ผู้เขียน หัวข้อ: ควรทำอย่างไรเมื่อถูกเด็กปั๊มเติมน้ำมันให้ผิดชนิด  (อ่าน 14348 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
เผอิญผมเกิดสงสัยอะครับ เลยขอสมมติเหตุการณ์ดังต่อไปนี้ครับ
1 สมมติว่า รถเราเปนเครื่องยนต์ดีเซล แล้วเด็กปั๊มกลับเติมเบนซินให้ รู้ตัวพอดีตอนเติมเสร็จ แต่ยังไม่ได้สตาร์ทรถ กรณีแบบนี้ควรทำอย่างไรอะครับ (สมมติว่า มีดีเซลปนอยู่ครึ่งถังครับ)
2 สมมติว่า กรณีข้อหนึ่ง แต่เปน เครื่องเบนซิน ดันเติม ดีเซล
3 กรณีไม่ได้ดับเครื่อง เข้าปั๊มเติม ปรากฎว่าเติมน้ำมันผิดชนิด ควรทำอย่างไรครับ
4 จากข้อ3 อุปกรณ์ส่วนไหนที่จะเสียหายมากทีี่สุดครับ

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
ตอบแบบพอรู้นิดหน่อยนะครับ จากประสบการณ์ที่เคยเจอ

1.ต้องล้างถังครับ แล้วทางปั้มก็ต้องรับผิดชอบด้วยครับ

3.เคยได้ยินมาว่าถ้าเป็นเครื่องคอมมอนเรลก็พังอ่ะครับ แต่ถ้าเป็นเครื่องธรรมดาก็ต้องไล่ระบบใหม่ครับ

ข้อ 2 กับข้อ 4 ไม่ทราบจริงๆครับ

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
โดนมาแล้วครับ  พี่สาวขับ triton เบนซิล ไป ปั๊มเชลล์ ที่พัทยาใต้ บอก  เบนซิน 91  500 บาท (ของเดิมมี ขีดนึง)  พวกเติม ดีเซล เข้าไปครับ 500 บาท

ดีว่า รถดับเครื่องอยู่พี่สาวหันไปเจอตอนเติมจะเสร็จละ เลยโทรมาตามผม

ทางเจ้าของปั๊ม ก็บอกจะรับผิดชอบถ่ายออกให้ และเติมให้ใหม่  เขาเข้นรถผมไป ส่วนของที่ล้างรถครับ เพราะมี ที่ยกรถ เพราะกะจะหารูถ่ายน้ำมันออกจากถัง ปรากฏว่าไม่มีรูถ่ายครับ เลยต้องใช้วิธี เอาสายยาง แหย่ไปทางรูเติม แล้วดูดออกครับ

ใช้เวลานานเหมือนกันครับ

แล้วเขาก็จัดการเติม น้ำมันเบนซิลกลับไปให้ 500 ครับ แล้วติดเครื่อง  ก็ติดได้เลย แต่เสียงดังมากกกก ซักพักมันก็เงียบไปครับ สงสัยน้ำมันไม่หมดเท่าไหร่  ผมจึงขับออกจากปั๊มนี้ แล้วไปปั๊มอื่น เติม เบนซิลเข้าไปอีกเยอะๆๆครับ

เขาก็บอกจะรับผิดอบให้โดยการ นำรถมาล้างอัดฉีดละกันพรุ่งนี้.... :o

เนื่องด้วยวันนั้นมันดึกมากๆด้วยครับ ก็ไม่รู้จะทำยังไงดี หาเบอร์โทรของมิตซูที่เป็นบริการฉุกเฉินไม่เจอด้วยครับ ...

ก็ยังไม่แน่ใจเหมือนกัน ถ้ารถติดเครื่องอยู่แล้วเติมดีเซลเข้าไป จะเกิดอะไรขึ้น และจะรับผิดชอบยังไง...

1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ตามความเข้าใจผมนะ

1 และ 2 ก็ให้เขาถ่ายออก แล้วเติมน้ำมันที่ถูกต้องกลับเข้าไปตามจำนวนเงินที่เติมจากปั๊มของเขา ส่วนที่เหลือก็คงเก็บไว้ให้เจ็บใจเล่น ไม่ก็ให้ปั๊มเอาไปทิ้งเพราะมันผสมไปแล้ว - -"

ผมคิดว่าไม่น่ามีอุปกรณ์อะไรเสีย เนื่องจากตัวปั๊มดูดน้ำมันของเครื่องยังไม่ทำงาน แต่ถ้าบิดสวิตไปที่ on ค้างไว้นั่นหมายความว่ามันเริ่มดูดเข้าไปแล้วก็ตัวใครตัวมันล่ะ แต่ผลเสียที่ได้จะน้อยกว่าหลังจากสตาร์ทเครื่องไปแล้ว

3 เครื่องเดินสะดุดแล้วดับไปในที่สุด ส่วนผลเสียก็แล้วแต่ชนิดเครื่องยนต์ล่ะครับ รอท่านอื่นมาตอบแทนดีกว่า ^^"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ tokyo

เหนือสิ่งอื่นใด อยากให้ใจเย็นๆก่อนครับ
ตอนผมเป็นเด็กปั๊ม เห็นดีแม็กมาจะเติมb2 แต่เด็กปั๊มอีกคนเติมb5ให้ ลุงแกด่าเละเทะเลย "ถ้าเครื่อง(ผม)น็อก (คุณ)จะรับผิดชอบมั้ย" ในใจผมก็คิดดีนะไม่ใช่ผมที่ไปเติมคันนั้น

ยังไงเด็กปั๊มก็คือเด็กปั๊ม ถ้าเขามีความรับผิดชอบมีความรู้ เขาคงไม่มาเป็นเด็กปั๊มหลอก
ที่ทำได้ดีที่สุดที่หลายๆกระทู้เคยพูดมาแล้วก็คงต้องลุกออกไปเฝ้า
หรือถ้าขี้เกียจแค่หันไปมองตอนหยิบหัวจ่ายก็น่าจะรู้แล้วนะว่าผิดหรือป่าว

07 mazda 3

ออฟไลน์ nakul18

• **
ปั๊ม รับผิดชอบครับ ไม่ว่าจะไปหักเงินเดือนเด็กปั๊มที่เติมผิดให้เราทีหลัง ก็ ตามแต่

ถ้าไม่ติดเครื่อง ถ้าไม่เปิดสวิตซ์ ไว้ ยังไม่เป้นอะไร ครับ ดูดออก เติมใหม่ เคยเอา โฟล์คตู้รถประจำตำแหน่งเจ้านายเครื่อง เบนซิน ไปเติม เด็กปั๊ม เติมผิด เติม ดีเซลมาให้ พี่คนขับรถ แทบจะ ต่อยเด็ก ปั๊มครับวันนั้น ส่วนอุปกรณ์ อะไรจะเสีย ไม่ทราบจริงๆ ครับ แหะ ๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
1. ตั้งสติ
2. อย่าติดเครื่อง
3. ถ่ายออก
4. เรียกร้องการชดใช้ (ถ้าหากมีความเสียหาย)

ปั้มอื่นผมไม่รู้ แต่ถ้าเป็นเชลล์ ปกติจะมีประกันปั้มในกรณีเกิดเหตุฉุกเฉินครับ (ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ยังมีไหม แต่น่าจะมี)

แต่ สำคัญเหนือสิ่งอื่นใด รถของท่าน ลงมาดูเถอะครับ คุณอย่าไปคาดหวังอะไรกับเด็กปั้มเงินเดือนไม่กี่พันบาทเลย บางคนเขาอ่านหนังสือไม่ออกด้วยซ้ำ

แล้วผมขอเถอะครับ คุยกันดีๆ ได้ครับ เรื่องแบบนี้ อย่าไปอาละวาดในปั้มเลย มันไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก เดี๋ยวนี้เด็กปั้มหายาก เพราะงานไม่ค่อยมีวันหยุด เดี๋ยวนี้ชอบไปทำโรงงานกัน ถ้าเด็กมันโมโหออกขึ้นมา เถ้าแก่ซวยอีก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ naikai

• **
เคยเจอมาแล้วครับ ต้องทำใจนิดหนึ่งครับ เด็กความรับผิดชอบต่ำเกือบทั้งนั้น เท่ากับค่าจ้างล่ะครับ

ตอนนั้นเป็นรถปิคอัพของทางราชการ ส่วนใหญ่ใช้เบนซินกัน เด็กเติมดีเซลเข้าไป

ออกตัวไปเครื่องดับครับ โชคดียังไม่พ้นปั๊ม เด็กทำหน้าไม่รับผิดชอบ เหมือนบอกว่า เราน่ะผิดครับ

สมัยก่อนน้ำมันถูกครับ ทางปั๊มจัดการให้ครับ ถ่ายน้ำมันออกจากถังให้ แล้วเติมกลับไปเท่ากับที่เราซื้อ

สรุปขาดทุนน้ำมันเก่าไป

รถที่ใช้เบนซินระวังหน่อยครับ ไม่คุ้มเสียครับ ถ้าคุณออกไปจากปั๊มแล้ว ยากที่เขาจะรับผิดครับ

ยกเว้นคุณเพิ่งขอใบเสร็จจากเขามา หรือมีหลักฐานว่าเติมมาจากเขาครับ

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
แม่ผมเคยเติมผิดครับ ตอนซื้อ 220CDI มาใหม่ๆ บอกเด็กปั๊มว่าโซฮอล 95 เต็มถังด้วยความเคยชิน ไม่ได้ดับเครื่องด้วย เติมไปเกือบเต็มนึกขึ้นได้รีบดับเครื่องแทบไม่ทัน
ต้องเรียกรถมายกไปเข้าศูนย์ให้ล้างระบบเชื้อเพลิงทั้งหมดครับ โชคดียังดับเครื่องทันถ้าขับออกไปละเครื่องพังแน่ๆ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดังนั้นถ้าดับเครื่องได้ก็เป็นการป้องกันที่ดีครับ
การป้องกันอีกอย่างลงไปมองเองเลยครับ แน่นอน

ออฟไลน์ PAN

รถที่เหมือนเติมเบนซิน แต่เติมดีเซลนั้นต้องระวังครับบ เพราะฉะนั้นเวลาเติมน้ำมันต้องมองเด็กปั้มด้วยว่าจะเดินไปหยิบที่เติมน้ำมันชนิดไหนถ้าเติมผิดต้องรีบตะโกนทันที ทางที่ดีควรดับเครื่อง+ลงจากรถตอนเติมน้ำมันด้วยครับ เพื่อความสบายใจ แต่เคยไหมครับที่โดนเติมน้ำมันจนล้น จนน้ำมันไหลมาโดนสีรถ  >:( น่าโมโหที่สุด ไม่เข้าใจว่าทำไมเวลาเติมเต็มถังแล้ว ก็พยายามที่จะเติมให้มันเลยไปเยอะๆด้วยนะ มาเตืนไว้ครับว่าเวลาเติมให้เติมเป็นเงินลงตัวจะดีที่สุดด้วยครับ

ออฟไลน์ 007

• **
  • ชีวิตติดน้อง2
ดับเครื่องลงไปดูเขาเติมน้ำมันดีกว่า กันโดนโกง กันเติมผิด

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รถที่เหมือนเติมเบนซิน แต่เติมดีเซลนั้นต้องระวังครับบ เพราะฉะนั้นเวลาเติมน้ำมันต้องมองเด็กปั้มด้วยว่าจะเดินไปหยิบที่เติมน้ำมันชนิดไหนถ้าเติมผิดต้องรีบตะโกนทันที ทางที่ดีควรดับเครื่อง+ลงจากรถตอนเติมน้ำมันด้วยครับ เพื่อความสบายใจ แต่เคยไหมครับที่โดนเติมน้ำมันจนล้น จนน้ำมันไหลมาโดนสีรถ  >:( น่าโมโหที่สุด ไม่เข้าใจว่าทำไมเวลาเติมเต็มถังแล้ว ก็พยายามที่จะเติมให้มันเลยไปเยอะๆด้วยนะ มาเตืนไว้ครับว่าเวลาเติมให้เติมเป็นเงินลงตัวจะดีที่สุดด้วยครับ

บางทีจังหวะหัวจ่ายตัด มันกระเฉาะก็เป็นได้ครับ เติมเต็มถังต้องวัดดวง

แต่ผมเคยโดนหนักสุดคือ หัวจ่ายไม่ตัดตอนเติมเต็ม โอ้พระเจ้า ร้องจ้ากครับ หัวจ่ายมันเสีย แล้วปั้มเขาไม่ได้ซ่อม
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ jkhl

• **
ขนาดหัวจ่ายมันเท่ากันเหรอครับ ทำไมเหมือนเคยเห็นว่ามันใหญ่ไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ jones

ก่อนอื่นก้รีบดับเครื่องก่อนเรยครับ แล้วถ้าเด็กปั๊มมันเติมผิด ก้เรียงร้องความรับผิดชอบไปตามระเบียบ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ