรอก แต่ลองยัดมาแบบ Superb หรือ Yeti สิ
H.

GreenG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 19:43:34 »
ประเทศไทยเป็นประเทศยากจน ยังไงรถก็คือสินค้าฟุ่มเฟือย เพราะคนไทยส่วนใหญ่ยังใช้มอเตอร์ไซด์กันอยู่เลย
ส่วนตัวผมว่าราคารถมันก็สมตัว นะ ภาษี 25% สำหรับรถทั่วไปใช้ E20 ไม่แพงเลย

เพราะอย่าลืมว่าค่าซ่อมรถกับอะไหล่บ้านเราถูกมากๆ เช่น ผ้าเบรค 200 บาท
ลูกหมาก ตัวละ 100 มีจริงและหาซ่อม ได้ เช่น taxi เป็นต้น

ภาษีรายปีถูกมากๆ เช่น กระบะ NV 600 บาทเท่านั้น กระบะธรรมดา 900

ต่างประเทศจะได้แบบนี้ไหม ผมว่ายากนะครับ ;)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 20:10:24 »
ถ้ารถระดับบ้านๆราคาม่ได้ต่างจากประเทศอื่นๆจนน่าตกใจอะไร แต่ที่แย่คือระดับหรูอย่าง BMW เบนซ์ หรือรถบ้านรุนพิเศษอย่างมิตซูบิชิอีโวลูชั่นครับ ราคามันบวกเพิ่มเข้าไปหลายเท่าตัวทั้งๆที่ต่างประเทศแพงกว่าไม่กี่แสนเอง ทำให้คนทั่วๆไปไม่สามารถที่จะเอื้อมไปถึงของดีๆได้เลยยกเว้นว่าจะรอซื้อมือสองเอา ผมคิดว่านี่เป้นเหตุผลที่ค่ายรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดเอาเปียบลูกค้าในบ้านเรา เพราะไม่ว่าจะผ่านไปอีกกี่สิบปีคนไทยก็หนีไม่พ้นรถญี่ปุ่นเพราะราคามันสูงเกินกว่าที่คนฐานะทั่วไปจะซื้อไหว

ถ้าให้เลือกผมเลือกรถถูกแต่ภาษาแพงดีกว่า ต่อให้ภาษีมันแพงแค่ไหนมันก็ยังน้อยกว่าราคาค่าตัวรถที่มันต่างไปจากรถบ้านๆนัก กับค่าภาษีปีละไม่กี่หมื่นบาทแลกกับจะมีโอกาสได้ใช้ 330I กับเค้าบ้างก็เอา เคยเปิดไปดูรถขายในยะฮูทีนึง ลัมโบกินี่ LP 640 ใช้งานที่สามปีราคาอยู่ที่ห้าล้านบาท แต่มาดูราคาบ้านเราสิ........................

เห็นพูดกันว่าประเทศอื่นรถถูกแต่ของอื่นๆแพง แล้วถ้าหากว่าเราเปลี่ยนระบบให้รถถูกค่าประกันแพงแต่ราคาสินค้าอื่นๆมันเหมือนเดิมล่ะ? ทำไม่ได้เหรอ?

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 21:07:53 »
ที่ต่างประเทศรถราคาถูก แต่มีค่าใช้จ่ายอย่างอื่นตามมาอีกเพียบ

ส่วนเมืองไทยรถมีราคาสูง แต่ค่าใช้จ่ายอย่างอื่นรวมๆแล้วถูกกว่าเยอะมากกกกกก

ไม่ต่างกับค่าอาหาร + น้ำ ประเทศไทยถูกกว่าเมืองนอกเยอะ

ที่ USA ข้าวมื้อนึงต้องจ่ายเกือบ 300 บาทเป็นอย่างต่ำ แต่เมืองไทย 25-30 บาทก็อิ่มแล้ว

ส่วนน้ำเปล่าที่ USA ขายขวดนึงประมาณ 30 บาท แต่ไทยขายแค่ 6-7 บาทเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2011, 21:09:35 โดย integra »

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 21:22:44 »
รัฐมองว่าเป็นของฟุ่มเฟือยครับ ซึ่งผมก็เห็นด้วย 100% อีกอย่างแค่นี้รถก็ติดจะตายแล้วครับ ผมอยากให้เก็บแพงกว่านี้แล้วไปทำขนส่งมวลชนให้ดี ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 21:30:32 »
รัฐมองว่าเป็นของฟุ่มเฟือยครับ ซึ่งผมก็เห็นด้วย 100% อีกอย่างแค่นี้รถก็ติดจะตายแล้วครับ ผมอยากให้เก็บแพงกว่านี้แล้วไปทำขนส่งมวลชนให้ดี ดีกว่าครับ

ปัญหาก็คือ เก็บแพงกว่านี้ แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าขนส่งมวลชนมันจะดีขึ้น???

เก็บแพงขึ้น แต่ถ้า corruption มันก็เหมือนเดิมละครับท่าน

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 21:42:01 »
ยืนกรานคำเดิมละกันครับ

จะเก็บเท่าไหร่ก็เก็บไปเถอะ แต่เอาให้เม็ดเงินมันเกิดประโยชน์ด้วย ไม่ใช่หายเข้ากระปู๋าใคร
H.

Blue 229

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 22:08:11 »
 ผมคิดว่า เพราะประเทศไทยเรา  หากว่ากันตรงๆ
ประชากรส่วนใหญ่ของประเทศนั้นยังไม่ใช่ผู้ครอบครองรถยนต์นะครับ
คนส่วนน้อยของประเทศเท่านั้นที่มีรถยนต์ขับเป็นของตัวเอง
เมื่อเป็นเช่นนี้ รถยนต์จึงเป็นสินค้าของคนส่วนน้อยไงครับ
ตามหลักภาษี มันเลยไม่จำเป็นต้องถูก ครับ เพราะมันไม่ได้ส่งผลต่อคนส่วนใหญ่ของประเทศ

ส่วนเรื่องภาษีรถยนต์ของพวกประเทศทางยุโรปหรือสแกนดิเนเวีย
ฝั่งสแกนดิเนเวียนั้นมีภาษีที่แพงมาก ไม่ใช่แค่ภาษีรถยนต์นะครับ แต่แทบทุกอย่างเลย
แต่แปลกดีนะครับ ที่ประชากรส่วนใหญ่จ่ายภาษีเต็มอัตราตลอด หรือพูดง่ายๆก็เต็มใจจ่ายนั่นเอง
เพราะเหตุผลสั้นๆง่ายๆครับ เพราะภาษีนั้นมันมีแหล่งที่ไป ประชาชนจ่ายแล้วเห็นการนำเงินนั้นไปพัฒนาประเทศ
และประเทศเหล่านั้น มีการ "คอรัปชั่น" น้อยมากๆไงครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 01:34:32 »
เขียนตอบไปตั้งหลายรอบแล้ว จนเบื่อที่จะตอบซ้ำอีกรอบ
ผมว่า ลองหาข้อมูลประกอบหลายหลายด้าน แล้วเอามาแชร์กันจะดีกว่ามั้ย

ต้นทุนค่าแรง แหล่งที่มาวัตถุดิบ ค่าใช้จ่ายในการขนส่ง ระบบการจัดจำหน่าย สภาพประชากร รายได้เฉลี่ยต่อคน
สภาพเศรษฐกิจของประเทศ วิธีบริหารงานของประเทศ โครงสร้างภาษี ระบบการเมืองการปกครอง
ข้อกำหนดทางการค้า ข้อกำหนดการลงทุนจากต่างประเทศ ข้อกำหนดด้านภาษีการนำเข้า/ส่งออกสินค้า

ดูภาพรวมของประเทศ แล้วไล่ลงมาดูปัจจัยในการกำหนดกฎเกณฑ์ ข้อตกลง และระเบียบต่างต่าง
แล้วค่อยดูว่าทำไมรถยนต์แต่ละประเทศขายได้ในราคาไม่เท่ากัน เช่นเดียวกับค่าครองชีพที่ไม่เท่ากันในแต่ละที่
อย่างอเมริกา แต่ละรัฐแต่ละเมือง ยังมีอัตราการเก็บภาษีและค่าครองชีพแตกต่างกันมาก มันมีที่มาที่ไปของมัน
ไม่ใช่จะมองแต่ว่า บริษัทรถยนต์เอาเปรียบอย่างเดียว เพราะเราอยากได้อยากมีของเล่นหรูหรูแต่เอื้อมไม่ถึง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 09:40:53 »
ในอีกไม่นานเกินไปกว่าก่อนสิ้นเดือนนี้
เราจะมีบทความ เริ่มต้นของ ซีรีส์ มหากาพย์ ที่จะช่วยให้คุณผู้อ่าน
ได้เข้าใจถึงที่มาที่ไป ของการนำรถสักรุ่นเข้ามาขายในบ้านเรา
ไปจนถึงการกำหนดราคาขาย ฯลฯ อีกมากมาย และมันจะตอบข้อสงสัยทุกอย่าง
ที่ค้างในใจให้หายไปหมดสิ้นได้

เขียนโดย อดีต Product Planning ที่เคยทำงานให้กับบริษัทรถยนต์มาแล้ว 2 ยี่ห้อ
ตอนนี้ชีวิตห่างไกลจากวงการรถยนต์ไปแล้ว และมาสนุกอยู่กับพวกเราในตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 10:21:38 »
ขนาดแพง ถนนยังไม่มีจะใหวิ่งเลยครับ

ภาษีของรถที่เราจ่ายไปแพงๆ ก็เอาไปสร้างถนน สร้างสาธารนูปโภคแหละครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

GreenG

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 11:36:44 »
ขนาดแพง ถนนยังไม่มีจะใหวิ่งเลยครับ

ภาษีของรถที่เราจ่ายไปแพงๆ ก็เอาไปสร้างถนน สร้างสาธารนูปโภคแหละครับ

เห็นด้วย ;)

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 12:11:06 »

เงินเดือนสูงมาก อืมม ก็จริงแฮะ แต่จะมากพอให้เราซื้อรถมาขับเล่นๆ กินลมชมวิวหรือเปล่านั่นอีกเรื่อง เพราะถึงรถจะถูก เงินเดือนจะสูง แต่ค่า maintainace ค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน ค่าภาษีตรวจสภาพ ค่าเรียนเพื่อสอบใบขับขี่ ค่าจอดรถ มันโหดหลายนะครับ

ผมก็ยังฝันเล็กๆ อยู่ว่าถ้าได้ไปทำงานที่นู่น ขอให้ได้ซื้อ Suzuki Jimny มาขับเล่นสักครั้ง 555 ตอนนี้ก็ยังได้แค่ฝันครับ

ใช่ครับ บ้านเราค่าครองชีพต่ำกว่า
แต่เมืองนอก ค่าครองชีพสูง เกิดตั้งราคาเรตเดียวกับที่ขายบ้านเรา ฝรั่งมันไม่ซื้อรถเป็นแน่ เอาเงินไว้ใช้ในชีวิตประจำวันดีกว่า
มันเป็นเรตที่มีมาเก่าก่อน เพราะเรตนี้ รถในเมืองไทยก็ยังขายได้ดี จึงไม่จำเป็นต้องลด

หลาย ๆ ปัจจัย

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 12:25:42 »

แต่อยากได้ถนนดีดีหน่อยครับ ไม่ใช่รับ100บาททําไม่ถึง50บาทที่เหลือเข้าเป๋าหมด (ทํา80 90ก็ยังดีแต่จะดีกว่าไหมรับถ้ารับ100ทํา100)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2011, 12:27:57 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 13:01:38 »

ก็ขอให้มันเป็นแบบนั้นละครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 19:18:22 »
อยากให้คิดกันนิดนึงครับว่า ถนนหลวงสายหลักบ้านเราเป็น freeway เยอะมาก สมัยก่อนเมื่อซัก 20 ปีที่แล้ว ถนนหลายเส้นในประเทศไทยเก็บค่าผ่านทางนะครับ เช่น
- ถนนมิตรภาพ
- ถนนสายเอเชีย
- ถนนพหลโยธิน
- ถนนบางนา-บางปะกง
ถนนที่ว่ามาข้างต้นทุกวันนี้ยังมีอาคารด่านเก็บเงินเหลือให้เห็นอยู่เป็นระยะๆ ต่อมารัฐบาลสมัยไหนก็จำไม่ได้เพราะยังเด็กอยู่ประกาศยกเลิกค่าผ่านทางเพราะถือว่าเป็นถนนสายหลักเพื่อลดความเดือดร้อนของประชาชน อย่างญี่ปุ่นเนี่ยถนนระหว่างจังหวัดเป็นทางด่วนหมดรึเปล่าก็ไม่รู้ ไม่ว่าจะนั่งรถอะไรก็ตามยังไงก็ต้องขึ้นทางด่วนอ่ะ แถมค่าผ่านทางโหดกว่าเมืองไทยบาน ด่านนึงหลายร้อยบาทไทยเลย จ่ายค่าทางด่วนจนกว่าเมืองไทยอีกครับ