ผู้เขียน หัวข้อ: เอาอัตราสิ้นเปลือง Pajero Sport 2WD กับ Mazda 2 มาฝาก  (อ่าน 14740 ครั้ง)

ออฟไลน์ lucky168

• Newbie
  • *
เป็นการใช้งานจริง ประจำวัน  เดินทางระหว่างบ้าน (รังสิต ลำลูกกา คลอง 4)  ถึงที่ทำงาน ย่านรามคำแหง
วิ่งเส้นมอเตอร์เวย์  ผ่านแยกบ้านม้า แยกลำสาลี  ไปกลับใช้เวลาแต่ละวันประมาณ 2 ชั่วโมงกว่า 
อัตราความเร็วเฉลี่ย ที่ 30 กว่ากิโลเมตรต่อชั่วโมง (เก็บข้อมูลจาก Teana 230 JM และ CRV 2.0 4WD)
อัตราสิ้นเปลืองจากการใช้งานจริง จากรถที่เคยใช้งานอยู่วิ่งเส้นทางเดียวกัน ออกมาดังนี้
Teana ทำอัตราสิ้นเปลืองได้เฉลี่ย 8 กม.ต่อลิตร  CRV ทำอัตราสิ้นเปลืองได้เฉลี่ย 9.5 กม.ต่อลิตร
Civic Dimention ทำอัตราสิ้นเปลืองได้เฉลี่ย 11 กม.ต่อลิตร 
ส่วน Pajero Sport  กับ Mazda 2  ทำได้ตามตารางข้างล่างนี้   
สรุปแล้ว ผมว่า MAZDA 2  กินน้ำมันมากที่สุด  เมื่อเปรียบเทียบกับเครื่องยนต์ และขนาด  แต่ขับมันส์สุด

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
Re: เอาอัตราสิ้นเปลือง Pajero Sport 2WD กับ Mazda 2 มาฝาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 16:06:29 »
เยี่ยมครับ ผมหามานานแล้วกับผู้ใช้มาสด้า2ที่จับอัตราสิ้นเปลืองด้วยวิธีนี้
เข้าไปในคลับ ตั้งกระทู้ไว้ตามเวบ มีแต่คนเอาตัวเลขที่หน้าปัทม์มาตอบ  -.-"
ถ้าไม่รบกวนเกินไป ขออัตราสิ้นเปลืองน้อง2 เมื่อวิ่งทางไกลด้วย
จะเป็นพระคุณอย่างสูงมากๆเลยครับ    ;)

.-_-.

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เอาอัตราสิ้นเปลือง Pajero Sport 2WD กับ Mazda 2 มาฝาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 17:23:01 »
ขอบคุณที่อุตส่าห์มาแบ่งปันครับ

รถค่อนข้างติดเลยนะนี่ทำได้ 30 กม./ชม.

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 17:45:32 »
เอ งงว่าทำไมถึงบอกว่า Mazda 2 กินน้ำมันที่สุดล่ะครับ
เพราะตัวเลข 12 กว่าๆ ที่ได้มัีนคือประหยัดที่สุดเมื่อเทียบกับรถที่กล่าวๆ มาไม่ใช่เหรอ

รบกวนอธิบายวิธีคิดหน่อยว่าทำไมถึงบอกว่ากินน้ำมันที่สุดครับ

ของผมในเมืองตก 11 กม.กว่าๆ / ลิตร ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 27Km/L
วิ่งเส้นจรัญ - ท่าพระ - ราชพฤกษ์ - สาธร - สีลม

นอกเมืองได้ประมาณ 15.3 / ลิตร วิ่งสายเอเชียจากกทม.ขึ้นไปอุทัย

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 17:53:05 »
สรุปแล้ว ผมว่า MAZDA 2  กินน้ำมันมากที่สุด  เมื่อเปรียบเทียบกับเครื่องยนต์ และขนาด  แต่ขับมันส์สุด

มันเปลืองน้ำมัน เพราะว่าขับมันหรือเปล่าครับ ^^' เลยเหยียบมากกว่าปกติ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 22:21:06 »
เอ งงว่าทำไมถึงบอกว่า Mazda 2 กินน้ำมันที่สุดล่ะครับ
เพราะตัวเลข 12 กว่าๆ ที่ได้มัีนคือประหยัดที่สุดเมื่อเทียบกับรถที่กล่าวๆ มาไม่ใช่เหรอ

รบกวนอธิบายวิธีคิดหน่อยว่าทำไมถึงบอกว่ากินน้ำมันที่สุดครับ

ของผมในเมืองตก 11 กม.กว่าๆ / ลิตร ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 27Km/L
วิ่งเส้นจรัญ - ท่าพระ - ราชพฤกษ์ - สาธร - สีลม

นอกเมืองได้ประมาณ 15.3 / ลิตร วิ่งสายเอเชียจากกทม.ขึ้นไปอุทัย

เห็นคุณเจ้าของกระทู้บอกเป็นอัตราส่วนเปรียบเทียบน่ะครับ คือเลขมันประหยัดกว่า 2.5 D1D ก็จริงแต่เครื่องเล็กกว่านะ น้ำมันแพงกว่าด้วย
ส่วนในเมืองทำได้ขนาดนี้ก็ถือว่าค่อนข้างดีทีเดียวครับ
ว่าแต่สายเอเชียนี่สายไหนครับ มีเครือข่ายเป็นพันๆกิโลเมตร

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 23:16:08 »
ในเมืองได้เกิน 10 นี่ต้องซูฮกเลยครับ 5555

สำหรับเดินทาง จะได้ไม่ต่างจากที่พี่จิมมี่ทำไว้เท่าไหร่   วันหยุดที่ผ่านมา vios ตัวเก่า นั่ง 4 คนวิ่งไปกลับชล 130บนมอเตอร์เวย์และถนนเส้นหลัก ถนนสองเลนและซอยก็ 60-80 ประมาณ 4-5 กม.เท่านั้น ได้ประมาณ 16 กม./ลิตร   ส่วนในเมืองไม่เกินสิบซะที
JC TU #54

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 08:40:19 »

เห็นคุณเจ้าของกระทู้บอกเป็นอัตราส่วนเปรียบเทียบน่ะครับ คือเลขมันประหยัดกว่า 2.5 D1D ก็จริงแต่เครื่องเล็กกว่านะ น้ำมันแพงกว่าด้วย
ส่วนในเมืองทำได้ขนาดนี้ก็ถือว่าค่อนข้างดีทีเดียวครับ
ว่าแต่สายเอเชียนี่สายไหนครับ มีเครือข่ายเป็นพันๆกิโลเมตร

ในเมืองที่ไ้ด้ขนาดนี้ คงเป็นเพราะโรงเรียนปิดเทอมด้วยครับ
ไว้เปิดเทอมอาจลงไปต่ำกว่า 10 ก็ได้

นอกเมืองสายเอเซีย ผมวิ่งเส้นวิภาวดี ยาวๆ ไปผ่านอยุธยา ตรงอย่างเดียว ไปแยกเข้าอุทัยก่อนถึงสระบุรี
จริงๆ อาจะได้มากกว่านี้ เพราะเส้่นนี้รถเร็วมากๆ บางจังหวะต้องหลบออกกลาง แล้วค่อยออกขวาเร่งใหม่
และมีบางครั้งกดไป 140-150 ด้วย ทำให้เปลืองบ้าง ถ้าวิ่งเส้นบางบัวทอง - ปทุม - สุพรรณ อาจได้ดีกว่านี้
แช่ 110 ยาวๆ อาจไปถึง 16 กม./ลิตรได้ครับ

ออฟไลน์ Prakaisang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 16:32:52 »
สรุป Mazda2 ประหยัดสุดครับ

แต่ถ้าเปรียบเทียบ ค่าใช้จ่ายต่อกิโลเมตร ก็แพงกว่า PajeroSport เพราะราคาดีเซลถูกกว่า เบนซิล

จขกท น่าจะลองเติม E20 ดูนะครับ แล้วเก็บข้อมูลอีกที