ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องศูนย์ฟอร์ดอ่ะครับผม  (อ่าน 8199 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
คือตอนนี้กำลังออก ford fiesta s 4D อ่ะครับ แต่คือเข้าทางบอร์ดเฟียสต้าแล้ว เห็นแบบว่า มีปัญหากับเซลล์กับ โชว์รูม กันตอนออกรถเยอะมาก ตอนนี้เลยมานั่งกังวล
มากเลยอ่ะคับ คือที่ดุดูไว้ว่าจะออก คือที่ ฟอร์ด vp ที่ตรงปิ่นเกล้า ตรงข้ามทางเข้าโรงพยาบาล เจ้าพระยาอ่ะครับผม มีใครเคยใช้บริการ หรือออกรถกับที่นี่บ้างมั้ยอ่ะครับผม แล้วถ้าไม่ดี มีศูนย์อื่นในกรุงเทพที่แนะนำบ้างมั้ยอ่ะครับ คือแบบว่า บ้านผมออกฟอร์ด คันแรกเลยอ่ะครับผม คือชอบในตัวผลิตภัณท์มาก แต่ก็ยังกังวลเรื่องนี้อยุ่ ยังไงก็ รบกวนทุกคนช่วยให้คำปรึกษาด้วยนะครับผม ขอบคุณทุกๆคนมากๆเลยครับ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องศูนย์ฟอร์ดอ่ะครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 22:30:48 »
เคยออก ford escape 3.0v รุ่นแรกตั้งแต่ปี 2003 เลยครับ ที่ ศูนย์ปิ่นเกล้านี้แหละ
ตอนนั้นไปกับคุณพ่อ ผมว่าการบริการทั้งตอนขาย และหลังการขายก็ใช้ได้นะครับ
   ใช้รถมาได้สองปี แล้วรถมีปัญหาที่ระบบเกียร์ มันกระตุกตลอดเวลาจาก 1 ไป 2
ก็ไปเข้าศูนย์ ช่างที่นั่นบอกให้ยกเกียร์ใหม่ทั้งลูก ไม่มีค่าใช้จ่าย
เค้าก็ทำตามสัญญา ไม่มีค่าใช้จ่ายจริงๆ หลังจากนั้นก็ไม่มีปัญหาอะไรอีกเลย
ผมว่า คุณลองไปดูที่ศูนย์จริงเลยครับ ดูการต้อนรับ และแอบๆดูช่างทำงาน
คุณน่าจะรู้สึกได้ครับ ว่าจริงอย่างเค้าว่ากันหรือเปล่า

Re: ขอคำปรึกษาเรื่องศูนย์ฟอร์ดอ่ะครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 22:39:03 »
คือผมเข้าไปดูที่ศูนย์แล้วเหมือนกันอ่ะครับ คือเซลล์เค้าก็บริการใช้ได้นะครับ ให้ความรู้กับตัวรถใช้ได้ แล้วคือผมเทรินคันเก่าด้วยไงครับ เค้าก็ติดต่อคนมาดูรถให้ ไรงี้อ่ะครับ แต่คือจะตัดสินใจไปจองวันพรุ่งนี้แล้วอ่ะครับ เลยอยากให้คนมาคอนเฟริมอีกทีอ่ะครับ ว่าอย่างไง พอคุณพี่ประมาณนี้ ผมก็เลยอุ่นใจขึ้นอ่ะครับ อย่างไงก็ ขอขอบคุณมากๆเลยนะครับผม

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 22:42:54 »
ยินดีล่วงหน้าสำหรับรถใหม่นะครับ  :)
แอบอิจฉาครับ ชอบรุ่นนี้มากๆเหมือนกัน  :D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 22:54:36 »
แหะๆ คืออันนี้เปลี่ยนคันเก่าจาก jazz อ่ะครับ กว่าจะตัดใจ ไม่ฟังพวกญาติๆได้ ก็แทบแย่อ่ะครับ ทุกๆคนไม่เห็นด้วยกับการที่ซื้อ ford เลย แต่คือตัวผม แม่ผม พ่อผม ชอบทางตัว fiesta จริงๆอ่ะครับ คือผมเชื่อมั่นในตัวผลิตภัณท์อยุ่แล้วหละครับ ว่ามันดี แล้วน่าจะพิสูจน์ในแบรนด์ฟอร์ดได้ แต่เรื่องศูนย์นี่ดิครับ ถ้าไม่ดีมานี่ โดนญาติบ่นยับแน่เลย

ออนไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 23:58:21 »
แหะๆ คืออันนี้เปลี่ยนคันเก่าจาก jazz อ่ะครับ กว่าจะตัดใจ ไม่ฟังพวกญาติๆได้ ก็แทบแย่อ่ะครับ ทุกๆคนไม่เห็นด้วยกับการที่ซื้อ ford เลย แต่คือตัวผม แม่ผม พ่อผม ชอบทางตัว fiesta จริงๆอ่ะครับ คือผมเชื่อมั่นในตัวผลิตภัณท์อยุ่แล้วหละครับ ว่ามันดี แล้วน่าจะพิสูจน์ในแบรนด์ฟอร์ดได้ แต่เรื่องศูนย์นี่ดิครับ ถ้าไม่ดีมานี่ โดนญาติบ่นยับแน่เลย

เหมือนบ้านผมเลย...

ผมขับFiesta กลับบ้านเมื่อตอนสงกรานต์ ก็โดนญาติๆร่ายยาวมาเหมือนกัน(ทั้งๆที่ไม่เคยมีใครขับฟอร์ดมาซักคน)

สำหรับบ้านผม ง่ายๆครับ "ซื้อรถที่ชอบ..."

ถ้าซื้อรถที่ไม่ชอบ ถึงศูนย์มันจะดีแค่ใหน ขับไปก็ไม่มีความสุขอยู่ดี...

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 00:14:24 »
ผมว่า 0 ford ตอนนี้ ok นะครับ พ่อผมก็ใช้ ford อยู่ แกบอกว่าไม่คิดจะเปลี่ยนยี่ห้อเลยเชียว
ตอนนี้แกอยากได้ focus tdci แต่รถรอนานมากกกก

ปล.ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ  ผมว่าพี่เลือกไม่ผิด เพราะอย่างน้อย ในแง่ performance
Fiesta ฉีก jazz or yaris กระจุย!  ( คหสต. )
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 00:23:27 »
ผมซื้อเฟียสต้าที่ศูนย์นี้ครับ โดยรวมผมว่าบริการดีครับ เวลาไปศูนย์พี่เซลล์เค้าติดต่อให้หมดเลย
คนที่รับแจ้งซ่อม ดีมากครับ ระหว่างซ่อมช่างจะมาสอบถามว่าจะเปลี่ยนหรือซ่อม โดยที่จะแจ้งลูกค้าและอธิบายที่ห้องรับรองเลย

ผมชอบครับศูนย์นี้  7.5/10 ละกันครับ เพราะที่จอดน้อย ที่รอซ่อมน้อย แต่บริการใช้ได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 08:26:52 »
ถ้าญาติๆช่วยออกเงินด้วยค่อยฟังเค้าครับ แต่ก็ท่าทางจะไม่เนอะ......  ;D

เอาเข้าศูนย์เหมือนกันราคาต่างกันหลักร้อยทุกอย่าง ยกเว้นว่าจะเจออะไหล่เทียมถึงจะถูกกว่าหลายร้อย แต่ของเทียมยังไงก็ไม่คงทนเท่าของแท้และอาจสร้างปัญหาหนักกว่าเก่า  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tyro24

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 10:32:42 »
เคยเข้ามาเมื่อ 4 ปีก่อน มีเติมน้ำมันเครื่องเกิน เคลมยางขอบประตู ทำมาไม่เรียบร้อย สกปรก รอยเปื้อนจากมือช่างเต็มไปหมด
แล้วไม่เคยไปอีกเลย ปัจจุบัน ผมไม่รู้นะครับ  อย่างนี้คงต้องลองเองมั้งท่าน ที่บางท่านบอกศูนย์ไหนดี พอมีปัญหาก็ตัวใครตัวมันท่าน
ผมว่า ศูนย์ทุกยี่ห้อก็มีปัญหาได้ตลอดนะท่าน ผมเจอมา ทั้ง honda mazda nissan ford มันก็มีปัญหาได้ทั้งนั้นท่าน ขอให้ท่านโชคดี
jazz 08 ford focus 06 navara 4 dr. 4wd 07 mazda 2 2010

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 11:46:25 »
ของผม ออก Focus TDCI มาจากศูนย์ VP แจ้ง เซลล์บริการดีมากครับ  (เอารถไปเทิรน์ เหมือนกันครับ ได้ราคาไม่กดเกินไปกำลังokเลย ครับ)

แต่เรื่องบริการหลังการ ยังไม่รู้ครับ เพราะตอนเช็ค 15,000 ไม่ได้ไปกับคุณพ่อด้วยเลยไม่รู้อะไร ตอนนี้ รอ30,000กิโลอยู่ครับ
แล้วเดี๋ยวจะเอาทั้งรถ ทั้งศูนย์มาทำรีวิวให้ดูกันนะครับ ;D

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 14:01:58 »
ผมว่า 0 ford ตอนนี้ ok นะครับ พ่อผมก็ใช้ ford อยู่ แกบอกว่าไม่คิดจะเปลี่ยนยี่ห้อเลยเชียว
ตอนนี้แกอยากได้ focus tdci แต่รถรอนานมากกกก

ปล.ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ  ผมว่าพี่เลือกไม่ผิด เพราะอย่างน้อย ในแง่ performance
Fiesta ฉีก jazz or yaris กระจุย!  ( คหสต. )
พ่อผมก็เหมือนกันไม่คิดจะเปลี่ยนใจจาก Ford แน่นอน
ตอนนนี้บ้านใช้ฟอร์ด 3 คันแล้ว เพิ่งถอย Focus TDCi มาไม่นานนี่เองครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 15:17:03 »
ผมเองก็ใช้ฟอร์ดเป็นคันแรก และคิดว่าคันต่อไปก็คงใช้ฟอร์ดหรือรถจากฝั่งตะวันตกเหมือนเดิมครับ ชอบฟิลลิ่งมันมากกว่ารถญี่ปุ่น

รถผมตอนนี้8800 โลแล้ว อีกไม่นานจะได้เข้าศูนย์แล้ว(เข้าศูนย์ที่ 15000) จะทำรีวิวมาฝากทั้งเฟียสต้าและซิตี้เลยครับ (แต่ซิตี้ท่าทางจะอีกนาน เพิ่งวิ่งไป 4 พันกว่าๆเอง)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 18:05:49 »
โห ขอบคุณทุกๆคนมากๆเลยครับ ตอนแรกว่าจะไปจองวันนี้ แต่พอดีติดธุระสำคัญนิดหน่อยเลยไม่ได้ไป แต่อย่างไงก็คงจะพยายามต้องออกภายในเดือนนี้อ่ะครับ เพราะว่ากลัวเรื่องโปรพวก ประกันภัยชั้น 1 หรือไรงี้หมดอ่ะครับ อย่างไงก็ ขอขอบคุณทุกๆคน ทุกๆ ความเห็นเลยนะครับ ถ้าจอง แล้วได้รถมาหรือยังไง จะมาบอกประสบการณ์อีกทีนะครับผม

(ปล. แต่เซลล์ที่นี่เค้าไม่ตามลูกค้าดีเหมือนกันนะครับ ผมซื้อที่อื่นส่วนใหญ่พอให้เบอร์ไป ก็จะโทรมาตามตลอดอ่ะครับ แต่ที่นี่ ตั้งแต่ไปดูมา ให้เบอร์ไว้ แล้วยังไม่มีการโทรมาตามเลยอ่ะครับ บางคนอาจไม่ชอบ แต่สำหรับผมชอบนะครับ ไม่จุกจิกดี)

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 18:39:17 »
ผมจอง Ford คนละรุ่นกันนะครับ (Focus)
จองที่ลำลูกกา เซลล์พูดคุยดี ต่อรองของแถมได้ครับ ได้รถเร็วพอควรประมาณ 15 วัน

ตอนเอาไปซ่อมช่างบริการดีครับ พาได้ดูจุดที่เสีย ให้ความรู้ อธิบายเข้าใจดี ถามได้
ที่นั่งลูกค้าดี มี Wifi กว้างขวาง

เรื่อง Campaign ผมว่าคงใช้ Pro นี้ยาวละครับ ส่วนใหญ่ Ford ไม่ค่อยเปลี่ยนเท่าไหร่
ส่วนใหญ่จะเป็นดอก 0 - 0.99 ช่วงปลายอายุรถ ทั้ง Minor Change และ Model Change

เรื่องอะไหล่ ผมไม่เคยต้องจอดรถรอนะครับ เขามี Stock อะไหล่พอควร แต่ถ้าเป็นชิ้นส่วนภายนอกก็อีกเครื่องนึง
ราคาไม่ได้แพงอย่างที่คิด ผมใช้ Focus มา 4 ปี ผมว่าก็จ่ายค่าซ่อมพอ ๆ กับรถญี่ปุ่นทั่วไป