ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถ ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนหน้า-หลัง ตำรวจไม่จับ  (อ่าน 19447 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member

เพิ่งกลับจากเหนือมา มีข้อสงสัยที่คาใจมาหลายชั่วโมง 5555  :D

ไม่ใช่ไม่ติดด้านไหนด้านหนึ่งนะ แต่ทั้งหน้า-หลังเลยล่ะครับ

แล้วไม่ใช่คันเดียวด้วย ตลอดสี่วันที่ผ่านมาผมเห็น 5 คัน เท่าที่นับได้นะ

วันนี้ขากลับก็เห็น และที่มั่นใจว่าตำรวจเห็นแต่ไม่จับ เพราะตลอดเส้นทางตำรวจ-ตร.ทางหลวง เยอะมาก

เป็นไปไม่ได้ที่จะไม่เห็น  8)

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ตอบคุณ NUTTIEIN' ว่าตำรวจจับ ครับ
ผมพึ่งไปน่านมา กลับมาเมื่อวานซืน
ขากลับตรงจุดตั้งด่านก่อนเข้า นครสวรรค์ ผมโดนเรียกจอด เรื่องความเร็วครับ
ขับมา 140 ผมผิดจริงครับ จ่ายค่าปรับไป 200
แต่ตอนลงไปจ่าย เห็น vigo ติดทะเีบียนแบบรถศูนย์อ่ะครับ เป็นป้าย toyota vigo เลย
โดนจอดอยู่ด้วยกัน ไม่กล้าแอบฟังว่าโดนเรื่องอะไร แต่น่าจะเรื่องทะเีบียนนี่แหละครับ

ออฟไลน์ Nuttie

น่าแปลกจังเลย ทำไมเขาไม่ติดกันก็ไม่รู้  ::)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ป้ายขาดตลาดละมั้งครับ ตามน้ำมันปาล์มไป  ;D
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าไม่ขี้เกียจหรือตาพร่า ก็จับครับ
อยู่ที่ว่าจะมีฝ่ายไหนสินบนให้เป็นปัญหาไหม

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
ตอนนี้ป้ายแดงไม่พอให้ลูกค้า ป้ายขาดตลาดค่ะ รถขายดีมากๆค่ะ
ผู้ใช้รถเลยต้องยอมขับแบบไม่มีป้ายไปก่อน รอป้ายขาวก็อีกร่วมเดือน
ขนาดมีรับซ้ือป้ายแดงกันเลยทีเดียว ขับไปขอนแก่นเจอหลายคันเลยค่ะ
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ jones

ที่เหงเปงรถใหม่ป้ายแดงหรือป่าวคับ ผมอยู่ขอนแก่นก้ไม่มีกฏหมายบังคับเรื่องป้ายแดงนะครับ เพราะผมซื้อรถใหม่ถ้าซื้อในศูนย์ที่นี่ก้ไม่เคยติดซักคัน(เพราะขี้เกียจเอาไปคืน) รอป้ายขาวอย่างเดียว แต่มีข้อแม้ว่าอย่าขับไปตจว.เปงพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2011, 00:22:17 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ earth_e60

จับนะ ตอนน้ำท่วม กทม รถผม ป้ายทะเบียน ติดกาว 2 หน้า ก็หลุดไปกับน้ำ ยังโดนเรียกเลย

ที่เหงเปงรถใหม่ป้ายแดงหรือป่าวคับ ผมอยู่ขอนแก่นก้ไม่มีกฏหมายบังคับเรื่องป้ายแดงนะครับ เพราะผมซื้อรถใหม่ถ้าซื้อในศูนย์ที่นี่ก้ไม่เคยติดซักคัน(เพราะขี้เกียจเอาไปคืน) รอป้ายขาวอย่างเดียว แต่มีข้อแม้ว่าอย่าขับไปตจว.เปงพอ

กฎหมายน่ะ มี แต่อยู่ที่ว่าจะเจอตำรวจที่บังคับใช้หรือเปล่าเท่านั้นเองครับ
อ่านไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ บางทีผมอาจเกินวัยแล้วก็รบกวนแก้ไขการใช้ภาษานิดหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **

กฎหมายน่ะ มี แต่อยู่ที่ว่าจะเจอตำรวจที่บังคับใช้หรือเปล่าเท่านั้นเองครับ
อ่านไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ บางทีผมอาจเกินวัยแล้วก็รบกวนแก้ไขการใช้ภาษานิดหน่อยนะครับ

ใช่ครับ
กฏหมายมี แต่จะบังคับใช้ขนาดไหนเท่านั้น
ขนาดป้ายแดงยังโดนตรวจเลยครับ
ผมเคยโดนจับที่แยกบางพลัด ที่จะเลี้ยวซ้ายมาทางสะพานพระราม 7 เรื่องป้ายแดง โดนตอนประมาณ 1 ทุ่มกว่า ๆ
ผมเอาเอกสารให้ทั้งหมด ทั้งใบขับขี่สมุดป้ายแดง ตำรวจบอกว่า ถ้าจะจับก็โดนครับ
เขาแนะนำผมว่า ในสมุดป้ายแดง มีรายงานการเดินทางว่าเดินทางจากไหนไปไหน
ไม่มีปัญหาเรื่องป้ายแดงเดินทางกลางคืนไม่ได้ เดือนทางได้ตลอดเวลาครับ แล้วก็ทั่วประเทศด้วย
เขาให้ลงรายละเอียดในสมุดป้ายแดงนั้นครับ จะลงแบบละเอียดหรือคราว ๆ ก็ได้ ว่าเดินทางจากจุดเริ่มต้น
และปลายทางไปที่ไหน อันนี้เป็นวิธีการเมื่อตำรวจตรวจ เมื่อคุณไม่ผิดข้อหาอื่นเขาจะจับเรื่องนี้ครับ

ออฟไลน์ Terng

นอกจากกรณีป้ายขาด ผมเจอแบบซีวิคก่อนไมเนอร์เชนจ์ ตัวแต่ง มันถอดป้ายออกหมด แล้วขับแบบน่ายิงล้อให้มันพลิกคว่ำระเบิดตายคาถนนมากอะครับ เค้าขับแบบเร่งมา ไล่จี้คนอื่นแล้วบีบแตรค้างสาดไฟสูงใส่ คันไหนไม่หลบกูปาดหน้ากระชั้นมากๆจนเค้าเบรคหน้าทิ่มและคันหลังก็เบรคกันแทบไม่ทัน คงคิดว่าไม่มีป้ายทะเบียนจะทำอะไรก็ได้มั้ง? เพราะมันเอาออกหมดทั้งหน้าหลังเลยครับ คงมีของดีในรถด้วยแหละ น่าจัดให้ไปดวลกับฟอจูนเนอร์สีขาวที่ยิงกัปตันการบินไทยนั่นจริงๆ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ นินิวส์

• Newbie
  • *
รถของผมก็ไม่ได้ติดป้ายทะเบียนหน้า-หลัง ตำรวจยังไม่เรียกเลยครับ ถึงเรียกผมก็คงเอาใบที่ขนส่งเค้าให้มาให้พี่ตั้มเค้าดู คงไม่มีญหาอะไรมั้งครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมไปด้านอีสานมา เจอเยอะมากๆครับ
ผมเลยลองถามคนแถวนั้นดู เขาบอกว่าไม่อยากเสียค่ามัดจำป้ายแดง 2,000 บาทครับ

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member
Re: ขับรถ ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนหน้า-หลัง ต
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 11:45:58 »
'เห็น' ไม่ใช่ 'เหง'

'เป็น' ไม่ใช่ 'เปง'

'ก็' ไม่ใช่ 'ก้'

ฝึกเขียนในถูกหน่อยนะครับ

ไม่รู้เป็นอะไร ผมอ่านแล้วหงุดหงิด

ขออภัยถ้าทำให้ไม่พอใจครับ...

ออฟไลน์ 2k

ถ้าตำรวจตั้งใจจับพวกนี้ตอนติดไฟแดงวันนึงได้เยอะแยะมากไม่ต้องไปเอาจากมอเตอไซแล้ว เห้นผิดจะๆแต่ไม่ทำอะไร   >:(

ที่อเมริกาสติ๊กเกอร์วงเล็กๆที่จะแปะบนกอทอหลังจากจ่ายค่าภาษีแล้ววงนิดเดียวแต่ของเค้าเห็นและเตือนทันทีว่าใกล้จะหมดอายุแล้วนะรีบไปต่อก่อนจะโดนจับ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tiger4408

• Newbie
  • *
ไม่จับครับ...เพราะรถผมจดทะเบียนแล้วแต่ป้ายเหล็กไม่ได้มา.. กรมการขนส่งไม่มีมาให้เนื่องจากปัญหาการจัดซื้อแผ่นโลหะที่นำมาใช้ทำป้ายทะเบียนมีปัญหา..ทางขนส่งทางบกเลยทำหนังสือถึง สำนักงานตำรวจแห่งชาติ เรื่องขอผ่อนผันการจับกุม รถที่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน(รถใหม่)..โดยที่ลูกค้าของแต่ระศูนย์จะได้ เอกสารติดรถมาไว้เพื่อแสดงให้กับเจ้าหน้าที่พนักงานเมื่อเวลาถูกเรียกตรวจ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2011, 13:18:34 โดย tiger4408 »

ออฟไลน์ udis

ตอนรถผมป้ายแดงโบกทุกด่านเลย ป้ายขาวสบายกว่าเยอะผ่านสบาย เมื่อไหร่ซื้อรถแล้วได้ป้ายขาวเลยเสียที
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Sappe!

ไม่จับครับ แต่ต้องมีเอกสารขออนุญาต เพราะตอนนี้ป้ายแดงไม่มี

ญาติผมยังต้องรอใช้ป้ายแดงจากผมเลย (ซื้อยี่ห้อเดียวกัน)  ;D ใส่แต่กรอบลอยๆไปก่อน

ต้องรอจนกว่าผมจะได้ป้ายขาว แต่ถึงมีป้ายแดงก็ต้องมีใบอนุญาตเหมือนกันน่ะครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ไม่จับครับ...เพราะรถผมจดทะเบียนแล้วแต่ป้ายเหล็กไม่ได้มา.. กรมการขนส่งไม่มีมาให้เนื่องจากปัญหาการจัดซื้อแผ่นโลหะที่นำมาใช้ทำป้ายทะเบียนมีปัญหา..ทางขนส่งทางบกเลยทำหนังสือถึง สำนักงานตำรวจแห่งชาติ เรื่องขอผ่อนผันการจับกุม รถที่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน(รถใหม่)..โดยที่ลูกค้าของแต่ระศูนย์จะได้ เอกสารติดรถมาไว้เพื่อแสดงให้กับเจ้าหน้าที่พนักงานเมื่อเวลาถูกเรียกตรวจ ครับ

ทางตำรวจบอกว่าไม่มีการละเว้นกฎหมายด้วยเอกสารแบบนี้ได้นะครับ

จริงๆแล้วที่ต้องรับผิดชอบคือขนส่ง ทำได้ไงปล่อยให้ป้ายขาดตลาด

ออฟไลน์ tiger4408

• Newbie
  • *

ทางตำรวจบอกว่าไม่มีการละเว้นกฎหมายด้วยเอกสารแบบนี้ได้นะครับ

จริงๆแล้วที่ต้องรับผิดชอบคือขนส่ง ทำได้ไงปล่อยให้ป้ายขาดตลาด
อย่าว่าแต่กรมการขนส่งเลยครับที่มีปัญหาการจัดซื้อจัดจ้างวัสดุ...กรมการปรกครองก็เป็นครับปัญหาของบัตรประชาชนที่ ประชานชนไปต่ออายุบัตรหรือทำบัตรใหม่ จะต้องได้บัตรเหลืองมาใช้แทน...เห็นว่าต้องรอกันเป็นเดือนๆเลยทีเดียว(ในบางพื้นที่)

ออฟไลน์ jones

ผมไปด้านอีสานมา เจอเยอะมากๆครับ
ผมเลยลองถามคนแถวนั้นดู เขาบอกว่าไม่อยากเสียค่ามัดจำป้ายแดง 2,000 บาทครับ

ตามนี้เลยครับ บ้ามผมก็ไม่ติดเหมือนกัน เพราะอยู่ขก.มันไม่จับ ขับแบบไม่มีทะเบียนทั้งหน้าหลังบางทีเป็นเดือนๆรอป้ายขาว แต่อยู่กทม.มันจับครับ เพราะเคยซื้อรถคันนึงจากศูนย์ที่กทม.ก็ต้องติดป้ายแดงมาครับ ไม่งั้นขับออกจาก กทม.กลับบ้านไม่ได้
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ทางอีสานเขาไม่ค่อยจับ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

บางทีตั้งด่านดักไม่ใส่หมวก ก็มัวแต่จับแต่มอไซ แต่ปล่อยรถไม่ติดทะเบียนไปเฉยๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ SP

ตอนนี้ที่บ้านก็ไม่มีป้ายแดงครับ ออกรถได้ 2 เดือนพอดี
แต่ก็ยังไม่โดนจับเรื่องป้ายนะครับ แต่โดนเรื่องฝ่าไฟแดง  ;D ;D

ออฟไลน์ karn5811

ตอนนี้ป้ายแดงไม่พอให้ลูกค้า ป้ายขาดตลาดค่ะ รถขายดีมากๆค่ะ
ผู้ใช้รถเลยต้องยอมขับแบบไม่มีป้ายไปก่อน รอป้ายขาวก็อีกร่วมเดือน
ขนาดมีรับซ้ือป้ายแดงกันเลยทีเดียว ขับไปขอนแก่นเจอหลายคันเลยค่ะ

จริงๆๆคับ รถผมก็เพิ่งออกมาเซลบอกว่าไม่มีป้ายแดงไห้
เลยต้องไปซื้อเอาที่ร้านประดับยนครับ เพราะกลัวตำรวจจับตอนขับไปต่างจังหวัดนี่แหละ

ออฟไลน์ karn5811

ขอนแก่นก็มีกฏนะคับ  ที่ศูนย์เขาก็ไห้ติดป้ายแดงด้วย เพียง
แต่ว่า ช่วงนี้ป้ายแดงมันขาดตลาดเลยไม่ค่อยมีรถไหม่ได้ติด
   ขอนแก่นเลยต้องไปซื้อเอาที่ร้านประดับยนเป็นส่วนมาก

ออฟไลน์ SP

ขอนแก่นก็มีกฏนะคับ  ที่ศูนย์เขาก็ไห้ติดป้ายแดงด้วย เพียง
แต่ว่า ช่วงนี้ป้ายแดงมันขาดตลาดเลยไม่ค่อยมีรถไหม่ได้ติด
   ขอนแก่นเลยต้องไปซื้อเอาที่ร้านประดับยนเป็นส่วนมาก

เค้าขายกันป้ายละเท่าไรครับ ? แล้วไปซื้อร้านไหนครับ

อย่าว่าแต่กรมการขนส่งเลยครับที่มีปัญหาการจัดซื้อจัดจ้างวัสดุ...กรมการปรกครองก็เป็นครับปัญหาของบัตรประชาชนที่ ประชานชนไปต่ออายุบัตรหรือทำบัตรใหม่ จะต้องได้บัตรเหลืองมาใช้แทน...เห็นว่าต้องรอกันเป็นเดือนๆเลยทีเดียว(ในบางพื้นที่)
ก็น่าสงสัยว่าทำงานกันยังไงครับ

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
อย่าว่าแต่ป้ายทะเบียนรถยนต์ที่ขาดเลย บัตรประชาชนเอกสารสำคัญยังปล่อยให้ขาด นี่ไงประเทศไทย

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
รถใหม่ไม่ติดเนี่ย พอทำใจคิดในแง่ดีได้ว่าป้ายทะเบียนมันขาดตลาดนะครับ
แต่ที่รู้สึกแย่คือรถรุ่นเก่าแต่ไม่ติดป้ายนี่แหละ มันแสดงให้เห็นว่าจงใจไม่ติดป้าย ส่อให้เห็นความตั้งใจที่แย่ๆ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1