ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะตัดสินใจซื้อ xc70 ปี 2002 แต่ยังมีข้อมูลไม่มากพอ ขอถามผู้รู้ครับ  (อ่าน 13304 ครั้ง)

ออฟไลน์ june199

• Newbie
  • *
1.xc70 การซ่อมบำรุง อะไหล่ เกียร์ เครื่องยนต์ ช่วงล่าง เทียบกับ v70 ครับ
2.อะไหล่ ต่างๆ แพงมั๊ย หายากมั๊ย อู่นอกซ่อมได้มั๊ยครับ
3.เอาไปติดแก๊สหัวฉีด ยี่ห้อไหน ที่ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
1.xc70 การซ่อมบำรุง อะไหล่ เกียร์ เครื่องยนต์ ช่วงล่าง เทียบกับ v70 ครับ
2.อะไหล่ ต่างๆ แพงมั๊ย หายากมั๊ย อู่นอกซ่อมได้มั๊ยครับ
3.เอาไปติดแก๊สหัวฉีด ยี่ห้อไหน ที่ไม่มีปัญหาครับ

พื้นฐานรถทั้งสองตัวเหมือนกันครับต่างที่ช่วงล่่างที่เด่นชัดคือ XC70 Cross Country จะดีกว่าในแง่ลุยได้นิดหน่อยตัวรถถูกยกสูงขึ้นและประโยชน์ใช้สอยมากกว่าอุปกรณ์ที่ให้มาoptionsดีกว่าครับตัวพิเศษสีน้ำเงินเค้มภายในตกแต่งอลูมิเนียมสวยมากๆครับจอดโชว์อยู่หน้าโรงแรมแถวพัทยานานมาแล้วการตลาดสมันนั้นวอลโว่เข้าถึงจริงๆอีกสีที่ผมว่าสวยคือน้ำตาลครับเพื่อนสนิทคุณพ่อเคยใช้บ่นอย่างเดียวราคาขายต่อตกหวบเลยนอกนั้นดีหมดระบบกับ options ที่ให้มาปัจจุบันผมว่ายังดูทันสมัยอยู่เลยครับเช่นระบบไล่คสามชื้น sensor จะตรวจจับความชื้อและเป่าพัดลมในห้องโดยสารจนไล่ความชื้นหมดข้อดีคือกลิ่นอับลดลงยืดอายุตู้แอร์ครับทันสมัยมากๆ
1.XC70 อู่ที่ชาววอลโว่ยอมรับอยู่แถวหน้าม.ธุรกิจบัณฑิตครับ
2.อะไหล่ไม่ยากครับแต่ราคาก็จะแพงกว่ารถญี่ปุ่นเป็นธรรมดาแต่ไม่ทุกชิ้นนะครับประมาณว่าไอ้ที่ไม่น่าถูกดันถูก
3.ถ้าสำหรับผมถ้าจะติดจริงผมจะติดของ energy reform ระบบดีมากๆมีให้เลือกตามความเหมาะสมครับถ้าติดแนะนำ LPG ครับเพราะเราจะไม่ต้องแบกน้ำหนักของถังมากและมีถังให้เลือกตามความเหมาะสมของพื้นที่ติดตั้งครับและที่สำคัญการควบคุมของรถจะแย่ลงน้อยกว่า NGV เพราะน้ำหนักที่น้อยกว่าผมต่อช่วงล่างน้อยตามครับหาเติมง่ายกว่ารถที่ศูนย์มีเฉพาะ NGV เพราะเค้าต้องทำตามนโยบายรัฐบาลครับ ;D

ออฟไลน์ Pong000

• Sr. Member
พ่อผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ
เนื่องจากไม่เคยใช้v70จึงเทียบให้ไม่ได้ครับ
แต่ถ้าเป็นอุปกรณ์ xc70 จะขับสี่ตลอดโดยแบ่งเปอร์เซนการขับในแต่ละล้อครับ ยกสูงกว่าv70ด้วย
และมีพลาสติกสีดำเยอะกว่าด้วยครับ แต่เซ็งที่ไม่มีกระจกพับไฟฟ้า ทั้งที่v70มี  ???
นอกนั้นเหมือนกับหมดครับ

ส่วนใหญ่พ่อผมจะเข้าอู่นอกตลอดครับ อะไหล่ก็ค่อนข้างแพงแต่เนื่องจากไม่ได้นานๆทีจะเข้าอู่จึงยังไหว
พ่อผมได้คันนี้มาแค่ 550000 เองอะ สภาพดีมากกกกกกกกกกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 23:16:28 โดย Mai.K for life »

ออฟไลน์ TorTy

พ่อผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ
เนื่องจากไม่เคยใช้v70จึงเทียบให้ไม่ได้ครับ
แต่ถ้าเป็นอุปกรณ์ xc70 จะขับสี่ตลอดโดยแบ่งเปอร์เซนการขับในแต่ละล้อครับ
และมีพลาสติกสีดำเยอะกว่าด้วย แต่เซ็งที่ไม่มีกระจกพับไฟฟ้า ทั้งที่v70มี  ???
นอกนั้นเหมือนกับหมดครับ

ส่วนใหญ่พ่อผมจะเข้าอู่นอกตลอด ครับอะไหล่ก็ค่อนข้างแพงแต่เนื่องจากไม่ได้นานๆทีจะเข้าอู่จึงยังไหว
พ่อผมได้คันนี้มาแค่ 550000 เองอะ สภาพดีมากกกกกกกกกกกก

โหได้มาถูกมากเลยนะครับสภาพดีด้วยคุ้มค่ามากๆครับ
เจอตัวพิเศษมาคันนึงครับ http://www.one2car.com/VOLVO_V70/C18110719
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 23:25:41 โดย TorTy »

ออฟไลน์ Ruksadindan

พอดีของคุณพ่อเป็น S70

แฮะๆ ไปไกลเลย  :D

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ panerai

เคยได้ยินเขาแนะนำกันว่าให้ซื้อตัวหลังๆหน่อย 2002up เพราะก่อนหน้านั้นเครื่องมันจะมีdefectที่ปีกผีเสื้อไฟฟ้าที่มักจะเสียกัน และเวลาเปลี่ยนต้องนำมาลงsoft wareกันใหม่ ส่วนรุ่นหลังๆจะไม่ต้องลงsoft wareแล้ว คร่าวๆน่ะครับ แต่อยากบอกว่ามันเป็นรถที่เบาะนั่งสบายมากครับ กำลังเครื่องยนต์ดีพอตัว เหมาะกับการเป็นรถครอบครัว

ออฟไลน์ jiratshane

• Newbie
  • *
ผมใช้ xc90 d5 นะคับ
คงตอบได้เรื่องเดียวที่ว่าราคาค่าซ่อมของศูนย์
ผมว่าค่อนข้างแพงนะคับ เคยไปเปลี่ยนพวกของเหลวก่อนเวลากำหนดเลยต้องจ่ายเอง(ที่10000)โดนไปหลายพันครับ
หากใช้รถญี่ปุ่นผมว่าแพง แต่ไม่ได้แพงไปกว่าเบนซ์ บีเอ็ม
ส่วนอู่นอกตอบไม่ได้ครับ โทดที เพิ่งซื้อมาสองปีครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

volvo ใช้haldex ก็ไม่ต่างอะไรกับ V70 ถ้าไม่มีการ free ของล้อหน้า