ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสมรรถนะช่วงล่าง 4WD หน่อยครับ  (อ่าน 4570 ครั้ง)

ออฟไลน์ anuchitn2

• Jr. Member
  • **
คือ เท่าที่สังเกตุเห็นว่ามี ช่วงล่างแบบแหนบเหนือเพลา และแหนบใต้เพลา มันมีข้อดี ข้อเสีย หรือสมรรถนะแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
สงสัยมานานครับ รอผู้รู้มาตอบด้วยครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
Re: ถามเรื่องสมรรถนะช่วงล่าง 4WD หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 14:41:54 »
ลองเข้าที่นี้ดูน่ะครับ

http://www.khonloy.com/cgi-bin/view_page.pl?p=a0011&d=article/internal

ส่วนความคิดเห็นของผมน่ะครับ
แหนบเหนือเพลา ได้มุมก้ม เงย จาก มากกว่า ยกสูงได้มากกว่าและลุยบรรทุกได้ดีกว่า เพราะสาแหรกไม่ต้องรับน้ำหนัก
แหนบใต้เพลา ทรงตัวให้ความมั่นใจกว่า ศูนย์ถ่วงต่างๆดีกว่า

ส่วนสมรรถนะ จะดีไม่ดีก็ขึ้นอยู่กับคนเซ็ตช่วงล่างครับ เพราะแหนบเหนือเพลา ใต้เพลาเป็นแค่ปัจจัยนึงครับ  ;) ;)
ยังมีปัจจัยอีกเยอะแยะที่จะทำให้รถเกาะ หรือไม่เกาะถนนจ้า  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 14:58:14 โดย osment »

ออฟไลน์ anuchitn2

• Jr. Member
  • **
Re: ถามเรื่องสมรรถนะช่วงล่าง 4WD หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 15:00:54 »
พอเข้าใจแล้วครับ
แต่กระบะบ้านเรา รุ่นใช้แล้วรวย.. ยังคงใช้ช่วงล่างแบบแหนบใต้เพลาอยู่ ไม่รู้ด้วยเหตุผลเดียวกันนี้รึเปล่า
และยังคงมีคนนิยมใช้รถรุ่นนี้กันจัง

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 19:51:56 »
แหนบเหนือเพลาเหตุผลหลักเพราะบริษัทรถต้องการลดต้นทุนค่าแหนบ
แหนบบนสั้นกว่าราคาถูกกว่าแหนบล่าง

ส่วนการทรงตัวขึ้นอยู่กับการเซ็ท ความแข็งแหนบ โช้ค