ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยให้ข้อมูลหน่อยครับ Ford Fiesta 5d S กับ Honda civic E AT (AS)  (อ่าน 12684 ครั้ง)

ออฟไลน์ ArmChair

• Jr. Member
  • **
    • www.engtest.net
ผมต้องการออก รถ เพื่อใช้ขับไปทำงานครับ ตอนแรกชอบ Fiesta สุดหัวใจครับ แต่พอได้เข้าไปนั่งในรถ civic ของเพื่อ กลับทำให้ลังเล บวกกับ ที่บ้านไม่ค่อยเข้าใน Ford ซักเท่าไหร่ แม่บอกว่า เพิ่มเงินอีกประมาน แสนนิดๆ ได้รถใหญ่ กว่า ขับดีกว่า เพื่อนๆในบอร์ดมีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ  เครื่อง 1.6 กับ 1.8 มันต่างกันขนาดนั้นเลยหรือ เรื่องระบบความปลอดภัยผมว่าฟอร์ดนะ เป็นเพื่อนๆเลือกอะไรครับ  หรือรอ civic ตัวใหม่ดี มาเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ คงต้องนั่งรถเมย์ไปทำงานอีกครึ้งปีเรย

Honda civic S AT (AS)    Fiesta 5Dr 1.6 Sport PowerShift

836,000 บาท                                        699,900

ขอบคุณเพื่อนๆในบอร์ดทุกคนล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2011, 16:22:47 โดย ArmChair »
KNOW YOUR LIMIT!!!

• **
Re: ช่วยให้ข้อมูลหน่อยครับ Ford Fiesta 5d S กับ Honda civic E AT (AS)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 16:01:04 »
หรือรักแท้(Ford)แพ้ราคาขายต่อ(Honda) ::)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: ช่วยให้ข้อมูลหน่อยครับ Ford Fiesta 5d S กับ Honda civic E AT (AS)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 16:07:29 »
เหมือนราคาผิดรึเปล่าครับ
Civic E AT (AS) นี่ประมาณ 91x,xxx บาท จำเป๊ะๆ ไม่ได้ แต่ตัวเลขนี้ชัวร์
836,000 บาทนี่น่าจะเป็นตัว S AT (AS) มากกว่า

ส่วนถ้าเทียบกันระหว่าง 2 ตัวนี้ แน่นอนว่า Civic ได้เปรียบกว่าแน่ๆ นั่งสบายกว่า ใหญ่กว่า
แต่เรื่องการขับขี่อันนี้ที่เก็บข้อมูลมา ผมไม่แน่ใจนะว่า Civic จะทำได้ดีกว่า Fiesta เอาเป็นว่าต้องลองขับเองดูดีกว่าครับ ;D
แต่ถ้าจะให้ตัดสินใจง่ายขึ้น ลองเล่าการใช้งานมาคร่าวๆ ให้ฟังหน่อยก็ดีครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 16:23:29 »
เป็น รุ่น S นะครับ ไม่ใช่ E ก๊อปมาผิด

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 16:28:04 »
เหมือนราคาผิดรึเปล่าครับ
Civic E AT (AS) นี่ประมาณ 91x,xxx บาท จำเป๊ะๆ ไม่ได้ แต่ตัวเลขนี้ชัวร์
836,000 บาทนี่น่าจะเป็นตัว S AT (AS) มากกว่า

ส่วนถ้าเทียบกันระหว่าง 2 ตัวนี้ แน่นอนว่า Civic ได้เปรียบกว่าแน่ๆ นั่งสบายกว่า ใหญ่กว่า
แต่เรื่องการขับขี่อันนี้ที่เก็บข้อมูลมา ผมไม่แน่ใจนะว่า Civic จะทำได้ดีกว่า Fiesta เอาเป็นว่าต้องลองขับเองดูดีกว่าครับ ;D
แต่ถ้าจะให้ตัดสินใจง่ายขึ้น ลองเล่าการใช้งานมาคร่าวๆ ให้ฟังหน่อยก็ดีครับ

การใช้งาน ในเมืองครับ ในตัวเมืองกทมเลย ขับออกต่างจังหวัด ประมาณเดือนละ 1 ครั้ง อนาคต อยากติดก๊าซด้วยครับ

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 16:33:43 »
civic หนักเท่า fiesta เลยครับ option fiesta ได้เยอะกว่านะ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 16:43:27 »
อืมม ถ้าเน้นใช้งานในเมือง แน่นอนว่า Fiesta ได้เปรียบกว่าแน่ๆ
แต่ต้องถามก่อนว่า ถ้าจะเอารถที่ใหญ่กว่าอย่าง Civic คิดว่าจะใช้คุ้มค่ารึเปล่า??
คือด้วยความที่ว่ารถมันใหญ่กว่า แน่อนนว่าคนที่โดยสารไปด้วยจะ Happy มากกว่า และคุณแม่ก็ Happy ในรถที่ใหญ่กว่าแน่ๆ
ดังนั้นลองกลับไปคิดดูครับว่า ใช้โดยสารหลักๆ กี่คน ถ้าคนเดียวหรือ 2-3 คนไม่ค่อยเกินนี้ โอเค Fiesta เป็นคำตอบที่ดี
แต่ถ้าคิดว่ามันไม่ใช่แค่นี้แน่ๆ และต้องพ่วงคนอายุเยอะไปด้วย Civic อาจจะเป็นคำตอบที่ใช่กว่าครับ
(แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ไปลองขับทั้งคู่ด้วยนะครับ ขอย้ำอีกรอบเลย)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 16:48:17 »
1.6 เฟียสต้า ไม่ได้อืดนะครับ ขับออกต่างจังหวัดหลบซ้ายหลบขวาด้วยความเร็วสูงก็คล่องแคล่ว สนุกมั่นใจกับช่วงล่างที่เชื่อใจได้ พวงลัยก็แม่นยำ
ถ้าไม่คิดเรื่องศูนย์บริการ กับความใหญ่แล้ว เลือกเฟียสต้าไม่ผิดหวังครับ อ๊อฟชั่นก็มากกว่า

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 16:56:06 »
ถ้ามีคนนั่งหลังด้วย ผมเชียร์ซีวิค

แต่ถ้านั่งไม่เกิน 2 คน ผมเชียร์เฟียสต้าแล้วกัน

ก่อนหน้าที่ผมจะออกเฟียสต้า ผมก็คิดอยู่ว่าจะออก ซีวิค หรือ lancer ex เหมือนกัน แต่กลัวเรื่องอัตรากินน้ำมัน เพราะแถวที่ทำงานผมเพื่อนๆผมเติมน้ำมันกันเดือนนึงเกือบๆ 5 พัน เสียดายเงิน แล้วผมก็ใช้กับแฟนแค่ 2 คน ก็เลยปันใจจะมาออกรถเล็กแทน ก็เล็งๆ แจส เฟียสต้า และแลนเซอร์ ซีเดีย(อันนี้ราคาเท่ารุ่นเล็ก) สุดท้ายก็มาเสร็จเฟียสต้า + ซิตี้ ฮิๆ

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 17:00:26 »
^
^
^

แต่ Fiesta เราก็ซดไม่ใช่เล่นเหมือนกันนะครับพี่  ;D ;D
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 17:48:28 »
ช่ายครับ อาศัยเติม E20 เอา 5555

แต่ถ้าวิ่งกลับ กทม เมื่อไหร่ (วิ่งเส้นมอเตอร์เวย์) 16.5 โล/ลิตร +

ประหยัดมากมาย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 17:58:14 »
วันนี้จะบอกว่า ตาหลุยส์ของเว็บเรา โมโหเดือด ปฏิเสธการร้ับรถ Fiesta
และกำลังวีนแตกเพราะหมดความอดทนกับศูนย์ Ford นารา พระราม 4 อย่างรุนแรงอยู่
เพราะความแย่ของเซลส์ที่นั่น

ยังไงๆ ถ้าเลือก Ford ก็ดู ศูนย์ที่จะออกรถให้ดีๆก็แล้วกันนะครับ

Honda ตอนนี้ Civic ใกล้หมดอายุตลาดแล้ว ไม่ค่อยเห็นด้วยที่จะซื้อในตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 21:12:42 »
โอ้วววว ข้อยล่ะเบื่อกับความจ๊าดง่าวในการบริหารของฟอร์ดจริงๆ ค่ายนี้มันขายได้เพราะตัวรถจริงๆ เชียร์ไม่ออกเลย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 22:35:30 »
ท่าทางจะคิดหนักซะแล้ว Ford จะเหลือศูนย์ๆดีซักกี่ศูนย์เนี้ย  เซิดหา กะว่าจะเจอศูนย์ดีๆ กลับเจอแต่ด่า เยอะเลย ยิ่งหา ยิ่งเจอ  ส่งสัยต้องขึ้นรถเมย์ต่อไป เพื่อcivic ปลายปี
 ใครเจอศูนย์ ฟอร์ดดีๆ ขอเบอร์ ให้ผมได้คุยด้วยเถอะ :(

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 22:37:17 »
วันนี้จะบอกว่า ตาหลุยส์ของเว็บเรา โมโหเดือด ปฏิเสธการร้ับรถ Fiesta
และกำลังวีนแตกเพราะหมดความอดทนกับศูนย์ Ford นารา พระราม 4 อย่างรุนแรงอยู่
เพราะความแย่ของเซลส์ที่นั่น

ยังไงๆ ถ้าเลือก Ford ก็ดู ศูนย์ที่จะออกรถให้ดีๆก็แล้วกันนะครับ

Honda ตอนนี้ Civic ใกล้หมดอายุตลาดแล้ว ไม่ค่อยเห็นด้วยที่จะซื้อในตอนนี้ครับ

ขนาดนี้เชียว โดนเชิดของแถมหรือครับ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 23:01:01 »
เท่าที่ใช้บริการ ford ศูนย์ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะครับ ดีทั้งศูนย์  ทั้งเซล

ไม่รู้เจออะไรกันมา  ก็ไม่รู้จะแนะนำยังไงดี  คงต้องแล้วแต่โชคชะตาละมังครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 05:45:00 »
มาเป็นชาวFiesta กับผมเถอะ หึหึ .....ผมรออยู่นะ

ปล.ดูรีวิวพี่จิมมี่แล้วโคตรอยากได้ Yati เลย T.T ไม่น่าออก fiesta มาก่อนเลยกรู  :o  ผมบ่นเฉยๆนะขอรับ ไม่ใช่เฟียร์ต้าไม่ดีนะ แต่เห็น เยติแล้วจี๊ด

ออฟไลน์ boymoreubon

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 06:50:54 »
ผมว่าถ้าจะเอาซีวิค ลองไปเทส Chev Cruze ดูหน่อยก้อดีนะครับ เผื่อจะโดนกว่า

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 08:45:33 »
civic รออีกนิดจะมาแล้วนะครับถ้าไม่รีบขับต่างจังหวัดด้วยขนาดตัวถังของ civic ยังไงก็สบายกว่าครับถ้าในเมือง fiesta ได้เปรียบนิดหน่อยเรื่องขนาดขับในเมืองคล่องตัวกว่าแต่ถ้าออกต่างจังหวัดคงต้องซีวิคแหละครับแต่ดูเป็นตัวใหม่ดีกว่านะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 16:24:33 »
ขึ้นรถเมล์ต่อไม่ไม่เห็นจะมีอะไรไม่ดีนี่ครับ
ไหนๆจะรอซีวิคแล้ว ก็ลองรอดีกว่า หรือเก็บเงินเพื่มเป็นพริอุสก็ได้ เพราะเน้นใช้ในเมือง
ไม่ได้จะเชียร์เฉพาะรุ่นนะครับ แต่ไฮบริดมันมีแค่นี้นี่นา ซีวิคไฮบริดก็ไม่เอาเข้ามาขาย

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 17:38:02 »
ขึ้นรถเมล์ต่อไม่ไม่เห็นจะมีอะไรไม่ดีนี่ครับ
ไหนๆจะรอซีวิคแล้ว ก็ลองรอดีกว่า หรือเก็บเงินเพื่มเป็นพริอุสก็ได้ เพราะเน้นใช้ในเมือง
ไม่ได้จะเชียร์เฉพาะรุ่นนะครับ แต่ไฮบริดมันมีแค่นี้นี่นา ซีวิคไฮบริดก็ไม่เอาเข้ามาขาย

ใช่เลยครับ ผมตั้งใจแล้วไว้ว่าจะรอ Civic ครับ ขึ้นรถเมย์ต่อไม่มีปัญหาแน่นอน เพราะผมขึ้นหลายหลายปีแล้ว ทนอีกหน่อยก็ได้สบายๆ พรีอุสไม่ไหวครับ ขนาดCivic คงได้ตัวแค่ล่างๆ เลย
สำหรับฟอร์ด คงอีกหลายปี หวังว่าเจอกัน ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนในบอร์ดมากครับ สำหรับทุกๆข้อมูล 

ออฟไลน์ BMW :D

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 12:37:37 »
ฮอนด้าครับ
pajero sport