ผู้เขียน หัวข้อ: พวกเรานินทา Brio กันเยอะๆ ถ้าเกิดมันมี surprise แบบ Superb ขึ้นมา จะหน้าแหกมั้ย  (อ่าน 13120 ครั้ง)

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ข้อเสียเรื่องกระจกหลัง ปัดท้าย กลบข้อดีที่มันมีถุงลมให้มาตั้งคู่นึง มีเอบีเอส.. มาทุกรุ่นหมดเลย..
ทั้งที่หลายๆคนในที่นี้ แต่ก่อนเห็นโพสเวลาเลือกรถ ขอเลือกที่มันปลอดภัยไว้ก่อน.. มีถุงลม เอบีเอสพร้อม
วิออสรุ่นล่าง และซิตี้รุ่นล่างไม่มีถุงลมมาให้.. พอมาสด้าสองเปิดตัวมา..
มีหลายๆคนยกข้อดีของมันคือ มีถุงลมทุกรุ่น.. แต่กลับบริโอ ไม่มีใครพูดถึงถุงลมคู่เลยครับ..
ยกตามคู่แข่งโดยตรงเลยก็ได้ มาร์ชจะมีเอบีเอสและถุงลมคู่ในรุ่น V และ VL เท่านั้น โดยราคาเริ่มที่ 507k

น่าคิดมั้ยครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
มันมีข้อดีคือ ABS, SRS Airbag ทุกรุ่น
แต่ข้อเสียคือ ราคา แพงกว่า March รุ่นล่างสุดเห็นๆ (แถม Brio รุ่นล่างสุดไม่มีวิทยุด้วยแน่ะ)
แถมกระจกหลังที่ปัดน้ำฝนก็ไม่มี ที่ฉีดน้ำก็ไม่มี (ไม่มีไล่ฝ้าไม่เท่าไหร่)
แต่เรื่องตัวถังผมไม่นับ เพราะรู้ว่า ถ้า Honda หยิบตัวถัง B-segment มาใช้ จะซ้อนทับกับ Jazz
ด้านเครื่องยนต์ผมไม่รู้ ตัวจริงไม่เคยไปสัมผัส (ดูแต่ออฟชั่นจากเว็บห่างๆ)

แต่สุดท้ายแล้ว ก็ต้องคอยดูกันต่อไป ว่า Honda จะสร้างปรากฎการณ์อะไรอีก
หรือจะล้มเหลวไม่เป็นท่าเช่นเดียวกับ Stream Freed อีก ต้องคอยดูกันต่อไป...
ณ ปัจจุบันนี้ ผมเดาอนาคต Brio ไม่ถูกจริงๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ข้อเสียเรื่องกระจกหลัง ปัดท้าย กลบข้อดีที่มันมีถุงลมให้มาตั้งคู่นึง มีเอบีเอส.. มาทุกรุ่นหมดเลย..
ทั้งที่หลายๆคนในที่นี้ แต่ก่อนเห็นโพสเวลาเลือกรถ ขอเลือกที่มันปลอดภัยไว้ก่อน.. มีถุงลม เอบีเอสพร้อม
วิออสรุ่นล่าง และซิตี้รุ่นล่างไม่มีถุงลมมาให้.. พอมาสด้าสองเปิดตัวมา..
มีหลายๆคนยกข้อดีของมันคือ มีถุงลมทุกรุ่น.. แต่กลับบริโอ ไม่มีใครพูดถึงถุงลมคู่เลยครับ..
ยกตามคู่แข่งโดยตรงเลยก็ได้ มาร์ชจะมีเอบีเอสและถุงลมคู่ในรุ่น V และ VL เท่านั้น โดยราคาเริ่มที่ 507k

ในมุมมองผม ผมคิดว่า ข้อเสียเรื่องด้านท้าย อาจจะรุนแรงเสียจนหลายๆ คนช็อค จนถึงแม้จะมี ABS และ SRS หน้ามาให้ทุกรุ่น ก็ไม่อาจจะให้อภัยเรื่องฝาท้ายได้แล้วกระมังครับ

ต้องยอมรับว่า Brio น่ะหน้าสวย....

แต่ "เสียตูด" ซะแล้ว 5555
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ srattha

• Sr. Member
โอกาสที่เราจะได้ใช้ประโยชน์ของ ABS, AIRBAG กับไล่ฝ้าและปัดน้ำฝนกระจกหลัง
อันไหนจะได้ประโยชน์มากกว่ากันครับ บางทีการได้ทดลองขับอาจจะได้เจอข้อดีของมัน
มากกว่าข้อเสียที่สายตามองเห็นก็ได้นะครับ ;D

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member

แอบซึ้งครับ ชอบมากเลย กับความคิดเห็นนี้

รถทุกคันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป อยู่ที่คนซื้อเป็นคนตัดสินใจเถอะครับ

หากรถคันนี้ คุณมองว่าลดต้นทุนเกินไป ไม่คุ้มกับเงินที่จ่ายไป ก็ไปมองคนอื่น ก็จบครับ

แต่กับอีกคน มองว่ามันพอดีกับความต้องการแล้ว ก็เป็นได้ครับ

แฟร์ๆ ดีครับ

ออฟไลน์ H.

ผมว่าบริโอมันมี ABS , Airbag คู่มาให้ก็ยังไม่ถึงกับปลอดภัยนะ โดยเฉพาะถ้าเกิดการชนจากด้านหลัง

กลัวกระจกปาดคอจัง  :'(
H.

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
ไฟท้ายมันไม่สวยอะ
pajero sport

ออฟไลน์ YenChar

ผ้าขาวๆ เวลามีจุดดำๆ มันก็สังเกตุง่ายครับ
ถึงมันจะสะอาดแค่ไหน
บังเอิญ จุดดำนั้น อยู่ตรงกลางพอดี
ทำให้ผ้าขาว สะอาด ถูกมองว่าไม่ดี

ผมหมายถึงอุปกรณ์จำเป็น และรูปร่างภายนอกเป็นสีดำบนผ้าขาว
และสีขาว คือความดีของตัวรถ

ซึ่งหลังจากลองขับแล้ว จะรู้เองว่ามันขาวสะอาดจริงรึเปล่า
อาจจะจริง หรือดำมากขึ้น?  รอเจอพร้อมๆกันดีกว่าครับ