ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง toyota altis cng ครับ  (อ่าน 36676 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่อง toyota altis cng ครับ
« เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 19:19:20 »
พอดีสนใจเจ้า toyota altis cng auto 1.6E และมีคำถามดังนนี้ครับ รบกวนผู้รู้ หรือ ผู้ใช้ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ :D
1.การใช้งานระยะยาว ค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุง จะมากกว่า รถที่ใช้น้ำมัน100%หรือไม่ครับ
2.การที่ตัวรถแบกน้ำหนักถังแก๊สเพิ่มมาจะส่งผลให้ ระบบช่วงล่าง ยาง สึกหรอเร็วกว่ารถปกติหรือไม่ครับ
3.ราคา NGV จะมีการผันผวน ขึ้นราคาเกินสิบบาทในอนาคตหรือไม่ครับ
4.ถ้าใช้แต่แก๊สอย่างเดียวไม่เติมน้ำมัน จะส่งผลเสียอะไรต่อเครื่องยนต์ หรือไม่ครับ
5.อัตราเร่ง ประสิทธิภาพ กำลัง  ถ้าเทียบกับรุ่นใช้น้ำมัน100%(ตระกูล1.6ธรรมดา) แตกต่างกันมากไหมครับ
6.ถ้าสลับมาใช้โหมดน้ำมันอย่างเดียว กำลังเครื่องยนต์หรือประสิทธิภาพจะเทียบเท่าตัว 1.6ธรรมดาหรือไม่ครับ
7.รบกวนช่วยประมาณคร่าวๆอัตราการใช้เชืื้อเพลิง กี่กิโลกรัม ต่อ 100กิโล
8.ความเรียบร้อยของการติดตั้ง มาตรฐาน ความปลอดภัย เปนอย่างไรบ้างครับ
9.จะมีการ minor change โฉม หรือ เปลี่ยนเครื่องมาใช้ dual vvti กับ เกียร cvt ไหมครับ ..(ถ้ามีอีกนานไหมครับ)
10.รบกวนผู้เคยทดลอง ผู้ใช้อยู่ ผู้รู้ แนะนำหรือแชร์ ประสบการณ์เกี่ยวกับรถรุ่นนี้หน่อยครับ
-ขอบคุณมากครับ ถามซะเยอะเลย  ;)

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง toyota altis cng ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 19:32:52 »
ไม่ได้ใช้รถรุ่นนี้ เลยขอไม่ออกความเห็น
แต่ขอฝากประเด็นเดียวว่า ถ้ารับได้กับการต้องหาที่เติมก๊าซ และการเสียเวลาในเข้าคิวเติม
จากประสบการณ์คนรู้จัก ต้องไปเข้าคิวตั้งแต่ตีสี่ ไม่งั้นไม่ได้เติม อีกคนไปเที่ยวเหนือช่วงเทศกาล ต้องใช้น้ำมันตลอดเพราะหาเติมไม่ได้เลย
ไม่ใช่ว่าไม่มีปั๊มนะครับ แต่ไม่มีก๊าซกับคิวยาว เลยไม่ได้เติม ถ้ารับได้กัยเรื่องแบบนี้หรือมีช่องทางในการเติมสะดวกๆ ก็ใช้เถอะครับ มีคนใช้กันเยอะ
ไม่ต้องกลัวปัญหาพวกนี้แล้วหละ

ออฟไลน์ udis

Re: สอบถามเรื่อง toyota altis cng ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 19:49:51 »
ไม่มีความรู้ด้วยกัน แต่ถ้าจองตอนนี้ได้รถปีหน้ามั้งครับ
 ;D ;D ;D

แต่ก็อยากตอบแบบเดาๆครับ
1. ค่าใช้จ่ายสูงกว่าแน่นอนครับ อุปกรณ์เยอะกว่า ระบบเยอะกว่า การควบคุมเยอะมากกว่า เดา่ว่าเพิ่มกว่า 20% แน่นอน!
2. แบกหนักกว่า ถึงจะบอกว่าออกแบบมาเพื่อ CNG นึกถึงคนแบกข้่าวสาร 100 กิโลกรัม ถึงจะแข็งแรงกล้ามเป็นมัด
แน่นอนว่าแบกสบาย แต่รองเท้าที่ใส่ อย่างน้อยๆก็เปลี่ยนบ่อยกว่าเดินตัวเปล่าแน่นอนครับ
3. ไม่น่าจะขึ้นครับ คนจะไปใช้ไฟฟ้ากันหมดแล้ว CNG ไม่ใช่แนวที่คนทั่วไปชอบใจนักครับ
4. เหมือนว่ายังไงก็ต้องใช้น้ำมันช่วยตอนเริ่มครับหรือ Altis ทำได้? ไม่ใช้น้ำมัน 100% ไม่ได้มั้งครับ ไม่ใช่ทาทาซีนอน
5. ไม่รู้ครับ เคยนั่ง Altis ทั้งสองแบบ เร่งดีนะ แต่ไม่สนุก และไม่เพลิดเพลินกับการนั่งนัก เลยรู้สึกว่าแร่งดียังไงก็ไม่ชอบ
6. ใช้น้ำมันอย่างเดียว ยังไงก็สู้ 1.6 เดิมๆไม่ได้ครับ
7. ไม่ทราบครับ
8. เท่าที่เห็น ไม่ค่อยเรียบร้อยนัก บางคนก็ว่าดีมาก อันนี้แล้วแต่ระดับความรู้สึกของแต่ละคนครับ
9. เดาว่าไม่น่ามีครับ แค่นี้ผลิตไม่ทันแล้ว อะไหล่ก็ขาดอยู่แล้วครับ
10. ผู้เดาไม่ขอแชร์ประสบการณ์เกี่ยวกับรถรุ่นนี้ครับ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 20:31:51 โดย udis »

ออฟไลน์ pithakh

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 20:26:31 »
ขอตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ หลังจากที่ได้เคยศึกษาและเคยจองรุ่นนี้ และน้องที่ทำงานใช้อยู่ครับ

1.การใช้งานระยะยาว ค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุง จะมากกว่า รถที่ใช้น้ำมัน100%หรือไม่ครับ
   - ค่าใช้จ่ายที่แน่ๆ ค่ากรองก๊าซทุกๆ 20,000 กิโล จะต้องเสียเพิ่ม 2000 กว่าบาท
2.การที่ตัวรถแบกน้ำหนักถังแก๊สเพิ่มมาจะส่งผลให้ ระบบช่วงล่าง ยาง สึกหรอเร็วกว่ารถปกติหรือไม่ครับ
3.ราคา NGV จะมีการผันผวน ขึ้นราคาเกินสิบบาทในอนาคตหรือไม่ครับ
   - ทุกวันนี้ ปตท. แจ้งขอขึ้นราคา เนื่องจากอ้างว่าต้นทุน 14.5 บาทแล้วครับ อนาคตคงต้องขึ้นครับ และบางปั้มแถวภาคเหนือเกิน 10 บาทแล้วนะครับ ที่เคยเห็นประมาณ 10.5 บาท (ในหนังสือหุ้น ปตท.บอกว่าต้นทุน 17-18 บาทครับ)
4.ถ้าใช้แต่แก๊สอย่างเดียวไม่เติมน้ำมัน จะส่งผลเสียอะไรต่อเครื่องยนต์ หรือไม่ครับ
5.อัตราเร่ง ประสิทธิภาพ กำลัง  ถ้าเทียบกับรุ่นใช้น้ำมัน100%(ตระกูล1.6ธรรมดา) แตกต่างกันมากไหมครับ
6.ถ้าสลับมาใช้โหมดน้ำมันอย่างเดียว กำลังเครื่องยนต์หรือประสิทธิภาพจะเทียบเท่าตัว 1.6ธรรมดาหรือไม่ครับ
7.รบกวนช่วยประมาณคร่าวๆอัตราการใช้เชืื้อเพลิง กี่กิโลกรัม ต่อ 100กิโล
   - เคยถามน้องที่ทำงานครับ วิ่งต่างจังหวัดไกลๆมี 200+ ครับ ถ้าในเมือง 150 ครับ
8.ความเรียบร้อยของการติดตั้ง มาตรฐาน ความปลอดภัย เปนอย่างไรบ้างครับ
9.จะมีการ minor change โฉม หรือ เปลี่ยนเครื่องมาใช้ dual vvti กับ เกียร cvt ไหมครับ ..(ถ้ามีอีกนานไหมครับ)
10.รบกวนผู้เคยทดลอง ผู้ใช้อยู่ ผู้รู้ แนะนำหรือแชร์ ประสบการณ์เกี่ยวกับรถรุ่นนี้หน่อยครับ

ตอบเท่าที่ตอบไ้ด้ครับ ข้อไหนไม่มี=ไม่ตอบครับ เนื่องจากไม่รู้จริง

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 21:36:44 »
-อยู่ที่การขับขี่ครับ ถ้าขับซัดๆๆไม่ถนอม ถ่ายน้ำมันเครื่องล่าช้า แน่นอนต้องดูแลสูงเคร่องโทรมไวครับ เพราะก๊าซจะทำให้ห้องเครื่องร้อนกว่าปกติที่ใช้น้ำมัน

-แน่นอนครับ สำหรับรถโดยทั่วไป เมื่อนำถังเข้ามา มันหนัก จะทำให้สปริงและโช๊คอัพ พังไว ด้วยน้ำหนักที่ต้องแบกตลอดเวลา แต่เห็นทางศูนย์โตต้าที่ผมเดคยสอบถาม ช่วงล่างของตัว CNG แตกต่างจากตัวปกติครับ สปริงและโช๊ครับน้ำหนะักได้ดีกว่า

-คิดว่าแน่นอนครับ ซักวัน มันต้องถึง เพราะตางจังหวัดเอง ก็ไม่ใช่ราคา8.5 ต่อ กก. แบบในเมืองอยู่แล้ว

-แน่นอน ทีเดียว ปั๊มติ๊กพัง หัวฉีดตัน และเครื่องก็พังไวด้วยครับ วครจะใช้น้ำมันทุกครั้งทที่สตารท์ แล้วรอจนอุณภูมิถึงระดับที่ควรจะเปลี่ยนเป็นก๊าซเสียก่อนครับ  (แกซประหยัดแล้วอย่า เขียมน้ำมันเลย)  รถผมเองปกติ ก่อนออกจากบ้านขับน้ำมัน 2-3 กิโล ก่อนเข้าบ้านก็ขับน้ำมัน อีกครับ

5.อัตราเร่ง ประสิทธิภาพ กำลัง  ถ้าเทียบกับรุ่นใช้น้ำมัน100%(ตระกูล1.6ธรรมดา) แตกต่างกันมากไหมครับ
-โดยส่วนตัว altis cng ไม่เคยลองขับครับ แต่ เคยขับ triton cng ด้อยกว่าน้ำมันครับ แต่ถ้าเป็น LPG วิ่งเทียบเท่าน้ำมันเลย

-วิ่งได้ปกติครับ

-อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ แต่ ไทรตัน 2400 cc ของผม วิ่งที่โลละ 0.70 สตางค์ครับ อัลติส คงได้ 50-60 ตังสบายๆ

-สำหรับอัลติส cng เนี๊ยบจริงๆครับ เพราะออกจากโรงงานจริงๆ ไม่ได้ติดข้างนอก โดย SCG แบบ triton หรือ chevrolet optra หรือ mitsubishi lancer

-คิดว่าไม่มีครับ

-ขอบคุณมากครับ ถามซะเยอะเลย  ;)
- ต้องดุลักษณะการใช้งานน่ะครับ ถ้าขับแต่ในเมือง รอ คิวเติมได้ ก็น่าใช้ทีเดียว แต่ถ้าคิดจะออกต่างจังหวัด ออกตัว 1.6G หรือ 1.8 E มาติด LPG น่าจะ เบริคกว่า ณ เวลานี้ครับ   ผมเองมีทั้ง รถ CNG และ LPG  ซึ่ง   แบบ cng ผมไว้วิ่งในเมืองครับ ประหยัดดี แต่รอคิวเติมนานจริงๆ บางที รอตั้ง 30 นาที - 1 ชม แล้วปรากฏว่าแรงดันของปั๊มน้อย เติมเข้าไป 10-15 บาทก็บ่อย เซงไปเลย แต่ถ้า lpg มีเยอะแยะทั่วประเทศ เติมทีก็ 300 กม เป้นอย่างต่ำ สำหรับ
ถังเล็ก ถ้า ถัง 58 ลิตร แบบที่เขาและผมเองใส่ วิ่ง 400 กม สบายๆๆ  ซึ่ง ค่าใช้จ่ายต่อ กม ต่างกันไม่ได้มากมายอะไรเลยครับ  

ทั้งนี้ เป้นความคิดเห็นส่วนตัว และข้อมูลจากแหล่งต่างๆ รวมถึงสอบถามจาก ผู้ใช้งาน และทางศูนย์โตโยต้ามาครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย

ลองเข้าไปดูครับ แล้วจะเข้าใจว่าอะไรแตกต่างบ้าง
http://www.toyota.co.th/altis/

ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 21:41:25 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 02:20:05 »
ผมใช้แต่ 1.6G ไม่ได้ใช้ตัวแก๊ซครับเพราะวิ่งน้อย แนะนำให้เข้าไปตั้งถามในเว็บ www.newaltisclub.com โดยตรง ซึ่งมีปริมาณสมาชิก CNG มากกว่ารุ่น Altis อื่นๆทั้งหมดครับ บางคันใช้งานมากว่าแสนโลแล้ว (ไม่นับสมาชิกแท็กซี่ในคลับนะ)

ขอตอบบางข้อที่ผมรู้นะครับ

- หากใช้งานและมีการดูแลรักษาดีๆ ค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงเท่าที่ฟังเค้าบอกเล่ามา จะต่างกันไม่มากนะครับ มันจะมีค่าตั้งวาล์วหรืออะไรสักอย่างเพิ่มมาประมาณ 1000 บาททุกๆแสนกิโล แต่อายุเครื่องจะสั้นกว่าแน่นอนครับ วิ่งได้สองแสนกิโลก็จะเริ่มไปแล้วครับ ตอนนี้ยังไม่ทราบว่ารถบ้านจะเป็นอย่างไร เพราะว่ารถบ้านที่ผมรู้จักมากสุดเพิ่งวิ่งไป 150,000 กม กว่าๆได้ เห็นก้บอกว่าไม่ได้เสียค่าบำรุงรักษาแพงกว่าปกติ

- รุ่น CNG จากโรงงานมีการเปลี่ยนสปริงและชิ้นส่วนช่วงล่างให้รองรับครับ น้ำหนักที่เพิ่มขึ้นมาไม่คิดก๊าซไม่ได้มากมายนัก เหมือนมีคนอ้วนๆคนนึงนั่งโดยสารมาด้วยครับ ผมจึงคิดว่าไม่น่ามีปัญหาครับ การสึกหรอน่าจะเกิดจากการใช้งานที่มากกว่ารถทั่วไปมากกว่าครับ

- ไม่มีใครตอบได้ครับ แต่ผมถามคำเดียวว่าถ้าเบนซินโซฮอล 91 ราคาลิตรละ 50 บาท NGV 20 บาท คุณเติมอะไรครับ?

- อายุสั้นครับ เพราะความร้อนขณะใช้แก๊ซมากกว่า ระบบจะสึกหรอมากกว่า (เพราะมันแห้งด้วย ไม่มีน้ำมันมาหล่อลื่น)

- เท่าที่ลองจับสัมผัสดู ด้อยกว่ากันนิดๆ แต่ไม่มากครับ ถ้าไม่จับเวลาไม่รู้สึก

- เหมือนข้อ 5 ครับ

- มีคนบอกว่าในเมืองเต็มถังวิ่งได้ 150 โลครับ นอกเมืองสูงสุด 250 โล ลองคำนวนดู

- ล๊อทแรกมีปัญหาเรื่องสปริงวาล์วนิรภัยที่คอยกันแก๊ซดันกลับขณะเติม มันใช้แบบที่ค่า K แข็งไปนิด สปริงเลยสู้แก๊ซครับ เติมไปแปบเดียวตัดแล้ว ทำให้เติมได้แค่ 8-10 บาท ในบางคัน สุดท้ายพอเปลี่ยนก็จบครับ นอกนั้นงานติดตั้งทั่วไป ผมถือว่าเนียนครับ เพราะมันไม่เหมือน Lancer CNG หรือ Aveo CNG ที่เอาไปประกอบนอกไลน์ผลิต มีการเซ็ทอุปกรณ์ให้ใช้งานแก๊ซได้อย่างแท้จริง และมีระบบวาล์วนิรภัยและระบบความปลอดภัยอื่นๆเต็มพิกัด น่าจะอุ่นใจได้อยู่ครับ

รุ่นนี้จะมีไมเนอร์เชนจ์อีกครั้งประมาณ 2013 ครับ ก่อนจะผลัดโฉมเลยประมาณ 2014 อย่างเร็ว หรือ 2015 ต้นปีอย่างช้าสุดครับ ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ไม่มีใครตอบได้ครับ เพราะดูแล้ว เครื่องรุ่นเดิมก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ เกียร์ลูกเดิมก็โอเคอยู่ ไม่ได้ดีเด่ แต่ไม่ได้น่าเกลียดครับ ผมเดาส่วนตัวว่าถ้าจะเปลี่ยนระบบเครื่องหรือเกียร์คงเปลี่ยนตอนผลัดโฉมเลย

- ไปหาอ่านจากเว็บ newaltisclub.com ได้เลยครับ มีคนถามเยอะ และบ่อย ขายดีมากๆช่วงนี้ แต่ถ้าอยากรู้ของ Altis 1.6G ธรรมดา ผมสรุปคร่าวๆแค่นี้

ข้อดี - อัตราเร่งดีเป็นลำดับต้นๆในกลุ่ม (เป็นรองแค่ทีด้าที่เล็กกว่า) ประหยัดน้ำมันกว่าวีออส แต่ด้อยกว่าทีด้า ขับในเมืองได้ดีมาก ความกว้างขวางของห้องโดยสารและบรรยากาศโดยรวมที่ดูเป็นมิตรกับผู้ใช้ ไม่น่าจะดูตกยุคเร็ว การหาของเล่นของแต่ง และซ่อมบำรุงได้ง่าย ช่วงล่างดีขึ้นกว่ารุ่นก่อนมาก จนกล้าพูดได้ว่าให้ความรู้สึกดีกว่าซีวิคเท่าที่ลองขับมาทั้งสองตัว
ข้อเสีย - พวงมาลัยที่จะเบาสำหรับคนไม่ชิน (แต่สำหรับผมชอบนะ ขับชินๆแล้วสบายมือดี) และจะอันตรายถ้าชอบขับเร็ว "และมุด" จุดศูนย์ถ่วงสูงไปนิด ทำให้บางครั้งแม้ช่วงล่างจะดี แต่เมื่อหักเปลี่ยนเลนกระทันหันจะพบอาการส่ายได้ง่าย ท้ายจะเหวียงๆหน่อย และอัตราเร่งจะแผ่วตอนพ้น 120 ไปแล้วครับ

ปล. รุ่นผมเป็นก่อนไมเนอร์เชนจ์ เครื่องและเกียร์เดียวกับ CNG ปัจจุบัน
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 07:57:09 »
ขอแจมครับ แก๊ส NGV ติดเองคันนึง + LPG ติดเองอีกคัน

1. การใช้งานระยะยาว

แน่นอนว่าค่าใช้จ่ายต้องเพิ่มครับ พี่ๆ Reply บน พูดไว้ชัดเจน ของผมก็ตามนั้น

2. ช่วงล่าง

ติดเอง ใช้มา 3 ปี เริ่มมีเสียงฝืดมาจากช่วงล่างหลัง แต่เพราะไม่ได้เปลี่ยนช็อกอัพ แค่ปรับตั้งใหม่ มันเลยเสื่อมเร็วนิดนึงครับ (ช่วงล่างนี้อายุ 15 ปีแล้ว)

3. ราคา

นี่เป็นประเด็นที่ทะเลาะกันมานาน ราคา NGV จริงๆ ตอนนี้ ในกทม. 14.50 บาท/กิโลกรัม (LPG 20บาท/ลิตร) แต่รัฐอุดไว้ (อีกนานแค่ไหน มิทราบ.....)

ถ้าอนาคตจะขึ้นแน่ครับ แต่อย่างน้อย เชื่อว่าไม่มีรัฐบาลพรรคไหนกล้าให้ NGV แพงกว่า LPG และให้ LPG แพงกว่าน้ำมันแน่นอน

อาจจะลดการอุดหนุน 8.5 ขึ้นเป็น 9.5 อะไรแบบนี้ครับ แต่ถ้าขึ้นมากกว่านี้ ต้องลดการอุด LPG ด้วย เพื่อไม่ให้ราคาแซงกัน

4. ถ้าไม่เติมน้ำมัน

ALTIS CNG และ CNG ติดเองทุกระบบ ยกเว้น Tata Zenon CNG ยังต้องใช้น้ำมันตอนสตาร์ตครับ ถ้าตอบแบบตรงตัวที่สุด คือ ถ้าไม่เติมน้ำมัน

พอน้ำมันหมดถัง จะสตาร์ตไม่ติดครับ ยังไงก็ต้องเติม

และแนะนำแบบเดียวกับ Reply บนๆ ครับ ควรวิ่งน้ำมันจนเครื่องอุ่นแล้วค่อยเปลี่ยน และเปลี่ยนเป็นน้ำมันก่อนดับเครื่องสักพักด้วย

ลองคิดดูว่าเรา(รถ)ตื่นเช้า(สตาร์ต)มา คอแห้งๆ จู่ๆ เราคว้าขนมกรุบกรอบ(แก๊ส)มากินเลย โดยไม่กินน้ำ(น้ำมัน)ก่อน เราจะสะอึก

หรือตอนก่อนนอน เรากินขนมกรุบกรอบเสร็จ นอนเลย ไม่กินน้ำให้ลื่นคอสักอึกนึงเลยล่ะ?

5. อัตราเร่ง

ตอนที่ไปติดยังไม่ได้ศึกษาเครื่องยนต์มากเท่าที่ควรครับ จับ VTEC ไปติด NGV อืดมาก (เพื่อนพ่อที่บริษัท VTEC+LPG ก็บอกว่าอืด)

เพราะเป็นเครื่องยนต์ที่มีความเฉพาะทางกับน้ำมันมากเกินไป เพราะตอนวิ่งน้ำมันนี่ สุดยอดครับ ทั้งอัตราเร่ง และการสิ้นเปลือง ชนิดที่ VVT-i ตัวเก่า เทียบไม่ติด

แต่ VVT-i ทั้งตัวเก่าและใหม่ ไม่มีปัญหากับก๊าซ แรงจะแผ่วลงนิดหน่อย แต่เชื่อว่าหลายคนรับได้ครับ (เพราะมันประหยัด)

6. เมื่อใช้โหมดน้ำมัน <-- ตอบไปแล้วครับ ข้อ 5

7. อัตราการสิ้นเปลือง

เท่าที่ใช้มา อัตราการสิ้นเปลืองของก๊าซ NGV จะดีกว่าน้ำมันราว 5% ครับ คันนี้ ก่อนติดก๊าซ วิ่งน้ำมันได้ 10.0 กม./ลิตร แบบพอดีๆ

พอติดก๊าซ วิ่งได้ 10.5 กม./กิโลกรัม ครับ เคยได้มากถึง 11 (ปล. ถ้าจะจับแบบนี้ ต้องดูแรงดันหัวจ่ายด้วย ว่าเท่ากับที่เราเติมครั้งที่แล้วหรือไม่

แล้วหักระยะทางที่วิ่งน้ำมันออก แล้วค่อยหาร)

แต่ถ้า LPG กลับข้างครับ แย่กว่าน้ำมัน 10% กว่าๆ จากเดิม 11.0 กม./ลิตร เหลือ 9.5

8. การติดตั้ง <--- ไม่ขอตอบครับ ไม่เคยใช้รถที่ติดก๊าซจากโรงงาน

9. MinorChange CVT

ถ้าอยากใช้ CVT หมายความว่าจะต้องมีความรับผิดชอบและค่าใช้จ่ายในการดูแลเพิ่มขึ้นนะครับ พร้อมหรือเปล่า

ถ้าอยากได้เพียงการประหยัดก๊าซอีกต่อนึง มันอาจไม่ค่อยคุ้มนะครับ

10.รถรุ่นนี้<--- ไม่ขอตอบครับ

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 18:53:35 »
ใช้รถแก๊สจากโรงงานเหมือนกัน แต่ไม่ได้ใช้ Altis นะครับ แต่คุณอาใช้อยู่ครับ

1. น่าจะมีค่าใช่จ่ายเพิ่มในเรื่องการซ่อมบำรุงระบบแก๊ส และ เครื่องยนต์ครับ
    แต่หักลบกันกับค่าน้ำมันแล้วก็ยังถูกกว่าครับ
2. มีการปรับปรุงช่วงล่างเพื่อรับ นน. มาแล้วนะครับ ไม่น่าจะมีปัญหามากอะไร
    ลองคิดว่า รถที่นั่ง2คนเป็นประจำ กับรถที่นั่ง คนเดียวประจำ จะมีค่าซ่อมที่ต่างกันไหม๊
3. อันนี้ต้องแล้วแต่รัฐบาล แต่ไม่แน่ครับ หากว่ามีพลังงานไฟฟ้าเข้ามา ก็อาจส่งผลให้แก๊สราคาขึ้น
4. จะขาดการหล่อลื่นให้กับเครื่องยนต์ครับ ไม่ดีมากๆเลยครับ
5. แตกต่างแบบเห็นได้เลยครับ
    แต่ไม่ได้มากมายอะไรครับ
6. จริงๆแล้วน่าจะปกติครับ
    แต่ต้องแบกถังแก๊สเพิ่ม = รับนน.เพิ่มไปด้วย = น่าจะอืดขึ้นหน่อย ตาม ทรษฎี
    แต่ดูคงไม่ออกหรอกครับ
7. เอาเป็นว่า เติมเต็มถัง 120-140 บาท วิ่งได้ 200 กม. โดยประมาณครับ
8. อย่างน้อยก็มีการตรวจเช็ค QC จากศูนย์อีกรแบ แทนที่จะเป็นอู่อย่างเดียว
    ดังนั้น บอกได้แค่ว่า มั่นใจได้มากกว่าครับ
    แถมได้ประกันจากศูนย์อีก
9. อันนี้ไม่รู้จิงๆครับ
10. คุณอาใช้อยู่ ผมดูแล้ว รู้สึกมันโล้นไปหน่อยครับ ประมาณเตรียมขายให้แท็กซี่เต็มที่
      อีกอย่าง อาผม บอกว่ามีแต่เกียร์ธรรมดา ไม่มีออโต แต่ตอนนี้ ไม่ทราบ อาจมีเกียร์ออโต้ด้วยครับ

แถมอีกอย่าง - เรื่องเติมแก๊สนะครับ
ต้องเลือกเวลาเติมครับ ถ้าไปเติมตรงกับเวลาที่แท็กซี่จะแแกกะแล้วล่ะก็ เป็นชม.เลยครับ
แต่ถ้าไม่ตรงก็ไม่นานครับ ผมไปเติมประมาณ 6.30 PM เป็นประจำ ไม่มีรอนานเลยครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 01:02:08 »
ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ :D