ผู้เขียน หัวข้อ: Chris Bangle : Car designer ผู้มีอิทธิพลที่สุดในวงการรถยนต์ยุคปัจจุบัน ??  (อ่าน 14000 ครั้ง)

kmedsen

• บุคคลทั่วไป
ไม่ได้เป็นแฟนพันธุ์แท้บีมเมอร์ แต่ก็พอทราบข่าวการลงจากตำแหน่งของ Chris Bangle อยู่บ้าง

ส่วนตัวชอบงานดีไซน์ในยุคของ Bangle น่ะ เพราะมันสวยล้ำและสุดโต่งดี แต่เพื่อนๆ ที่เป็นบีมเมอร์ขนานแท้กลับบอกว่างานของ Bangle ทำลายเอกลักษ์ของ BMW เสียหมดสิ้น (นัยว่าเพื่อนมันเป็นพวก Conservative ประมาณนั้น)

เคยอ่านบทความในอินเตอร์เนทจากเวบเมืองนอก เขาบอกว่าในยุคของ Bangle ได้มีการทดลองทฤษฎีการออกแบบแบบใหม่เยอะแยะมากมาย (ทั้ง Exterior design และ Interior design) และหลายๆ รูปแบบที่ได้มีการทดลองนั้น นอกจากจะเห็นได้ในรถของ BMW แล้ว เราจะยังสามารถมองเห็นอิทธิพลของมันบนรถยนต์ของค่ายอื่นๆ อีกมากมาย ไม่ว่าจะเป็นค่ายจากเมืองเบียร์เอง หรือค่ายจากพี่ยุ่นก็ตาม

วันนี้ Adrian van Hooydonk ได้ขึ้นมาแทนที่ Chris Bangle แล้วในตำแหน่ง BMW Group’s Head of Design ... หลายบทความบอกว่า ยุคของ BMW หลังจากนี้ จะเป็นการขัดเกลาเส้นสายงานดีไซน์ในยุคของ Bangle ให้สงบมากขึ้น แต่จะมีความชัดเจนในรูปแบบ และกลับไปสู่ยุคคลาสสิคของงานออกแบบของ BMW อีกครั้งหนึ่ง

ผมนึกไม่ค่อยออกครับ ว่าทฤษฎีการออกแบบแบบใหม่ๆ ที่เกิดขึ้นในยุคของ Bangle คืออะไรบ้าง ผมรู้เพียงบางลายเส้นของการออกแบบฝากระโปรงหน้า / หลัง ผมว่าผมมองเห็นได้เกือบทุกคันของรถยนต์ในยุคปี 2006 เป็นต้นไป .... บางเส้นสายของเสา C ก็เช่นกัน แต่นึกออกเพียงเท่านี้ (ฮา) .... ใครพอจะบอกได้มั้งครับว่ามีอะไรบ้าง?

แล้วเพื่อนๆ ว่า งานออกแบบของ Bangle ที่คิดว่าเจ๋งสุด และ เจ๊งสุด คิดว่าคือรุ่นไหนกันบ้างครับ?

ส่วนตัวผมว่า E60 นี่คือสุดยอดงานดีไซน์ของ Bangle แล้ว แต่ที่ไม่โดนใจเลย ก็คงเป็น E65

ปล. ไม่ทราบว่า New 5-Series GT และ New Z4 นี่ถือว่าเป็นงานออกแบบในยุคของ Adrian van Hooydonk หรือยังครับ?

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
งานของ Bangle ที่ผมชอบที่สุดคือ E60 เช่นกันครับ และรวมไปถึง Z4 รุ่นก่อน..รุ่นปัจจุบัน และ E90 Coupe ด้วย
ส่วนที่ไม่ชอบก็คงเป็น 7-Series รุ่นที่โดนด่าเยอะๆนั่นแหละครับ

สิ่งนึงที่ต้องบอกก็คือแม้ 7 รุ่นนั้นจะมาในยุคของ Bangle แต่คนที่มีส่วนสะบัดปากกามากที่สุดคนนึง
ก็คือ ตา Adrian van Hooydonk น่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
ในยุค Chris Bangle ผมชอบตัวถัง E60 E92  ครับ

ส่วนที่ไม่ชอบก็ E90(E92 ดูสวยกว่ามาก) แล้วก็ Z4 โฉมก่อน Modelchange ล่าสุดนี้ ส่วน Series 7 เส้นสายน่าบ่นที่สุดครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Bmw แจ้งว่าแก่ขอออกไปทำงานที่แก่ชอบ
แต่วงในบอก แก่ถูกออก

อ้าว เพิ่งรู้แฮะว่า 3 ตัวคูเป้เค้าเรียก E92 เวรกรรมจริงๆฉันนี่ งั้นผมขอเปลี่ยนไอ้ที่บอกไปเมื่อกี้จาก E90 เป็น 92 นะครับ
90 ซาลูนผมว่ามันยังไม่โดนใจ...ไม่หล่อเท่า E46
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Chariot

ไม่ชอบบีเอ็มยุค Bangle สักอย่างเลย ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมไม่ชอบ แต่เห็นแล้วขัดตามากๆ

บีเอ็มผมรับได้แค่ถึงยุค E36 E39 E38 หลังจากนั้นก็ออกทะเลขึ้นมาก

E60 นี่กลางทะเลเลย ไฟหน้านี่จีนเรียกพ่อเลย ขาดเส้นสายให้ดูมีพลัง พอแต่งเป็น M5 ยิ่งดูตลกๆ
E65 อันนี้แบบว่า เกลียดตูดแบงเกิ้ลถึงที่สุดเลย หารถที่มีบั้นท้ายแย่แบบนี้ไม่มีอีกแล้ว แย่ได้โล่ห์มากๆ

ผลงานของแบงเกิ้ลที่เกลียดน้อยที่สุด คงจะเป็น Mini แหละครับ

เข้าเรื่องดีกว่า..

งานของแบงเกิ้ลมีอิทธิพลถึงรถรุ่นต่อๆมาอีกหลายคันครับ เช่น..

เทียน่า J31 เอาตูดแบงเกิ้ลจาก E65 มาทำใหม่
S-class W221 Hyundai Genesis หรือแม้แต่ Camry ปัจจุบัน ก็ยังมีการยกตูดเล่นระดับนิดๆ

ที่สำคัญรถพวกนี้ ทำออกมาแล้วสวยกว่าต้นฉบับซะด้วยสิ ฮา... ;D

kmedsen

อ้าว เพิ่งรู้แฮะว่า 3 ตัวคูเป้เค้าเรียก E92 เวรกรรมจริงๆฉันนี่ งั้นผมขอเปลี่ยนไอ้ที่บอกไปเมื่อกี้จาก E90 เป็น 92 นะครับ
90 ซาลูนผมว่ามันยังไม่โดนใจ...ไม่หล่อเท่า E46

เห็นด้วยกับท่านผู้การ E92 นี่ก็สวยบาดใจ ดูๆ แล้วเหมือนเป็นลูกคนละแม่กับ E90 เลย ... ถ้าซีดาน E46 Facelift สวยกว่าเยอะ

สรุปว่า ในยุคของ Bangle คนที่ออกแบบหลักเป็นอีตา ฮุยดองค์ เหรอครับ?

kmedsen

E65 อันนี้แบบว่า เกลียดตูดแบงเกิ้ลถึงที่สุดเลย หารถที่มีบั้นท้ายแย่แบบนี้ไม่มีอีกแล้ว แย่ได้โล่ห์มากๆ

ฮ่าๆๆ เห็นภาพเลยครับ  ;D

ผมรู้แค่ว่านายฮุยแกเป็น "ลูกรัก" ของBangle มาหลายปีดีดักแล้ว
และ 7-Series ตัวที่โดนด่าเยอะๆน่ะ นายฮุยแกมีส่วนในนั้นเยอะ

ส่วนตัวอื่นนี่ไม่แน่ใจนะครับ อาจจะมีส่วนหรือไม่มีบ้างก็ได้
Bangle ชอบออกแบบรถให้ดูมีมัดกล้ามด้วยการเล่นเส้นบุ๋มเส้นนูนที่แกเรียกว่า Flame Surfacing
ส่วนนายฮุย ชอบที่จะออกแบบรถให้ดูแตกต่างและมีแนวโน้มจะต่อต้านรูปทรงอนุรักษ์นิยม

ออฟไลน์ gateaux

ผมไม่รู้ว่าเค้าเรียกรหัสไหนนะ แต่ BMW S3 ตัวหลังๆ ที่ตูดหุบๆไฟหุบๆ ออกแบบได้ (อุ) บาดตา จริงๆ  555

kmedsen

ผมไม่รู้ว่าเค้าเรียกรหัสไหนนะ แต่ BMW S3 ตัวหลังๆ ที่ตูดหุบๆไฟหุบๆ ออกแบบได้ (อุ) บาดตา จริงๆ  555

สงสัยจะ E90 มั้งครับ ... แต่ดูดีดีก็สวยน่ะครับ แต่ต้องดูกันนานหน่อย (ฮา)  ;D

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
ไม่ชอบบีเอ็มยุค Bangle สักอย่างเลย ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมไม่ชอบ แต่เห็นแล้วขัดตามากๆ

บีเอ็มผมรับได้แค่ถึงยุค E36 E39 E38 หลังจากนั้นก็ออกทะเลขึ้นมาก

E60 นี่กลางทะเลเลย ไฟหน้านี่จีนเรียกพ่อเลย ขาดเส้นสายให้ดูมีพลัง พอแต่งเป็น M5 ยิ่งดูตลกๆ

ผลงานของแบงเกิ้ลที่เกลียดน้อยที่สุด คงจะเป็น Mini แหละครับ

เข้าเรื่องดีกว่า..

งานของแบงเกิ้ลมีอิทธิพลถึงรถรุ่นต่อๆมาอีกหลายคันครับ เช่น..

เทียน่า J31 เอาตูดแบงเกิ้ลจาก E65 มาทำใหม่
S-class W221 Hyundai Genesis หรือแม้แต่ Camry ปัจจุบัน ก็ยังมีการยกตูดเล่นระดับนิดๆ

ที่สำคัญรถพวกนี้ ทำออกมาแล้วสวยกว่าต้นฉบับซะด้วยสิ ฮา... ;D

ผมก็เหมือนกันครับ ผมว่าการออกแบบ รุ่น E34,E36,E46 นี่ดูเรียบๆแต่ดูดี สมกับเป็นรถหรู BMW สุดแล้วครับ ส่วนรุ่นใหม่ที่พอชอบอยู่ก็ E92 กับที่ดูแปลกๆแต่ก็แปลกแบบสวยหน่อย ก็ E60 แต่ยุคก่อน นั้นดูดีกว่ายุคปัจจุบันนะผมว่า แต่ตอนนี้ผมดู เบนซ์สวยกว่า BMW เยอะเลยนะ แต่รุ่นก่อนของ เบนซ์ ถึงแม้จะคลาสสิคแต่ก็ดูแก่ไปหน่อย

ออฟไลน์ PREM

ผมคงจะเป็นส่วนน้อยที่ชอบการออกยุค Bangle มากกว่ายุคก่อนๆ
หรือเำพราะว่าผมยังอายุน้อยอยู่ (ไม่ได้่ว่าใครนะครับ ;D) เลยไม่ค่อยไ้ด้ิติดตาม BMW ยุคปลายสหัสวรรษที่แล้วมากนัก

ส่วนตัวแล้วผมชอบ Bangle Butt ใน E65 7-Series กับ E63 6-Series
ผมว่าเป็นการเน้นให้เห็นความพลิ้วด้านท้ายรถ ไม่ดูทื่อๆ

credit รูปจาก flickr.com

สำหรับผม BMW ยุค Bangle ที่สวยที่สุดคือ E60 โดยเฉพาะไฟหน้า
ส่วนคันที่ไม่สวยที่สุดคิดว่าน่าจะเป็น X3 ที่ดูตกยุคตกสมัยที่สุดแล้ว แต่ก็มี 1-Series Hatchback ตามมาติดๆ ที่อันดับสอง

ต่อไปในยุคของ Hooydonk คิดว่า BMW จะเรียบมากขึ้น แต่อาจจะสวยนานขึ้น กลับไปแนวก่อน Bangle อีกครั้ง
ก็ยินดีครับ แต่จากสองรุ่นที่ผ่านมา (F01 7-Series กับ 5-Series GT) ผมว่าต้องใช้เวลากว่าจะรู้ว่าสวย

2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

kmedsen

แต่จากสองรุ่นที่ผ่านมา (F01 7-Series กับ 5-Series GT) ผมว่าต้องใช้เวลากว่าจะรู้ว่าสวย

F01 นี่ก็สวยน่ะครับ แต่ไม่รู้เพราะอะไร ผมรู้สึกว่ามันไม่หวือหวาเลย หมดเสน่ห์ไปดื้อๆ

แต่เจ้า GT นี่สิ เห็นปุ๊บชอบปั๊บเลย สวย ดุ โหด และดูมีพลังมากๆ ผมว่าสวยกว่า E60 อีก !!!!

Chariot

อ๊าคค.. เข้ามาร้อนตัว ผมอายุยังน้อยนะครับ แต่ไม่ชอบ Bangle Butt เลยอ่ะ

ผมชอบบั้นท้ายยักไหล่แบบ Volvo S80 และบั้นท้ายดินระเบิดแบบ Audi A6 (C5) มากกว่าอ่ะครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
ไม่ใช่แฟน BMW จำไม่ได้หรอกว่า Exx น่ะ คันไหน โฉมไหน

แต่...ในบรรดา BMW ยุคหลัง (คิดว่าอยู่ในอิทธิพลของ Chris Bangle แทบทั้งหมด)
รุ่นที่ดู ขัดลูกกะตา ที่สุด และรับไม่ได้เลย คือ Series 1

และในยุคเดียวกัน ผมว่า Designer ของ Mazda ยุคใหม่ ตั้งแต่ 2, 3, 6 ฯลฯ ทั้งหมด แจ๋วกว่าครับ
เพียงแต่เค้าไม่ได้ดังมากแบบ Bangle เท่านั้น  หรือเพราะเค้ามาอยู่ค่ายรถเล็กๆ ก็ไม่ทราบ

ถ้าไปอยู่ MB หรือ Audi อาจจะดังกว่านี้ก็ได้

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ผมปลื้ม E39 มากเลยครับ
(5series ก่อนตัว E60 ตัวปัจจุบัน)
ผมว่ามันดูภูมิฐานดี สวยอย่างงดงามน่ะครับ
555555555555

อีกตัวคือ E46 ชอบเหมือนกัน
3series
ิยิ่ง E90 ออกมา
ผมยิ่งมั่นใจว่า ยังไง E46 ก็สวยกว่า

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ชอบรถในยุค Bangle ที่สุดครั้ง ซีรี่ส์ 7 ที่เกลียดๆกัน ผมอย่างชอบเลย ชอบตั้งแต่ตัวแรกที่ออกมา ทำเอาบ้า ซีรี่ส์ 7 ไปเลยทีเดียว
ผมคง Unique มากเกินไปมั้ง :-*

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ FyGI

ผมชอบยุค E36, E34, E38

มันเรียบหรู และดูดี

ชอบเป็นพิเศษโดยเฉพาะ E34

ออฟไลน์ iloveuja

• Newbie
  • *
เอ่อ ขอโทษนะครับพี่ๆ แล้วเจ้า E30 ที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี่ มันอยู่ในยุคใครออกแบบหรอครับ อยากรู้จัง  :-\

kmedsen

เอ่อ ขอโทษนะครับพี่ๆ แล้วเจ้า E30 ที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี่ มันอยู่ในยุคใครออกแบบหรอครับ อยากรู้จัง  :-\

อือ นั้นสิครับ ยุคก่อน Bangle นี่ใครเหรอครับ ?

ดีไม่ดี อาจเป็น Bangle เองด้วยซ้ำที่เป็นคนออกแบบกับมือ ก่อนจะขึ้นมาเป็น Head ในอีกหลายปีถัดมา  :D

Chariot

Bangle ก่อนหน้านี้ทำงานกับเฟียตครับ ผลงานก็คือ fiat Coupe ที่เส้นสายด้านข้างโอเค แต่หน้ากับหลังประหลาดไปหน่อย

ในยุค E30 คือเฮีย Claus Luthe ครับผู้ซึ่งเคยออกแบบ NSU Ro80 แกเป็นหัวหน้าทีมในสมัย E30 E32 E34 และ E38 ครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม : http://www.bmwism.com/bmws_designers.htm

kmedsen

Bangle ก่อนหน้านี้ทำงานกับเฟียตครับ ผลงานก็คือ fiat Coupe ที่เส้นสายด้านข้างโอเค แต่หน้ากับหลังประหลาดไปหน่อย

ในยุค E30 คือเฮีย Claus Luthe ครับผู้ซึ่งเคยออกแบบ NSU Ro80 แกเป็นหัวหน้าทีมในสมัย E30 E32 E34 และ E38 ครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม : http://www.bmwism.com/bmws_designers.htm

ว้าววว ข้อมูลแน่นมากๆ ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ Nioka

ไม่มีความรู้เรื่อง Bm เลย อยากได้ภาพประกอบของแต่ละรุ่นจัง

Chariot

อย่าชมว่าข้อมูลแน่นเลยครับ ชมว่าใช้กูเกิ้ลเก่งจังเลยดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ PREM

อย่าชมว่าข้อมูลแน่นเลยครับ ชมว่าใช้กูเกิ้ลเก่งจังเลยดีกว่า  ;D
เข้ามาฮา 555+ :D :D :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2009, 13:34:53 โดย P R E M »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP