ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้บ่น "คิดยังไง กับรถที่ขับในกรุงเทพแล้วเปิดไฟตัดหมอก เปิดไฟสูงวิ่ง"  (อ่าน 13047 ครั้ง)

ออฟไลน์ kapeta

• Newbie
  • *
 คือผมก็ไม่ทราบว่าในกรุงเทพมันหมอกเยอะหรือยังไง ทั้งเปิดไฟตัดหมอก เปิดไฟสูง ถามจริง ๆ ว่าเปิดแล้วมันได้อะไร ถนนในกรุงเทพก้อสว่างมาก  อีกอย่างที่สำคัญที่สุดเลยนะครับ รถที่สวนมาอยากจะบอกว่า แสบตามากครับ ไฟหน้าพี่ท่านแต่ละคน ไม่รู้ว่าบ้าพลังมาจากไหน เหอ ๆๆ  จริง ๆ แล้วตำรวจจับได้ไหมอ่ะครับ พวกเปิดไฟตัดหมอกวิ่งเนี่ย

แค่บ่นนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เป็นเอามากครับ
ตำรวจก็จับบ้างไม่จับบ้าง แล้วแต่ความใส่ใจในหน้าที่ครับ

ออฟไลน์ rtong

ต่างจังหวัด ก็เป็นเหมือนกัน  เวลาเจอก็รู้สึกหงุดหงิด

หน้าจะ....ซะให้เข็ด >:(

keanetona

• บุคคลทั่วไป
การเปิดไฟตัดหมอกหน้าหลังในสภาพอากาศปกติ เป็นการประจานตัวเองครับ

ส่วนการเปิดไฟสูงวิ่ง ถ้าไม่เกรียน ก็ขับรถไม่แข็ง(เพราะไม่รู้วิธีเปิดปิดไฟสูง)

แต่รวมๆ หงุดหงิดกับพวกนี้เอามากๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
มันบ่งบอกว่า "โง่" ครับ แต่เขาดันนึกว่าเท่ห์

แต่ไฟสูง บางทีผมอยู่ต่างจังหวัด ก็เปิดสวนเข้าลูกกะตาชาวบ้านบ้างเหมือนกัน คือบางจังหวะมันมองไม่เห็นจริงๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
โดยเฉพาะไอ vigo นะ เปิดแค่ไฟธรรมดาเหมือนเปืดไฟสูงรำคานมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 13:50:24 โดย pny212 »
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ printpi

• Jr. Member
  • **
ไฟตัดหมอกในอากาศปกติพอทนได้ พวกนี้แยงตาไม่มาก
พอลืมๆไปได้ เดี๋ยวจะแก่ไวถ้าโกรธ

แต่พวกไฟสูงนี้ หรือไปงัดไฟต่ำขึ้น หรือ พวกจัดจริตซีนอน แล้ว 'จน' ทรัพย์หมด
ไม่ใส่ Projector  เหล่านี้ ดิชั้น เส้นกระตุกหมดค่ะ

เบาๆ

NgoH

ไฟตัดหมอกถ้าดวงไม่ใหญ่เกินไป และไม่แยงตา ก็พอทนได้ แต่พวกเปิดไฟสูงและสีไฟลำแสงไม่ปกตินิ่ซิเกลียดมาก

ออฟไลน์ Satanic za'

คิดว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาแล้วครับ(ประชด) เพราะไม่รู้จะทำยังไงกับสันดานคนพวกนี้แล้ว

ทำใจสถานะเดียว

คนพวกนี้เสียชีวิตหมดเมือไหร่ ประเทศเราก็จะเจริญขึ้นเองครับ (ผมรุ้ว่าพูดแรง แต่ผมพูดเรื่องจริง)

ออฟไลน์ MoLee

เจอแล้วก็หงุดหงิดครับ แต่ก็ไม่รู้จะทำไงดี ได้แต่นั่งคิดในใจว่า ขอให้พวกนี้ หลอดไฟตัดหมอก ขาดเร็วๆนะ
บ้างคัน ที่ติดจากโรงงานพอทนได้ แต่ที่เอาไปติดข้างนอกเนี้ย  ไม่ไหวจริงๆ

ฝากถึงคนที่ยังเปิดไฟตัดหมอกอยู่ ขอเถอะนะครับ ถ้าคุณมีสมองพอแยกแยะความหมายของคำว่า ไฟตัดหมอก ถูกล่ะก็ช่วยปิดเถอะนะครับ  :-\

แล้วก็เจออีกจำพวกนึง  ไม่เปิดไฟวิ่งตอนกลางคืน งง จริงๆ  กำลังจะเลี้ยวเข้าซอย ไอ้เราก็หวังดี กะพริบ ไฟสูงใส่ คนที่นั่งมาข้างๆ มันก็ทำตา เคืองๆ  (ก็มาเตือนดีๆแล้วนะ )

ของแบบนี้เจอกี่ทีๆ ก็ทำให้ผมหงุดหงิดทุกที่เลย คิดแล้วเซ็ง :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 15:39:25 โดย Moza!!! »

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ไม่รู้ผมเป็นคนเลวหรือเปล่า? เวลาเจอพวกเปิดไฟตัดหาหอก (หมอก) ผมมักจะขับ vios G อยู่
ซึ่งแน่นอนผมจะไม่รีรอที่จะเปิดไฟตัดหมอกตามไปจี้ท้าย ถ้าเค้ามีไฟตัดหมอกหลังด้วยยิ่งดี
ผมจะไปปาดหน้าพร้อมเปิดไฟหาหอกหลัง แล้วขับช้า ๆ ถ้ายังไม่รู้ตัวก็ปล่อยมันไปครับ
แล้วผมก็ปิดตามระเบียบ ตั้งแต่ได้รถมายังไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเปิดตัดหมอกทั้งหน้า-หลังเลยครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ dEsiGnz

• **
ไฟหน้า Vigo ธรรมดาก็แยงตามากแล้วสำหรับผม

รถเขาสูง หรือรถผมเตี้ยไม่รู้ พอดีกันจริงๆ รู้สึกแย่ครับแต่ทำไรไม่ได้หรอกผมว่า

ยิ่งเจอพวกไฟ ซีน่อน แสบลูกตามาก  :-[

ออฟไลน์ Pluem_411

ไฟหน้า Vigo ธรรมดาก็แยงตามากแล้วสำหรับผม

รถเขาสูง หรือรถผมเตี้ยไม่รู้ พอดีกันจริงๆ รู้สึกแย่ครับแต่ทำไรไม่ได้หรอกผมว่า

ยิ่งเจอพวกไฟ ซีน่อน แสบลูกตามาก  :-[
เห็นด้วยอย่างยิ่งรำคาญสุดๆไอ vigo เนี่ย
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
เจอประจำทุกรุ่นที่มีไฟตัดหมอก  ผมเองก็มีแต่ไม่เปิดเพราะรถผมมันซีนอนอยู่แล้ว มันไม่เข้ากัน อิอิ

ออฟไลน์ SkyTrekker

• **
ทำใจเถอะครับ

ขี้เกียจบ่นแล้ว

ออฟไลน์ H.

บ่นไปก็ไร้จอย สงสัยจะอ่าน/ฟังภาษาไทยไม่ออกละมั้งครับ เลยไม่รู้ว่าไฟแต่ละดวงควรใช้ตอนไหน
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

จะว่าไปคนจะใช้มันอาจจะแปลความหมายของไฟตัดหมอกไม่ออกเลยก็ได้
เมื่อวาน ในเว็บอื่น เห็นคนโพสต์รูปโฟร์ถือโทรศัพท์ที่เชื่อมจากแบล็คเบอรี่ มีอีกคนมาบอกว่า มันคือ "แฮนด์ฟรี" ทั้งที่จับคุยอยู่แท้ๆ สงสัยคนนั้นมันคง "เบรนเฟล" ครับ

ไม่รู้ผมเป็นคนเลวหรือเปล่า? เวลาเจอพวกเปิดไฟตัดหาหอก (หมอก) ผมมักจะขับ vios G อยู่
ซึ่งแน่นอนผมจะไม่รีรอที่จะเปิดไฟตัดหมอกตามไปจี้ท้าย ถ้าเค้ามีไฟตัดหมอกหลังด้วยยิ่งดี
ผมจะไปปาดหน้าพร้อมเปิดไฟหาหอกหลัง แล้วขับช้า ๆ ถ้ายังไม่รู้ตัวก็ปล่อยมันไปครับ
แล้วผมก็ปิดตามระเบียบ ตั้งแต่ได้รถมายังไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเปิดตัดหมอกทั้งหน้า-หลังเลยครับ
ใช้สวนกลับก็เป็นอีกจุดประสงค์ครับ  ;)

ออฟไลน์ parwitch

• **
ไฟตัดหมอกนี่เฉยๆ ครับ ไม่รู้สึกว่าแยงตา ไม่ว่าไฟหน้้าหรือไฟหลัง หรือเป็นเพราะรถผมสูงก็ไม่รู้ (Triton Plus)
แต่ไฟสูงนี่เจอบ่อย แสบตา แต่พยายามคิดว่าเป็นเพราะรถเราสูงเค้าเลยเข้าใจผิดว่าเราเปิดไฟสูง เลยเปิดไฟสูงสู้
สุดท้ายก็เลยไม่สนใจอะไร

ออฟไลน์ gankstardra

• **
แถวๆเชียงใหม่ก็นิยมเปิดนะครับเน้อ ในเมืองด้วย ขี่รถผ่าน แสบตาขนาด

ออฟไลน์ Fly to dream

ไฟตัดหมอก ผมไม่มีปัญหาครับ เพราะมันไม่ได้ขนาดจะส่องตาได้ แต่ซีน่อนเถื่อนค่า K สูงนี่สิ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Phongrapee

ผมเคยเกือบชนเด็กตายก็เพราะไอ้ไฟตัดหมอกนี่มาแล้ว

alzeto

พวก ที่อวดว่ามีไฟตัดหมอก หลัง วิง่นี่

ริงโกะ ไม่อยากด่าอะไรมากค่ะ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
แถวบ้านผมนี้ส่วนใหญ่จะเป็น จิ๊บๆ, เดินหน้ารวยหรือทั้งตารางธาตุ, Rising Spirit, Make It Happen แถมบางคันไม่เปิดไฟหน้าแต่เปิดไฟตัดหมอกแทนซะงั้น :P
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
พวกนี้ ปกติจะ ชูนิ้วที่ไม่ใช่ โป้ง+ชี้+นาง+ก้อย ใส่มัน

อีกอย่างที่รังเกียจมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
คือพวก รถยกสูงน่ะ
ไฟหน้า บางทีเข้าใจนะว่าไม่ได้เปิดไฟสูงอะไร

แต่ไฟมันอยู่สูง แสบตาคันหน้าเฟ้ยยยยยยยยย!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ไม่สนหรอกนะ ว่าจะจำเป็นยังไง หรือปรับไม่ได้ยังไง

เพราะว่า การที่คุณขับรถยกสูงกันน่ะ ความจำเป็นของคุณไม่ได้เกี่ยวอะไรกับผมเลย

แต่ผมต้องมารับกรรม เวลาโดนไฟหน้าไอ้พวกนี้ส่องท้าย นี่มันหมายความว่ายังไง >:(
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ Mosex

• Newbie
  • *
ไฟตัดหมอกเดิมๆจากโรงงานนี่ โอเคนะครับ รับได้เพราะมันคงเป็นเรื่องปกติของสังคมละ   

แต่ไอ้ไฟตัดหมอกเปลี่ยนหลอดมา  หรือพวกที่เปลี่ยนกันชนหน้าแต่งมา แล้วไฟตัดหมอกไม่ได้ระดับ

ส่องเข้าตาคันสวนมานี่ แย่มากๆครับ

ปล.  ตจว. บางครั้งต้องเปิดไฟตัดหมอกนะครับ  เพราะว่าผิวถนนมีแต่หลุมแต่บ่อ  ตัดหมอกจะช่วยให้เห็นทัศนวิสัยใกล้ๆ ดีขึ้น(มากๆ)ครับ   แต่รถผมปรับระดับไฟตัดหมอกให้ส่องลงพื้นเพื่อให้เห็นพื้นถนนครับ  ไม่ส่องตาแน่นอน  คันวิ่งสวนมาจะเห็นเป็นแค่ไฟจุดๆ เท่านั้น

ออฟไลน์ loading

• **
ไฟตัดหมอก เก๋งไม่เท่าไรหรอกครับเพราะหลอดเล็กและอยู่ระดับต่ำ  แต่ไฟตัดหมอกรถกระบะเนี้ยสิ จอดเทียบแล้ว สูงประมาณไฟหน้ารถเก๋งเลยงะ หลอดใหญ่ด้วยสว่างกว่าไฟหน้าตัวเองซะอีก ไฟหน้าวีโก้นิ เอาเรื่องครับ ดีแมกไม่เท่าไร ถ้าผมเปิดผมจะเปิดตอนที่ขับตามถนนที่ไม่ค่อยมีรถ หรือข้างถนนมีต้นไม้ทึบ เพราะเวลามีอะไรพุ่งออกมาจะได้เห็นชัดๆ (ผี) เอิ๊กๆ ต่างจังหวัดก็มีลุ้นอยู่บ่อยๆครับเวลาที่ต้องเดินทางไปตามถนนที่มีแค่ข้างละ 1 เลน และมีต้นไม้รกทึบข้างถนน

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
บางครั้งเขาก็ไม่ได้ตั้งใจจะเปิดไฟสูงหรอกครับ อย่างรถผมตอนออกต่างจังหวัด ผมก็เปิดไฟปกติวิ่ง แต่รถที่สวนมาคงคิดว่า"ไอ้นี่เปิดไฟสูงวิ่งรึไงวะ" "แม่มไร้มารยาทหวะ" ผมก็เลยต้องโดนสาดไฟสูงกลับมา
จะให้เปิดไฟหรี่วิ่งเดี๋ยวก็มองไม่เห็นทาง เปิดไฟตัดหมอกนี่ก็ยิ่งแล้วใหญ่ บางครั้งก็นึกน้อยใจนะ
ครั้นจะไปปรับไฟให้ต่ำกว่านี้ก็กลัวว่ามันจะผิดแบบที่วิศวกรเขาตั้งมาเดี๋ยวจะทำให้มองได้สั้นลง ผิดแบบที่วิศวกรเซ็ตมา กะระยะไม่ถูก เดี๋ยวจะอันตรายอีก
เพราะเคยขับนีโอติดไฟแดงโดนวีโก้ต่อท้าย ไฟแสบตามากเลย พี่คนขับเขาก็ปิดไฟหน้าลง ทำให้ผมรู้เลยว่าที่หลายคนบ่นกันมันเป็นยังไง ตอนนี้เวลาจอดติดไฟแดง ถ้าไฟมันไปรบกวนสายตาคันหน้าผมก็ปิดไฟหน้าเอาครับ พอจะขับก็ค่อยเปิดไฟ

ออฟไลน์ tg

• **
ทำใจแล้วครับสำหรับคนพวกนี้ แต่ก็มีบางพวกที่เปิดแต่ไฟตัดหมอกไม่เปิดไฟใหญ่ก็มีคิดได้ไงอะหรือว่าเขาประหยัดพลังงานหรอ

ออฟไลน์ LimitedEdition

บ่นได้นะ

แต่ที่คิดว่าจะไปไล่ปาดเค้า หรือยกนิ้วแจกของดี หรือการกระทำอื่นอื่นที่จะมีตามมาอีกในความเห็นต่อต่อไป
ก็ลองคิดดูละกันครับว่า ที่เราไปด่าเค้าเสียเสียหายหาย เรื่องเปิดไฟตัดหมอก
แล้วสิ่งที่เรากำลังทำลงไป เราดีกว่าเค้าหรือไม่ สุดท้ายเดี๋ยวก็ยิงกันตายเพราะไอ้เรื่องหลอดไฟสองสามดวง

ชีวิตคนเดี๋ยวนี้ เหลือค่าแค่ซีนอนเถื่อน 3,000 บาทแค่นั้นเอง
น่าอนิจจัง

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
กด Like ให้พี่เนยครับ

สมัยก่อนผมก็ฉุนเฉียวนะ เคยเปิดไฟสูงจ่อท้ายพวกเปิดไฟตัดหมอกหลัง
แต่เดี๋ยวนี้ปลงแล้วครับ ขับหนีดีกว่า ไม่เสียสุขภาพจิต แล้วคิดในใจว่าไอ้พวก .. BOW เอ๊ย!! (ตัวย่อนี้รู้กันในเฉพาะกลุ่มนะครับ :-* )

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango