ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแยกคลาสเรื่องรถเบนซ์2ประตูให้ด้วยครับ สงสัยมานาน  (อ่าน 8976 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
เห็นมีหลายคลาสมากเช่น SLK CLK Eclass2ประตูและอีกหลายชื่อ เห็นรูปร่างแตกต่างกันแต่อย่างอื่นแตกต่างกันอย่างไร ตัวใหนเร็วสุดแรงสุด

ออฟไลน์ Sunnook

• Hero Member
SLS ขับมันส์สุด
SL เหมือน SLS ที่ด้อยลงมาหน่อย
CL กว้างสุด ( เหมือนเป็น S Class Coupe )
E Coupe กว้างรองจาก CL
CLK กว้างรองลงมานิดจาก E Coupe
SLK เป็นรถโรดสเตอร์ เล็กที่สุด

( อาจมีคนขยายความได้กว้างกว่านี้นะครับ ผมก็รู้ๆแค่งูๆปลาๆ)

ถ้าจะบอกว่าคันไหนแรงสุดคงตอบไม่ได้ เพราะถ้าเครื่องเดียวกันแล้ว

เช่น CL500  E500  หรือ CL63 AMG กับ E63 AMG มันก็แรงพอๆกันล่ะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
โห ตอบยากเหมือนกันนะนิ 2ประตู ก็จะมี slk c-class coupe sl-class sls amg e-class coupe ตัวไหนแรงสุด คงเป็น sl65 amg แหละครับ เพราะมันกำลังสูงที่สุดในค่าย อยู่ที่ 612 แรงม้า รองลงมาเป็น sls amg 571 แรงม้าครับ ส่วนอื่นๆ ที่แตกต่างนอกจากรูปร่าง ก็จะมีน้ำหนักที่ต่างกัน ช่วงล่าง เครื่องยนต์ก็มีต่างกันบ้าง บางรุ่นก็ใช้เครื่องยนต์เดียวกัน ภายในรถครับ แชชสี เห็นจะมีแค่นี้นะครับ ถ้าผิดยังไง ขออภัยด้วยนะครับ รู้แค่นี้จริงๆครับ ที่เหลือรอท่านอื่นมาตอบแล้วกันครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
SLS เป็นเหมือนรถที่ใช้เทคโนโลยีรถแข่งลงมา เป็นรถระดับ super car เหมือนกับพวก Porsche 911 GT-2 อะไรทำนองนั้น
SL เอ่อ เป็นรถ roadster แบบหรูสุด ซึ่งเอ่อ..... มันก็ไม่ได้เหมือน SLS นะครับ เพราะ SLS เป็น supercar แต่ SL เหมือนจะเป็นรถเน้นหรูมากกว่า
CL ก็เหมือนที่คุณ Sunnook กล่าวไว้

E-Coupe กับ CLK มันเป็นรถระดับเดียวกัน เพราะ E-Coupe มาแทน CLK ครับ
SLK เป็น Roadster เล็ก เพื่อมาสู้กับพวก MX-5, Z4
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ kawkrub

• Jr. Member
  • **
เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ
slk เป็นลักษณะสปอต 2 ที่นั่งเปิดประทุนหลังคาแข็งทุกรุ่น  อยู่ในกลุ่มรถยนต์ขนาดเล็ก  ถ้าใหญ่ก็เป็น SL  ที่ใหญ่กว่า หรูกว่า
clk เป็นลักษณะคูเป้  2+2 ที่นั่ง มีทั้งหลังคาแข็งธรรมดาและเปิดประทุน  ขนาดเล็ก  ถ้าใหญ่ก็เป็น  CL
ส่วน E-Coupe นี้น่าจะลักษณะเดียวกับ clk  นะครับ  รู้สึกจะเป็นรุ่นที่จะออกมาแทน  clk  ด้วยมั้งครับ

ออฟไลน์ PREM

เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ
slk เป็นลักษณะสปอต 2 ที่นั่งเปิดประทุนหลังคาแข็งทุกรุ่น  อยู่ในกลุ่มรถยนต์ขนาดเล็ก  ถ้าใหญ่ก็เป็น SL  ที่ใหญ่กว่า หรูกว่า
clk เป็นลักษณะคูเป้  2+2 ที่นั่ง มีทั้งหลังคาแข็งธรรมดาและเปิดประทุน  ขนาดเล็ก  ถ้าใหญ่ก็เป็น  CL
ส่วน E-Coupe นี้น่าจะลักษณะเดียวกับ clk  นะครับ  รู้สึกจะเป็นรุ่นที่จะออกมาแทน  clk  ด้วยมั้งครับ

ตามนี้แหละครับ
มี E Coupe แล้วตอนนี้ยังมี C Coupe อีกนะครับ ที่ตลกคือสองคันนี้ใช้ platform ของ C-Class เหมือนกัน ฐานล้อยาวเท่ากัน
แต่ว่า E Coupe วางตำแหน่งไว้สูงกว่า และมีการใช้ชิ้นส่วนบางอย่างร่วมกับ E-Class ด้วย

และอย่าลืม CLC-Class ที่เป็น C-Class Sports Coupe C203 รุ่นเก่า มาแปะหน้าแปะท้ายใหม่ แล้วขายต่อซะงั้น
แต่เท่าที่ได้ข่าวมาคือกำลังจะเลิกขายแล้ว เพราะว่ามี C Coupe ใหม่มาแทนที่
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ cavemann

• Newbie
  • *
มีอีกตัวครับ Mercedes SLR McLaren 722S Roadster  ;D ใช้เครื่องยนต์ V8 ขนาด 5.5 ลิตร ซุปเปอร์ชาร์จ กำลัง 650 แรงม้า

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
มีอีกตัวครับ Mercedes SLR McLaren 722S Roadster  ;D ใช้เครื่องยนต์ V8 ขนาด 5.5 ลิตร ซุปเปอร์ชาร์จ กำลัง 650 แรงม้า
โอ้ว ลืมตัวนี้ไปเลยแหะ แถมเป็นตัวแรงที่สุดในค่ายด้วย 0-100 3วิต้นๆ ความเร็วสูงสุด 339 กม/ชม ทวนความจำเล็กน้อยครับว่าจำอะไรเกี่ยวกับรุ่นนี้ได้บ้าง

ออฟไลน์ Ruksadindan

โอ้ว ลืมตัวนี้ไปเลยแหะ แถมเป็นตัวแรงที่สุดในค่ายด้วย 0-100 3วิต้นๆ ความเร็วสูงสุด 339 กม/ชม ทวนความจำเล็กน้อยครับว่าจำอะไรเกี่ยวกับรุ่นนี้ได้บ้าง

เมื่อเมอร์ซกับแม็ค แยกทาง เจ้ารถคันนี้ก็สลายไปด้วยครับ
เป็นหนึ่งในไม่กี่คันของยี่ห้อนี่ที่ต้องยอมซูฮก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
แต่อาจจะดีแล้วก็ได้นะครับ

ตอนทีทำ SLR ออกมาใหม่ๆ ผมก็ตั้งคำถามเหมือนกัน

"บ้านเฮามี AMG แล้ว ทำไมต้องไปพึ่ง McLaren ด้วย?"

สุดท้ายต่างคนต่างก็ได้ SLS AMG แล้วก็ MP4-12C ก็จบครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ YenChar

ส่วนตัวผมชอบ C Class รุ่นใหม่นะ
ดูลงตัวดี ในราคาที่พอจะเอื้อมถึง

แต่ SLS นี่คือสุดแล้วล่ะครับ
เครื่องความจุสูงๆ ไม่มีระบบช่วยหายใจ
แรงบิดดี ขับได้ตลอดช่วง กดเป็นมา

ในขณะที่ SLR ออกแนวรถแข่ง
แต่ผมชอบช่วงหน้าของรถมากๆ ดูดุดันดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

อ๋อ แล้วก็ที่สำคัญ อย่าลืม 2 ประตู 20 หน้าต่างนะครับ
ใหญ่เป็นเรือธงเขาได้เลย แต่โดนปลดไปเยอะแล้ว