ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามมาถามครับ "เรื่องของระบบอากาศ"  (อ่าน 5354 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
คำถามค่อนข้างเยอะ และก็ละเอียดนะครับ
ยังไงก็ขอรบกวนด้วย

1 อยากทราบถึงปุ่มๆนึง ที่ทำให้อากาศภายนอก เข้ามาในตัวรถน่ะครับ
  ปกติผมจะใช้เวลาขับออกต่างจังหวัดเช้าๆ อากาศดีๆ
  แต่ทีนี้ การใช้ปุ่มนี้แล้ว มันจะมีผลเสียต่อระบบปรับอากาศในรถมั้ยครับ

2 ถ้าวันไหน ผมพลาด เปิดระบบข้อที่1 ไว้ในเมือง หรือในที่ๆมีฝุ่นละอองและความชื้นมากๆ
  ระบบภายในมันจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ

3 จากข้อ2 ถ้าผมเปิดใช้ไปแล้ว แล้วผมกลับมาเปิดแอร์ตามปกติ
  รถจะเป็นอะไรมั้ยครับ

4 การปิดแอร์ขับรถ แล้วเปิดระบบข้อ1 มันจะมีข้อดีข้อเสียยังไงครับ(ประหยัดน้ำมัน/อันตราย ยังไง?)

5 จากข้อ4 ถ้าผมเปิดระบบนี้ไว้ มันจะทำให้อากาศเข้ามาในรถจากด้านหน้า(น่าจะ)
  มันจะส่งผลให้รถผมที่วิ่งอยู่ เกิดอาการต้านลม มั้ยครับ

6 ทำไมเวลาผมเปิดระบบนี้ แล้วกลับมาเปิดแอร์อีกครั้ง มันถึงมีไอออกมาจากแอร์ล่ะครับ
  แล้วมันผิดปกติรึเปล่า(ไอเยอะมากเลยครับ ตกใจพอสมควร).

7 (ไม่เกี่ยวกับระบบที่ว่าแล้วครับ)
  อยากทราบว่า ก่อนจะจอดรถที่บ้าน หรือจุดหมาย
  การปิดคอมฯแอร์ ก่อนถึงจุดหมาย ทำเพื่ออะไรครับ แล้วไม่ทำได้มั้ย(ถ้าทำแล้วดียังไงครับ)
  เพราะคุณพ่อบอกว่าไม่จำเป็น แอร์มันไม่พังง่ายๆหรอก

8 การเปิดพัดลมเบอร์1 กับพัดลมเบอร์4 เวลาขับรถ มันทำให้กำลังเครื่องที่วิ่ง ต่างกันจริงเหรอครับ
  หรือว่ามันเกี่ยวที่คอมฯแอร์ ไม่ใช่เบอร์ของพัดลม
  (หรือแม้กระทั่งปิดพัดลม??)
  แล้วทำไมนิตยสารบางที่ ถึงต้องทดสอบแบบปิดแอร์ขับ กับเปิดแอร์ขับด้วยล่ะครับ
  ทั้งๆที่บางทีที่ผมดู มันก็ไม่ต่างกัน? หรือเป็นเพราะความเชื่อ ครับ
ปล. ข้อนี้ไร้สาระ ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ

9 การเปิดกระจกขับรถ เท่าที่ฟังมา มันทำให้กินน้ำมันกว่า ทั้งๆที่ไม่เปิดแอร์
  เพราะอากาศที่เข้าไปในรถมันหน่วง ทำให้รถวิ่งได่ยากขึ้น  มันจริงมั้ยครับ??

ถามเยอะไปหน่อย(เหอะๆ)
ยังไงก็
ขอบพระคุณมากๆนะครับ

ออฟไลน์ LaOnn

• Jr. Member
  • **
Re: มีคำถามมาถามครับ "เรื่องของระบบอากาศ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 21:44:18 »
มาปูเสื่อรอผู้รู้มาตอบครับ
ถามละเอียด ได้ใจจริง ๆ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: มีคำถามมาถามครับ "เรื่องของระบบอากาศ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 21:51:34 »
ต้องเข้าใจระบบก่อนครับ คือไอ้ตัวนั้นคือฝาปิดเปิดให้อากาศภายนอก ไหลผ่านคอยล์เย็นในรถ รวมกับแรงพัดลม ออกมาช่องแอร์
ถ้ารถยุโรป เค้าจะมี แผ่นกรองอากาศละเอียดก๋อนเข้ารถ ช่วยยืดเวลาก่อนมันจะตัน

ถ้าหากว่า เราเปิดช่องอากาศภายนอก ตอนอากาศภายนอกร้อน มันก็จะทำให้คอมต้องทำงานหนักกว่า บางครั้งจะเกิดอาการคอยล์เย็นเป็นน้ำแข็ง โดยเฉพาะรถที่มี thermocouple อยู่ในตำแหน่งก่อนหลังช่องภายนอกพอดี

มันคงไม่ต้านลมไปมากกว่าเดิมครับ เพราะมันน้อยมากเมื่อเทียบกับอากาศปะทะรถ

ที่คุณเห็นไอ เพราะความชื้นสะสมในคอยล์เย็นมันสูงครับ เหมือนเราเอาแก้วเย็น ๆ วางไว้ตากลมนั่นแหละครับ พอปิดช่องลม ความชื้นในรถน้อยกว่า อากาศภายนอก น้ำบนคอยเย็นก็ระเหยออกมากับลมเย็น

ก่อนถึงบ้านปิดคอมแอร์ เปิดลมแรง ๆ เพื่อไล่ความชื้น ครับ ไม่ช่วยให้คอมเสียเร็ว หรือช้า

พัดลมแอร์ปั่นด้วยไฟฟ้าครับ ไม่ดึงกระแสมากขนาดไดชาร์จต้องโหลดจนรู้สึกได้

เปิดกระจกขับรถ แล้วแต่รถครับ รถที่ cd ต่ำ ไปเปิดกระจกบางทีค่า cd สูงขึ้น แต่บางคัน cd สูง ไปเปิดกระจก cd ลดลงครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 05:15:45 »
คำถามนี้ จริงๆแล้ว ควรให้พี่วินัย บุญโชติ จากราชันย์แอร์ เป็นผู้ตอบจะกระจ่างกว่าครับ

แต่ ผมพอจะช่วยตอบไปในเบื้องต้นก่อน ในส่วนที่คิดว่า ตอบได้นะครับ

1 เปิดใช้ ดีเสียอีก เพราะจะช่วยระบายความชื้นที่เกิดขึ้นกับตู้แอร์ได้

2 อาจจะมีครับ

3  ถ้าไม่บ่อย ไม่เป็นไรหรอกครับ

4  ถ้คุณปิดแอร์ ต้องถามก่อนว่า ปิดตรงไหน ถ้าปิดพัดลมเลย ก็ร้อนนั่นเอง แต่ถ้าเปิดพัดลม โดยไม่เปิด A/C หรือคอมฯ แอร์
พัดลมก็จะทำงานอย่างเดียว นั่นเอง  ไม่อันตราย แต่ก็ไม่ได้ช่วยให้ประหยัดขึ้นจนเห็นผล

5 ไม่ครับ ไม่เกี่ยวกันเลย

6 ไม่ผิดปกติ หรอกครับ และไม่ต้องตกใจด้วย

7 ครับ มันไม่พังง่ายๆ แต่ จะดีกว่าไหม ถ้ายืดอายุการใช้งานให้มันยาวขึ้น?
การปิด คอมฯ แอร์ ก่อนขับรถเข้าบ้าน และเปิดหน้ากากให้อากาศข้างนอกถ่ายเทเข้ามา
ทำเพื่อการลดความชื้นในตู้แอร์ ครับ ลดการก่อเกิดสนิมภายในตู้ได้ ฯลฯ

8 จริง ในระดับหนึ่งครับ

(หรือแม้กระทั่งปิดพัดลม??)
  แล้วทำไมนิตยสารบางที่ ถึงต้องทดสอบแบบปิดแอร์ขับ กับเปิดแอร์ขับด้วยล่ะครับ
  ทั้งๆที่บางทีที่ผมดู มันก็ไม่ต่างกัน? หรือเป็นเพราะความเชื่อ ครับ
ปล. ข้อนี้ไร้สาระ ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ

9 จริง แต่ ไมได้หน่วงมากมายถึงขนาดนั้นหรอกครับ เว้นเสียแต่คุณจะระห่ำ ขับเร็วมากๆ ก็อาจมีผลได้ครับ

และจะดีมากเลยถ้าพี่วินัยจะกรุเณาข้ามาช่วยตอบคำถามนี้ครับ
หรือเข้ามาแก้ไขในสิ่งที่ผมตอบไปแล้วก็ยินดีครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 06:53:23 »
โอ่..  ขอบคุณทั้ง2ท่านมากครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 21:28:02 »
ผมสงสัยเพิ่มเติมครับ คืองงอยู่เลยตรงที่ว่า  ถ้าเราให้อากาศภายนอกเข้ามา มันจะผ่านกรองแอร์มั๊ย(รถทั่วๆไปที่มีกรองแอร์)  หรืออากาศที่เราได้จะแอร์หลังจากเปิดมันจะมีฝุ่นให้เราสูดมั๊ย

คือผมไม่ชอบให้มีฝุ่นเลยสิ ปัจจุบันผมไม่เคยเปิดให้อากาศเข้ามาเลยไม่ว่ากรณีใดๆ เพราะผมกังวลเรื่องฝุ่นภายนอกมาก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 14:26:23 »
เรื่องระบบแอร์ ฝากคำถามขึ้นไปที่กระทู้พี่วินัย ซึ่ง ปักหมุดเอาไว้ข้างบนของเว็บบอร์ดเราได้เลยครับ