ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่อง เชฟฯ สปาร์ค ครับ  (อ่าน 3972 ครั้ง)

ออฟไลน์ carlover

• Newbie
  • *
รบกวนถามเรื่อง เชฟฯ สปาร์ค ครับ
« เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:39:07 »
พอดีว่า ที่ออสเตรเลียมีรถสปาร์คขาย แต่ใช้ชื่อยี่ห้อ โฮลเดน

อยากซื้อใช้ที่นั่น เพราะชอบตั้งแต่ช่วงที่มีข่าวว่าอาจจะเข้าไทยแล้วครับ

แต่ตอนนี้ยังไม่ทราบว่ามันมีข้อดีข้อเสียอะไรรึเปล่าครับ

ตัวที่ขายที่นั่น ราคาประมาณ 450000 บาท เครื่อง1.2 ครับ

ขอท่านผู้รู้หรือท่านที่เคยใช้ช่วยให้ข้อมูลด้วยนะครับ

สไตล์การใช้ของผม ประมาณว่าขับในเมืองเรื่อยๆไม่รีบ นั่งสองคนกับแฟนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
Re: รบกวนถามเรื่อง เชฟฯ สปาร์ค ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:40:50 »
ผมจะบอกว่าเตรียมฝันสลายได้เลยนะครับ ถ้าจะซื้อรถคันนี้ในไทย

รถคันนี้ไม่มาไทยแน่นอนครับ

• Newbie
  • *
Re: รบกวนถามเรื่อง เชฟฯ สปาร์ค ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:45:45 »
ผมอาจจะลืมบอกครับ ว่าจะซื้อใช้ที่ออสเตรเลียครับ  แต่ตอนนี้ภาษายังไม่แน่น เข้าเวบนอกแล้วไม่ค่อยรู้เรื่องครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:45:58 »
ครับ ไม่มาไทยแน่นอน

แต่ถ้าอยู่ออสเตรเลีย อยากซื้อรถคันนี้มาใช้ ก็น่าจะได้ครับ
เพียงแต่ว่า เครื่องยนต์ น่าจะให้สมรรถนะภาพรวมด้อยกว่าชาวบ้านเขานิดนึง
ไม่ถึงกับน่าเกลียดนัก ภาพรวม ก็โอเคครับ สมราคา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:56:36 »
ครับ ไม่มาไทยแน่นอน

แต่ถ้าอยู่ออสเตรเลีย อยากซื้อรถคันนี้มาใช้ ก็น่าจะได้ครับ
เพียงแต่ว่า เครื่องยนต์ น่าจะให้สมรรถนะภาพรวมด้อยกว่าชาวบ้านเขานิดนึง
ไม่ถึงกับน่าเกลียดนัก ภาพรวม ก็โอเคครับ สมราคา

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ boymoreubon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 14:13:43 »
อยากถามว่าทำไมคุณจิมมี่ว่าทำไมไม่นำรุ่นนี้มาผลิตขายในไทยครับ
เคยลองไปถามผู้บริหารดูหรือเปล่า
้ถ้าเข้ามา hatchback ยี่ห้อตลาดคงได้ยอดตกกันฮวบฮาบเป็นแน่

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 14:36:53 »
อยากถามว่าทำไมคุณจิมมี่ว่าทำไมไม่นำรุ่นนี้มาผลิตขายในไทยครับ
เคยลองไปถามผู้บริหารดูหรือเปล่า
้ถ้าเข้ามา hatchback ยี่ห้อตลาดคงได้ยอดตกกันฮวบฮาบเป็นแน่

ถ้าให้เกี่ยวข้องกับไทยเลยคือ

เชฟโรเลต ไม่อาจยอมรับเงื่อนไข Ecocar ของรัฐบาลไทยได้ ด้วยข้อกำหนดผลิตปีละ 1 แสนคัน ภายในปีที่ 5 นับวันที่เปิดตัว

ถ้าดูยอดขายในอาเซียนเราก็พบว่าแบรนด์เชฟฯ ถือว่าน้อยกว่าค่ายรถเอเชียมาก ๆ เลย อีกอย่าง GM คงไม่กำหนดยุทธศาสตร์ให้รถคันนี้บุกตลาดในกลุ่มอาเซียนจริง ๆ สักเท่าไรนัก

แต่ถ้าจะมาแล้วออกนอกกรอบอีโคคาร์ มันก็จะคิดภาษี 25% ก็ทำให้ราคาขายสู้ Ecocar แท้ไม่ได้

เท่านี้เองครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 16:30:30 »

ถ้าให้เกี่ยวข้องกับไทยเลยคือ

เชฟโรเลต ไม่อาจยอมรับเงื่อนไข Ecocar ของรัฐบาลไทยได้ ด้วยข้อกำหนดผลิตปีละ 1 แสนคัน ภายในปีที่ 5 นับวันที่เปิดตัว

ถ้าดูยอดขายในอาเซียนเราก็พบว่าแบรนด์เชฟฯ ถือว่าน้อยกว่าค่ายรถเอเชียมาก ๆ เลย อีกอย่าง GM คงไม่กำหนดยุทธศาสตร์ให้รถคันนี้บุกตลาดในกลุ่มอาเซียนจริง ๆ สักเท่าไรนัก

แต่ถ้าจะมาแล้วออกนอกกรอบอีโคคาร์ มันก็จะคิดภาษี 25% ก็ทำให้ราคาขายสู้ Ecocar แท้ไม่ได้

เท่านี้เองครับ
ขอถามพี่ homy และ พี่ Jimmy ครับว่ามีแนวโน้มที่ GM จะเอา Suzuki Eco car 2 รุ่น มาขายในตรา chevrolet ในไทยไหมครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 16:52:25 »
พี่ว่าคงยากนะ เพราะ BOI เขากำหนดสิทธิ์ให้ 1 บริษัท ห้ามลักไก่ร่วมมือกัน

ออฟไลน์ unwellx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 22:52:09 »
เอา Aveo 5 Door มาขายน่าจะดีกว่านะครับ รีบมาด้วยเจ้าอื่นเค้าขายกันจนจะ ไมเนอร์แล้ว ดู Fiesta สิเพิ่มยอดให้ Ford ได้ตั้งเยอะ