ผู้เขียน หัวข้อ: ))> __The MONDEO ~ !!  (อ่าน 7134 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
))> __The MONDEO ~ !!
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 20:49:48 »
อยากถามว่าMONDEO จะเข้าไทยไหมครับ

ชอบภายในอ่ะ ยิ่งแผงหน้าปัดนี่อย่างสวยย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: ))> __The MONDEO ~ !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 21:07:37 »
ส่วนตัวแล้วคิดว่าคงยากที่จะมาครับ

แต่เพิ่งได้สังเกตภายในเอาจากรูปนี้ ผมว่ามันสวยเหมือนกันนะ
ไม่ใช่สวยแบบหรู แต่มันให้อารมณ์ล้ำหน้าแบบพอดีๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 21:08:14 »
ไม่เข้าครับ

ในอดีต เคยมีคนคิดกันแล้ว
แต่สรุป ฟอร์ด สมัยนั้น พ่วงมันเข้ากับ 6 เพราะแชร์ งานวิศวกรรมกันได้ ในรุ่นก่อนๆ

- ถ้าเอามาสด้า 6 ต้องเอามอนเดโอเข้ามาประกอบด้วย

- การตั้งไลน์ประกอบ 6 และ มอนเดโอ ในไทย ใครจะรับประกันได้ไหมว่า จะมียอดขายในระดับเกิน 500 คัน/เดือน ต่อ 1 รุ่น

6 หนะเป็นไปได้บ้าง แต่มอนเดโอหนะยาก

ดังนั้น ไม่มีทางที่ฟอร์ดจะเอามอนเดโอเข้ามาประกอบขายในบ้านเราครับ

และถ้าจะมา โดยผลิตที่โรงงานอื่น นอกเมืองไทย แต่ใช้สิทธิ์ AFTA
ก็ตองถามกลับว่า ใครจะการันตียอดขายว่าคุ้มหรือไม่ต่อการตั้งไลน์ มูลค่าหลายพันล้านบาท?
ในอาเซียนด้วยกันเอง ถ้ามีแค่สิงค์โปร์ ที่รองรับตลาดนี้ ก็ทำอะไรไม่ได้คุ้มเท่าไหร่

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 21:49:40 »
เมื่อต้นปีที่ผานมาผมบังเอิญไปพบคณะฉิ่งฉับทัวร์ของสิงคะโปรโตกบริเวณรีสอรต์แห่งหนึ่งบนเกาะสมุยเข้า

ตอนนั้นผมขับมอไซผ่าน เห็นรถแปลกๆ อยู่หลายคัน เข้าไปดูพบว่ามันไม่ใช่ทะเบียนไทยนี่หว่า สอบถามคุนยามได้ความว่าเขาเป็นสิงฯ เข้ามาเที่ยวบริเวณภาคไต้ของไทย ( ไม่รู้ไปเที่ยวยะลา นราธิวาสหรือเปล่า)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 21:54:46 »
หนึ่งในนั้นที่สะดุดตาผมแทบบอดก็คือเจ้านี่แหละครับ ฟอร์ดมอนเดะโอ้

ดูรายการทีวีของฝรั่งเห็นบ่อยมาก ถ้าใครติดตามเมื่อประมาณ 1-2 ปีก่อน ชอบเอามารีวิวกันจัง

รูปทรงมันสวยดีอ่ะครับ ลงตัว อวบๆ เหลี่ยมๆ สไตล์ฟอร์ด แต่ผมติดใจแค่ไฟท้ายเท่านั้นแหละ มันดูตลกๆ  :D

FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 21:58:55 »
ทำไมผมกลับคิดว่าถ้าเจ้านี่เอามาขายในไทยจะขายดีก็ไม่รู้.... ;D

เพราะผมคิดว่าคนไทยชอบรถประมาณนี้แหละ กลางๆค่อนใหญ่ ผมว่าโฟกัสมันดูเล็กไปสำหรับครอบครัว

เอามาก็มาชนกับคัมดี้ แอกคอด อย่างน้อยๆ ก็น่าจะแย่งส่วนแบ่งสัก 5 % ล่ะน่า แฟนๆฟอร์ดก็ออกเยอะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 22:01:03 »
ขณะที่กำลังถ่ายรูปรถอย่างเมามันส์ ไม่เกรงใจยามของโรงแรมที่จะว่าไอ้บ้านี่มาด้อมๆมองๆรถอะไรเค้า

เจ้าของก็เดินมา ผู้ชายเป็นฝาหรั่ง แต่ผู้หญิงเป็นเอเชีย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 22:03:54 »
แล้วเขาก็ขับออกไป โปรดสังเกตุว่ามีวอลโว่ด้านข้างอยู่ และด้านในมีอีก 3 คัน!!

หรือว่าคนสิงฯเขาชอบรถไวกิ้งกัน

ปล.วันนี้เจอ s80 2.5FT บนบูรพาวิถี...อยากเข้าไปถามจังว่าเติมน้ำมันอะไร  ::)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 22:12:53 »
Mondeo จริงๆแล้วมันคันไม่ใช่เล็กๆเลยนะ หรือว่ามุมภาพมันหลอกตาหว่านี่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 22:40:09 »
ผมก็ว่าดูดีนะ ฝรั่งก็ชอบกันจัง top of class ของยุโรปแหละ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 23:06:20 »
มันใหญ่กว่า S80อีกนะเนี้ย จากรูป

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 23:28:34 »
ด้านข้างมองผ่านๆ ได้อารมณ์ TEANA J32 เหมือนกัลล นะ  ;D

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 00:38:43 »
   MONDEO อ่านจากบททดสอบของฝรั่งทั้ง AUTOCAR TOPGEAR หรือ CAR ก็ดี บอกว่าเป็นรถที่เยี่ยมมากๆทั้งด้านสมรรถนะ การควบคุม และการประกอบ จนฝรั่งบอกว่าดีกว่า A4 ใหม่ซะอีก Ford ด้อยกว่า A4 ก็แค่ชื่อชั้นของแบรนด์เท่านั้น และดีกว่า S80ใหม่ทั้งที่ใช้โครงสร้างเดียวกันแต่กลับบังคับควบคุมดีกว่า ส่วน Mazda6 ในนิตรสาร AUTOCAR บอกว่ายังเทียบกับ MONDEO เรื่องความสมบูรณ์แบบไม่ได้ครับ   

เอาเข้ามาขายในไทยถึงรถจะดีจริงก็คงทำยอดขายลำบากละครับ เพราะคนไทยส่วนใหญ่ไม่ได้ซื้อรถเพราะตัวรถดีอย่างเดียวแต่ดูถึงราคาขายต่อ ศูนย์บริการ ราคาอะไหล่ และอีกหลายๆอย่างครับ ยกเว้นรวยๆจริงๆอย่างคนในหมู่บ้านผมที่เห็นสั่ง lincoln Towncar สีดำมาขับ (สวยดีครับ แต่รถระดับนั้นผมเห็นช่วงล่างหลังยังเป็นเพลาแข็ง คอลสปริงอยู่เลย แล้วมันจะเกาะมั้ยนั้น)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:10:57 »
รู้สึกว่าฟอร์ดนี่ออกแบบรถแต่ละขนาดไม่ค่อยแตกต่างกันเลย มอนเดโอ โฟกัส เฟสต้า องค์ประกอบพื้นฐานโดยรวมคล้ายกันมากเลย   :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:12:19 »
   MONDEO อ่านจากบททดสอบของฝรั่งทั้ง AUTOCAR TOPGEAR หรือ CAR ก็ดี บอกว่าเป็นรถที่เยี่ยมมากๆทั้งด้านสมรรถนะ การควบคุม และการประกอบ จนฝรั่งบอกว่าดีกว่า A4 ใหม่ซะอีก Ford ด้อยกว่า A4 ก็แค่ชื่อชั้นของแบรนด์เท่านั้น และดีกว่า S80ใหม่ทั้งที่ใช้โครงสร้างเดียวกันแต่กลับบังคับควบคุมดีกว่า ส่วน Mazda6 ในนิตรสาร AUTOCAR บอกว่ายังเทียบกับ MONDEO เรื่องความสมบูรณ์แบบไม่ได้ครับ   

เอาเข้ามาขายในไทยถึงรถจะดีจริงก็คงทำยอดขายลำบากละครับ เพราะคนไทยส่วนใหญ่ไม่ได้ซื้อรถเพราะตัวรถดีอย่างเดียวแต่ดูถึงราคาขายต่อ ศูนย์บริการ ราคาอะไหล่ และอีกหลายๆอย่างครับ ยกเว้นรวยๆจริงๆอย่างคนในหมู่บ้านผมที่เห็นสั่ง lincoln Towncar สีดำมาขับ (สวยดีครับ แต่รถระดับนั้นผมเห็นช่วงล่างหลังยังเป็นเพลาแข็ง คอลสปริงอยู่เลย แล้วมันจะเกาะมั้ยนั้น)

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ คนไทยไม่ได้ซื้อรถที่ตัวรถนั้น แต่ซื้อเพราะอย่างอื่นเป็นส่วน อันดับแรกเลย(หรือเป็นอันดับเดียว) ราคาขายต่อ ก่อนหละ อย่างอื่นไม่สน
แต่ผมก็เข้าใจนะครับว่าในบ้านเรานั้นราคาของรถแพงกว่าเมืองนอกมาก (ซักสามเท่าได้มั้ง) ฉนั้นเวลาซื้อก็เลยเป็นการลงทุนที่ใหญ่อยู่(สำหรับคนทั่วไป) กว่าจะเก็บเงินไปดาวน์รถได้แต่ละคันเล่นเอาเหงื่อตกเหมือนกัน ดังนั้นการคำนึงถึงราคาขายต่อก็ไม่แปลกนัก เพราะกว่าจะซื้อได้เหนื่อยเลย

แต่สำหรับผมนั้นเน้นรถที่ตอบสนองผมได้มากกว่า เรื่องขายต่อไว้หลังสุดเลยแหละ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:14:18 »
รู้สึกว่าฟอร์ดนี่ออกแบบรถแต่ละขนาดไม่ค่อยแตกต่างกันเลย มอนเดโอ โฟกัส เฟสต้า องค์ประกอบพื้นฐานโดยรวมคล้ายกันมากเลย   :-X

คงจะทำให้เป็นเอกลักษณ์มั้งครับ ลองดูพวก audi สิครับ หน้าคล้ายกันหมดแหละ ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นธรรมดาก็ลองดู mitsu ซิครับ รุ่นหลังๆนี่นับแต่ lancer หน้าฉลามมาก็ใช้หน้าฉลามนั้นกับรุ่นอื่นด้วย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 12:39:19 »
ขออภัยภายในผมว่าดูเฉยๆ โบราณๆ คับ แต่ก็พอโอเค
ส่วนภายนอกสวยดีคับผมชอบ รวมๆ น่าจะขายได้ 150-200 คัน ส่วน 6 ให้ 450-600 คันก็แล้วกัน

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 19:42:56 »
หน้าสวยดีคับ
แต่ติดตรงท้ายบวมๆๆ คล้ายกับ Fiesta saloon

ข้างในผมว่าโอเค แต่พวงมาลัยล้าสมัยไปหน่อย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 00:17:09 »
Road test top fives ในนิตยสาร Autocar ฟอร์ดได้ขึ้นโพลถึง 5ตัวเลย ทั้งหมวด Family saloons /Supermini / Hatches ฯลฯ
เค้าสะท้อนเนื้อหาตามแบบนิตยสารรถอังกฤษ

อย่างFamily saloons
1.Modeo
2.Insignia
3Mazda6
4.Citroen C5
5.Accord

เพราะตลาดหลักของอักฤษเค้าเป็นรถยุโรป ที่เน้นสมรรถนะ แต่บ้านเราจะเป็นรถญี่ปุ่น ที่เน้นการบำรุ่งรักษา
อย่างโฟกัสที่อังกฤษปีที่ผ่านมายอดขาย แสนกว่าคัน แต่ถ้าเป็นเยอรมันต้องโฟล์กกล์อฟ
เช่นเดียวกับบ้านเราที่ ซีวิกและอัลติส เป็นที่นิยม

ส่วนฟอร์ดชุดนี้ทั้ง Mondeo Focus Fiesta Ka และ Kuga เป็นคอนเซป เคเนอติก ดีไซน์
เช่นเดียวกับ Merc-Benz ชุดนี้ตั้งแต่ C-Class New E-Class(เมืองนอกเปิดตัวไปแล้ว) S-Class ก็มาแนวเดียวกันหมด
ชนิดที่ว่า แค่มองหน้าอย่างเดียว ไม่ต้องมองโลโก้ก็รู้ ว่าเป็นค่ายเดียวกัน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 08:48:43 »
ส่วนใหญ่ รถรุ่นไหนของFoRd ที่ขาย อเมริกา จะไม่ขายบ้านเราครับ คนละตลาด บ้านเราเป็นตลาดเดียวกับยุโรปครับ คือ สำหรับโปรดักที่ต้นทุนต่ำกำไรเยอะ ดูอย่างFOCUS ก็ได้ครับเป็นตัวอย่าง