ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบการเก็บภาษีรถยนต์ในแต่ละประเทศคับ  (อ่าน 6030 ครั้ง)

ออฟไลน์ RockYou

• Jr. Member
  • **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
พอดีอยากรุข้อมูลเกี่ยวกับการเก็บภาษีรถยนต์ในประเทศอื่นๆ เช่น พวกจีน พวกยุโรปอ่ะคับ
บ้านเราเก็บภาษีรถยนต์แพงเหลือเกิน รถก็เลยราคาสูง เลยอยากทราบว่า เมืองนอกเขาเก็บภาษีกันอย่างไร
รถที่ขายในบ้านเขาถึงถูก

ขอบคุณคับ
พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: อยากทราบการเก็บภาษีรถยนต์ในแต่ละประเทศคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 18:14:45 »
ไปเก็บกับภาษีประจำปีแทนครับ

แต่ยังไงของไทยก็ดูสู้ไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: อยากทราบการเก็บภาษีรถยนต์ในแต่ละประเทศคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 22:50:32 »
รถที่ขายในบ้านเขาถูกหนะใช่
แต่ส่วนใหญ่ ยังไม่รวมภาษีค่าใช้ถนน ต่างๆ ฯลฯ
ถ้าในอังกฤษ มักจะโฆษณา ราคารถ รวมภาษี ค่าใช้ถนน รวมเข้าไป สมมติว่า 19,000 ปอนด์ On the Road

ในอิตาลี ราคารถแปลงเป็นบ้านเราก็ไม่ได้ถูกไปกว่ากันนัก ยิ่งถ้ามีเครื่องยนต์๋ เกิน 2.0 ลิตรแล้วละก็...
ภาษีที่ผู้บริโภคต้องเสียจะยิ่งมหาโหดร้ายเป็นอีกเท่าตัวกันเลย

อันที่จริง ลองเสริชหาได้ใน google ครับ keyword : England Car tax หรือ Italian Car tax

หรือไม่ ก็ลองเอาอันนี้ไปอ่านดูคร่าวๆ แต่อย่าเพิ่งเชื่อเขามากนะครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Road_pricing

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 00:02:45 »
 ภาษีเกี่ยวข้องกับรถยนต์ ที่เก็๋บกันในปัจจุบันและเป็นสากล จะแบ่งภาษีออกได้เป็น 3 ประเภทครับ
1. ภาษีศุลกากร หรือภาษีนำเข้า หรือ vat
2. ภาษีน้ำมัน
3. ภาษีทะเีบียน

หากเรามองว่า ภาษีรถยนต์เมืองไทยนั้นแพง เพราะเราเทียบจากต่างประเทศ
ประเด็นแรกที่เราต้องมองคือ ภาษีศุลกากรครับ เจ้าภาษีตัวนี้เป็นภาษีที่ประเทศที่ยังผลิตรถยนต์เองไม่ได้ ต้องจัดเก็บครับ
และตามหลักการแล้ว ควรจะจัดเก็บในอัตราทีุ่สูงด้วย เพราะประเทศเหล่านี้รวมทั้งไทยต้องมีการนำเข้ารถยนต์มาจากต่างประเทศ
และการนำเข้านั้น พูดง่ายๆก็คือการเอาเงินเราไปจ่ายให้เขาครับ เพราะฉะนั้น ภาษีศุลกากรนี้ ที่มันต้องจัดเก็บสูง นอกจากมันจะทำหน้าที่สร้างรายได้ให้รัฐ
ไม่ขาดดุลมากเกินไป มันยังทำหน้าที่เป็น กำแพงสกัดกั้นการนำเข้า อีกด้วย
และบวกเข้าด้วยในไทย รถยนต์นั่ง หรือ รถยนต์โดยสารไม่เกิน 10 คนนั้น ถือเป็นสินค้าฟุ่มเฟือยครับ
มันถูกจัดรวมประเภทอยู่กับ เรือยอชต์ น้ำหอม แก้วคริสตัน ฯลฯ สินค้าเหล่านี้เสียทั้งภาษีการค้าอัตราสูง และภาษีสรรพสามิตควบคู่ไปด้วย
เพราะถือว่ามันไม่ใช่สิ่งจำเป็นในการดำรงชีวิต (??? ทำไมถึงคิดอย่างง้านนนน :))

จากที่ว่ามายืดยาวข้างต้น นั่นเป็นแค่สาเหตุหนึ่งครับที่ภาษีรถยนต์บ้านเรา "เค้าว่ากันว่า" แพง
ในยุโรป หรือ ญี่ปุ่น เกาหลี อเมริกา สาเหตุที่รถยนต์ในรุ่นเดียวกัน แต่ราคาถูกกว่าบ้านเรามาก
เพราะเค้าอยู่ในฐานะผู้ผลิตไงครับ สินค้ารถเลยจัดเป็นสินค้าภายใน ไม่ต้องหา รายได้ จากราคาของมันอีก
แต่ถ้ามองกันอย่างยุติธรรม น้อยประเทศในโลกนะครับ ที่จะมี free way ดีๆให้วิ่งกันมากมายอย่างบ้านเรา
ผมว่า มันได้อย่าง ต้องเสียอย่าง แหละครับ :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 13:04:57 »
แต่ถ้ามองกันอย่างยุติธรรม น้อยประเทศในโลกนะครับ ที่จะมี free way ดีๆให้วิ่งกันมากมายอย่างบ้านเรา
น่าเสียดายที่ไม่เป็นถึงฟรีเวย์ที่มีมาตรฐานสูงครับ ทางแยกเอย ไฟแดงเอย ยูเทิร์นแบบตัดเอย
มาตรฐานฟรีเวย์ก็เทียบเท่ามอเตอร์เวย์หรือออโต้บาห์นล่ะครับ ทางปิด วิ่งเร็วเท่าไหร่ก็ได้

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 12:53:20 »
ไปเก็บกับภาษีประจำปีแทนครับ

pajero sport