ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อน ๆ headlightmag เชิญคุณ jimmy ด้วยนะครับ  (อ่าน 3547 ครั้ง)

ออฟไลน์ pichaiok

• Newbie
  • *
ตอนนี้ รถที่ติด cng ในตลาดปัจจุบันหลัก ๆไม่ว่าจะเป็น altis lancer aveo ในอนาตค ในเซ็กเม้นเดียวกันหรือใกล้เคียงจะมีรุ่นไหนติด cngเพิ่มเข้ามาในตลาดบ้างครับ วานผู้รู้ด้วยครับ (ตอนนี้น้ำมันเบนซินราคาดุมากครับ)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: สอบถามเพื่อน ๆ headlightmag เชิญคุณ jimmy ด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 17:59:36 »
อืมม.. มารอคำตอบเหมือนกันครับ

แต่ตอนนี้ ผมเดาว่าไม่น่าจะมี

1. Cruze ไม่น่าจะมี CNG ในช่วง 2 ปีนี้ (ก่อน minorchange) แน่ เพราะดูจากตอน Optra และ Aveo มันก็นานเหมือนกัน พวกเซลล์ชอบบอกว่า ต้องเอามาวิจัยในเมืองไทยก่อน (ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจริงหรือมั่ว) รวมไปถึง Aveo T300 ที่กำลังจะมาด้วย

2. Mitsubishi Lancer Ex ผมก็ว่าไม่น่ามี เพราะตอนรถออกมา พี่แกเล่นวนหนังสือห้ามติด LPG/CNG ปาวๆ ถ้าเกิดมาออก Spec CNG ช่วงนี้ คนคงด่ากันขรม แล้วอีกอย่างพี่แกยังอยากขาย Lancer แซยิดต่อไปด้วย แต่ถ้าอีกสัก 4-5 ปี พี่แกจะเลิกขายตัวแซยิดแล้ว แล้วมาโฆษณาว่า Ex lot ใหม่ มาพร้อม CNG อันนี้ก็สุดแท้แต่บุญกรรม

3. Honda อันนี้รอผู้รู้ เพราะไม่เคยได้ยิน

4. Toyota ตอนนี้ก็มี Altis อยู่แล้ว ส่วน Vios คงไม่ทำแล้วมั้ง อายุตลาดเหลือไม่น่าจะเยอะแล้ว แล้วค่ายนี้ไม่ค่อยจะลากขายด้วย

5. Nissan อืมๆ เครื่อง block ใหม่ๆ ของค่ายนี้ทั้ง HR MR สงสัยจะไม่ชอบดมแก้ส เพราะบ่าวาวล์คงรับไม่ไหว (แต่ก็ไม่รู้ว่า taxi เขาทำยังไง??) ค่ายนี้อาจจะมี CNG ออกมา

ต้องบอกตรงๆ ว่า อันนี้เป็นการเดาของกระผมเอง ถ้าผิดพลาดยังไง รบกวนแก้ไขด้วยครับ

ทำไมไม่ลองดูซื้อรถไปติด LPG เองละครับ หาปั้มเติมง่ายกว่า วิ่งได้ระยะทางต่อ 1 ถังมากกว่า ไม่ต้องรอคิวนานด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2011, 18:01:15 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
Re: สอบถามเพื่อน ๆ headlightmag เชิญคุณ jimmy ด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 18:28:14 »
มันคล้ายๆกระทู้นี้เลยอะ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12007.0.html
07 mazda 3