ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษา นิด กับปัญหาแบตเตอรี่  (อ่าน 14222 ครั้ง)

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ขอปรึกษา นิด กับปัญหาแบตเตอรี่
« เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:37:59 »
รถพี่สาวผม mitsubishi triton 2.4 เบนซิล CNG ตัวตอนเดียวครับ ออกรถจากศูนย์ที่พัทยา เมื่อวันที่ 14 ก.ย 2553  เริ่มแรกรับรถ ไม่มีปัญหาหรืออาการใดๆครับ  จนมาถึงเมื่อประมาณ ม.ค ที่ผ่านมา ได้ รถเริ่มมีปัญหาอาการ สตารท์ไม่ติดชึ่งทีเดียว หน่วงๆนิดนึง คล้ายอาการ เหมือนแบตหมดอะไรทำนองนั้นครับ แบบไม่มีแรง   ซึ่งตลอดระยะการใช้งาน 1 หมื่นกิโลที่ผ่านมา นำเข้าตวรจเช็ดตามระยะที่ศูนย์ให้บริการตลอดมาครับ  ตั้งแต่ 1000 โลแรก  5000 โล  และ 10000โลครับ  ซึ่ง ณ ตอนนี้ไมล์รถ ยังไม่ถึง หมื่นดี เกือบละครับ

ซึ่งผมได้แจ้งกับศูนย์ผู้ให้บิการแล้ว ว่า รถมีอาการดังนี้ๆๆ  1. แหนบดัง ออดแอด   2. รถสาตรท์หน่วงๆคล้ายแบต หรือไดสตารท์ ให้เช็คด้วย 3. มีรอยคล้ายคราบน้ำมันซึม แถวๆบริเวณชุดมาตรวัดแรงดั CNG~

วันที่ผมไปรับรถกลับก็ช่วงก่อนสงกรานต์นิดนคงรับ ราวๆ 9-10 นี่ล่ะ เพราะนำไปเคลมสีตัวถังด้วย  ทางศูนย์ก็บอกว่า จะแจ้งเรื่องเคลมแบตให้

ผ่านไป1 อาทิตย์ ผมโทรไปสอบถามความคืบหน้า ทางศูนย์แจ้งว่า

(ก่อนอื่นต้องขออภัยครับ ผมลืมถามชื่อพนักงานที่โทรคุยด้วย)

ผม: ไม่ทราบว่า รถทะเบียน ผน 6654 ชลบุรี เจ้าของรถคือคุณ ภัทรวดี ธิขาว ทีั่ได้แจ้งเรื่องเคลมแบตเตอรี่ ตามที่ช่างแจ้งว่ามีปัยหาต้องเคลม ไปถึงไหนละครับ

พนักงาน: อ๋อ ค่ะพี่ สักครู่ค่ะ...คือ แบบนี้ค่ะ โดยปกติ ถ้า้ลุกค้าจะเคลมแบตเตอรี่ จะต้อง ถอดแบต เพื่อส่งเข้าบริษัทใหญ่ตรวจสอบค่ะ

ผม: อ่าว ไม่เห้นบอกพี่สาวผมเลยวันนั้น( เขาเป็นคนไปรับรถ)

พนักงาน: ค่ะพี่ พี่ก็ต้องมาถอดแบตค่ะ

ผม: แล้วรถผมจะวิ่งยังไงล่ะครับ ไม่มีแบต

พนักงาน: งั้นพี่ต้องหาแบตสำรองมาใส่ก่อนละค่ะ

ผม:(นึกในใจใครจะมีแบตสำรองหว่า ไม่ใช่มือถือนะ) ผมก็บอกไปไม่มีครับ จะแก้ปัญหานี้ยังไงดี

พนักงาน: งั้น ต้องทำเรื่องขอยืมแบตไปที่บริษัทค่ะ ถ้ามี แบตสำรอง เขาจะส่งมาใ้ห้ แล้วถ้าเคลมได้ก็จะเอาคืนค่ะ

ผม:...กำลังนึก

พนักงาน: แต่ ขอบอกตามตรงนะค่ะ ราวๆ 99% แบตจะเคลมไม่ได้ค่ะ (มีงี้ด้วย) เพราะบริษัทจะบอกว่า เกิดจากากรใช้งานของลูกค้า ค่ะ

ผม:(อะไรหว่า รถก็ขับทุกวัน ถึงจะระยะทางไม่มาก แต่ไม่เคยปล่อยไฟหมด)  เหรอครับ แต่ผมก็นำรถเข้าตรวจตามระยะตลอดเลยนะ และ ไม่เคยทำอะำไรกับรถเลย ใช้งานมาปกติ อยู่ๆมันก็เป็น

พนักงาน: งั้นพี่ก็ต้องซื้อแบตใหม่มาใส่เลยค่ะ แบตนี้ก็เคลมไป ..(อ่าว ทำไมต้องออกเงินด้วยอะ ก็รถมันยังไม่ปีเลยอะ)

สรุป นี่คือบทสนทนา ที่ผมพอจะจำได้ครับ เ้ลยอยากจะมาปรึกษาว่าผมควรทำเช่นไรดีครับ

1.ซื้อใหม่ เอาอันีน้ไปเคลม(ซึ่งพนักงานบอกว่า 99% เคลมไม่ได้)
2.ทนใช้ไป ให้จนติดเครื่องแทบไม่ได้ แล้วไปซื้อใหม่ และยอมรับสภาพไปว่าซวยย
3.หรือว่า ปกติ แบตมันก็มีเสียแบบนี้อยู่แล้วครับ ซื้อๆใหม่ไปเหอะ (แต่เพื่อนผม ฟอร์จูนเนอร์ 4 ปี ละ รถจอดบ่อยๆ ไม่เห้นแบตมันเป็นไรเลยอะครับ)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ศูนย์มิตซูพัทยาดูแลลูกค้าดีครับ ทั้งเซลล์ที่ขายรถให้ พนักงานฝ่ายซ่อมบำรุง และ ศูนย์ซ่อมสีตัวถัง  เพียงแต่ผมยังนึกไม่ออกจะเอายังวไงดี ไม่อยากเสียตังโดยเปล่าๆน่ะครับ ถ้ามีทางออกที่ดีก็คงจะดี

ป.ล แบตเตอรี่ยี่ห้อ GS ครับ

(ขอบอกนิดนึง เ ฃพึ่งเคยสัมผัส กระบะ มิตซู ยังประทับใจครับ เพราะขายวีโก้ไปมาออกคันนี้  ขนาดถูกๆตอนเดียว ช่วงล่างยังดี เลย วิ่งรถเปล่า 150-160 สบายๆ ประหยัดดีด้วยครับ ราวๆ โล 70 ตัง ภายในชอบสีเรือนไมล์ไฟแจ่มดีสีส้ม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 09:47:10 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: ขอปรึกษา นิด กับปัญหาแบตเตอรี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:50:10 »
ของผมลูกแรกหมดตอนยังไม่ถึงปีดีครับ จริงๆก็เคลมได้อยู่หรอกแต่ผมเลือกที่จะเปลี่ยนใหม่เองนะครับว่ากันเป็นกรณีๆไป
อย่างของผมแบตติดรถเป็นกี่แอมป์ผมจำไม่ได้แล้วแต่รู้ว่าผมเปลี่ยนใหม่เป็น 85 Amp ซึ่งเกินกว่าเดิมนิดหน่อยครับ
คือแบบนี้ผมรู้สึกว่าแบตติดรถมันเล็กไปผมเลยเปลี่ยนเองให้ใหญ่ขึ้นและเป็นแบบ MF(maintinance free) จะได่ไม่ต้องตรวจน้ำกลั่นบ่อย
แต่เปลี่ยนใหญ่เกินก็ใช่ว่าดีนะครับ ไดชาร์จจะทำงานหนักคือประจุไฟฟ้าจนกว่าจะเต็มแบตเตอรี่ซึ่งก็คงไม่ใช่เรื่องดีแน่
ทางที่ดีผมว่าดูว่าแบตที่เค้าให้มาเหมาะสมกับรถเรามั้ยครับ ถ้าคิดว่าเหมาะสมแล้วจะเคลมก็ได้ครับคือได้แบบเดิม
เหมือนเดิม ซึ่งผมเดาว่าน่าจะเป็นแบบปกติซึ่งต้องหมั่นตรวจเช็กน้ำกลั่นนะครับ อย่าลืมเป็นอันขาด

ออฟไลน์ udis

Re: ขอปรึกษา นิด กับปัญหาแบตเตอรี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:51:20 »
ตามปกติการรับประกันแบตอยู่ที่ 6 เดือน (อาจมีบางยี่ห้อรับประกัน 1 ปี )
และการเคลม ปกติก็ต้องส่งคืนสินค้าที่มีปัญหาให้ทางบริษัทอยู่แล้วครับ
 ;D ;D ;D

แนะนำว่าซื้อใหม่ครับ แบตแต่ละแบบแต่ละยี่ห้อมีอายุการใช้งานที่ต่างกันด้วยครับ
และก็ขึ้นอยู่กับการใช้งาน รถแต่ล่ะคันมีการใช้งานไฟที่ไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:56:22 »
สงสัยจะได้ซื้อใหม่ 5555 ขอบคุณสำหรับท่านทั้ง 2 ครับ   ;)
ไม่รู้ตอนนี้ราคาเป็นอย่างไรบ้างแล้ว
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Dvung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:00:17 »
ผมว่ารถใหม่ๆมีปัญหาเรื่องแบตมากพอสมควรครับ รถผมออกมาได้ 4 เดือน start ไม่ติดเรียกช่างจากศูนย์มาดูแก้ไม่ได้เข้ามา 3 ครั้งก็แก้ไม่ได้ เลยเรียกร้านแบตมาเปลี่ยน จบเลย เจ้าของร้านบอกรถใหม่เป็นกันเยอะครับ อาจเป็นเพราะรถมันจอดทิ้งใว้นานกว่าจะถึงมือลูกค้า

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:09:26 »
สงสัยจะได้ซื้อใหม่ 5555 ขอบคุณสำหรับท่านทั้ง 2 ครับ   ;)
ไม่รู้ตอนนี้ราคาเป็นอย่างไรบ้างแล้ว

ราคาแบตเตอรี่ขึ้นอยู่ว่าพี่ต้องการแบบไหนครับ เรียงจากมากไปน้อยก็ SMF>MF>เติมน้ำกลั่นปกติครับ
1. SMF (sealed maintenance free) ครับไม่ต้องดูแลรักษาตลอดอายุการใช้งาน
2. MF (maintenance free) ครับต้องตรวจเช็กน้ำกลั่นแต่ไม่บ่อยซัก 3-4 เดือน/ครั้ง
3. แบบธรรมดา คือแบบทั่วๆไปนี่แหละครับ
ปล.ราคาในกรณีที่จำนวน Amp เท่ากันนะครับ และในกรณ๊ SMF จะมีจำนวน cell มาเกี่ยวข้องด้วยครับ หากผิดพลาดก็ขอโทษด้วยนะครับ(แต่ไม่น่าจะผิด อิอิ)

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:49:29 »
ถ้าเป็นบ้านผมซื้อแบตใหม่ครับ
อาทิตย์ที่แล้วเทียน่าอายุ1ปี4เดือน แบตก็พึ่งเจ๊งไป อยู่ดีๆตอนเช้าสตาร์ทไม่ติดเลย

ผมว่าเรื่องแบตเนี่ยถ้ามันออกอาการแล้วอย่าฝืนใช้มันต่อเลย
เกิดวันดีคืนดีเราไปดับเครื่องกลางป่า แล้วสตาร์ทอีกทีแบตหมดขึ้นมาจะยุ่งเอา
ถ้าเป็นมอไซต์มีสตาร์ทเท้าว่าไปอย่าง ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 13:33:27 »
พี่ๆครับ อันนี้ไม่เกี่ยวกับแบตนะครับ ตามที่พี่เจ้าของกระทู้บอกว่ามีเสียงดังออดแอดที่แหนบอ่ะครับ
มันเกิดจากสาเหตุอะไรเหรอครับ เพราะไทรทันที่บ้านก็เพิ่งได้ 2 เดือนกว่าเองครับ ก็มีเสียงเหมือนกันครับ

ปล.ของผมเป็นไทรทัน พลัส 4 ประตูนะครับ

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 14:04:56 »
 ขอตอบเป็นขอๆนะครับ
1.โดยปกติแบตเตร์รี่ที่เราซื้อตามร้านค้าทั่วไปจะมีอายุการรับประกันประมาณหนึ่งปีครับ
 2.การรับประกันของศุนย์จะต้องดูจากการใช้งานจริงครับ แต่ถ้ารถคันดังกล่าวไม่ได้ติดตั้งระบบไฟฟ้าเพิ่มเติม หรือแตกต่างไปจากสเปกโรงงานของรถ บริษัทจะอ้างไม่ได้ว่าเกิดจากการใช้งานที่ผิดปกติของผู้ใช้  ครับ อันนี้เราสามารถร้องเรียนไปที่ สคบ.ได้ครับ
Smooth l Head l!ght mag l

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 14:29:11 »
PANASONIC แบตเตอรี่ ( แบตเตอรี่รถยนต์ ชนิด กรด - ตะกั่ว ) ประกัน 12 เดือน 
YUASA แบตเตอรี่ ( แบตเตอรี่รถยนต์ ชนิด กรด - ตะกั่ว ) ประกัน 6 เดือน     
YUASA แบตเตอรี่ ( แบตเตอรี่รถยนต์ ชนิดไม่กินน้ำกลั่น MF ) ประกัน 12 เดือน
3K แบตเตอรี่ ( แบตเตอรี่รถยนต์ ชนิด กรด - ตะกั่ว ) ประกัน 6 เดือน 
3K แบตเตอรี่ ( แบตเตอรี่รถยนต์ ชนิดไม่กินน้ำกลั่น MF ) ประกัน 12 เดือน
GS แบตเตอรี่ ( แบตเตอรี่รถยนต์ ชนิด กรด - ตะกั่ว ) ประกัน 6 เดือน 
GS แบตเตอรี่ ( แบตเตอรี่รถยนต์ ชนิดไม่กินน้ำกลั่น MF ) ประกัน 12 เดือน
BOLIDEN ( แบตเตอรี่รถยนต์ ชนิดไม่กินน้ำกลั่น MF  ) ประกัน 12 เดือน
BOLIDEN ( แบตเตอรี่รถยนต์ ชนิดไม่ต้องเติมน้ำกลั่น SMF  ) ประกัน 18 เดือน 

เครดิต
http://www.carbatt.com/
 ;D ;D ;D

ผมใช้รถมาจะปี 1 แล้วเป็นแบต GS เลยรับประกันมา 6 เดือนแล้ว สงสัยต้องเปลี่ยนเหมือนกันครับ
รถใหม่กลัวหน้าแตกเหมือนกันครับ
สังเกต BOLIDEN รับประกัน 18 เดือน! ราคาจะแรงไหมนี่?
เดี๋ยวหาข้อมูลก่อนว่าเอาของอะไรดี เมื่อก่อนให้มันใช้กับนถเราได้จบ ไม่ได้เลือกเลยว่าเอาแบบไหนครับ เป็นกันไหมครับ?

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 14:37:38 »
เพิ่มเติมข้างบน หากจะเปลี่ยนแบต พยายามหาร้านที่ใกล้บ้านหรือที่ทำงาน ทางผ่านประจำอะไรทำนองนี้ อย่าลืมตรงนี้ด้วย ถูกกว่ากันไม่กี่ร้อยหรอกครับ

ออฟไลน์ tyro24

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 14:56:59 »
ประสบการณ์ส่วนตัว ใช้ พวก MF ก็พอท่าน SMF มันแพงไปท่าน บางทีเก็บไว้นาน ครบประกันก็พังพอดี
เวลาซื้อ พวก MF ควรถามร้านว่า ข้อกำหนดของแต่ละยี่ห้อ ก่อนนำมาใช้เป็นอย่างไร ถ้าไม่รู้เรื่องอย่าไปซื้อ
เช่น MF boliden ต้องเติมน้ำกลั่น ผสมกรดกำมะถัน ถ้าให้ทนควรชาร์ทก่อนด้วยท่าน ,GS มีน้ำกลั่นมาให้ เป็นต้น
(บางทีที่มันไม่ทน เราเริ่มกันผิดวิธีหรือเปล่าครับท่าน)

ผมว่าก่อนเปลี่ยนแบตควรตรวจไดชาร์ทก่อนด้วยดีกว่าท่าน ถ้ามีมิเตอร์ทำตามนี้ก็ดีท่าน
http://a14a.blogspot.com/2011/04/blog-post_647.html

jazz 08 ford focus 06 navara 4 dr. 4wd 07 mazda 2 2010

ออฟไลน์ denudatum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:44:23 »
นานๆจะได้ทำตัวเป็นประโยชน์ซักกะที..55

แบต NS100  แอมป์จริง 75 แอมป์  ราคาประมาณ 2500 + - ไม่เกิน 100
       NS 120  แอมป์จริง 95 แิอมป์  ราคาประมาณ 2700  + - ไม่เกิน 100
       NS 150  แอมป์จริง 105 แอมป์ ราคาประมาณ 2900  + - ไม่เกิน 100

อ้างอิงจาก คนขายเอง 

แนะนำ รถตอนเดียว ใช้ NS 100  ก็พอครับ  และควรชาร์ท ไว้ อย่างน้อย  4 ชม.

อันนี้ อ้างอิงจาก บริษัท แบตฯ

คำเตือน รีบเปลี่ยนตอนนี้  เพราะราคาแบตปรับแล้ว..นี่เป็นราคาเดิม..555

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:50:51 »
นานๆจะได้ทำตัวเป็นประโยชน์ซักกะที..55

แบต NS100  แอมป์จริง 75 แอมป์  ราคาประมาณ 2500 + - ไม่เกิน 100
       NS 120  แอมป์จริง 95 แิอมป์  ราคาประมาณ 2700  + - ไม่เกิน 100
       NS 150  แอมป์จริง 105 แอมป์ ราคาประมาณ 2900  + - ไม่เกิน 100

อ้างอิงจาก คนขายเอง 

แนะนำ รถตอนเดียว ใช้ NS 100  ก็พอครับ  และควรชาร์ท ไว้ อย่างน้อย  4 ชม.

อันนี้ อ้างอิงจาก บริษัท แบตฯ

คำเตือน รีบเปลี่ยนตอนนี้  เพราะราคาแบตปรับแล้ว..นี่เป็นราคาเดิม..555

ควรซื้อเก็บไว้หลังรถก่อน พอสตาร์ทไม่ติดแล้วเปลี่ยนเลยดีไหมครับ
แบตผม 1 ปีแล้วครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 15:04:37 »
รถใหม่นี่แบตพังไวจังแฮะ เป็นเพราะคนใช้ไม่ค่อยได้เช็คสภาพแบตด้วยตัวเองรึเปล่าครับ แบบว่ารอเข้าศูนย์อย่างเดียว แล้วช่างศูนย์ก็ไม่ค่อยใส่ใจอะไรแบบนี้รึเปล่าครับ??

เพราะรถผม แบต GS 75 แอมป์ อยู่สองปีครึ่ง ก็สตาร์ตได้ปกติ (Mighty-X อ่ะครับ) เปลี่ยนแบตทีก็อยู่ได้สองปีกว่าตลอดเลยครับ ล่าสุดใช้ FB เพิ่งเปลี่ยนมา 2500 ประกัน 1 ปีเหมือนกันครับแต่เชคน้ำกลั่นประจำ ช่วงไหนขับไกลๆ ก็เช็คอีก เท่าที่พบ บางทีมันก็พร่องเยอะเหมือนกัน สงสัย Reg. ไม่ดี โวลต์มันชอบขึ้นๆลงๆ บางทีก็ขึ้นเกิน น้ำกลั่นเลยระเหยหมด  - -