ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่มีส่วนสูงและน้ำหนักเท่าไร จึงใช้รถได้โดยไม่ค่อยมีปัญหาในการนั่งและใช้งานคับ  (อ่าน 8587 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้ครับว่ารถสมัยนี้ เขามีมาตราฐานเฉลี่ยความสูงและน้ำหนักไว้ที่เท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ผมรู้แค่ว่าสูง 183 หนัก 140 มีปัญหากับเบาะหลังรถราคาต่ำกว่าล้านหลายรุ่นน่ะครับ
ส่วนเบาะหน้า ไม่ค่อยมีปัญหากับรถทั่วไป แต่ถ้าเจออย่าง Elise, Exige, S2000 ผมนั่งไม่ไหวครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YenChar

ผมสู้ 181 หนัก65

มีปัญหาหลักๆเลยคือช่วงหัว
รองลงมาึคือช่วงขา

แต่ถ้าเป็นคนขับ ไม่ค่อยมีปัญหา

ผมไม่เคยเจอปัญหาปวดหลัง นอกจากนั่งนานจริงๆ
ส่วนสูงของผมส่วนใหญ่มาจากขา
ดังนั้นเวลาขับ เบาะนั่งส่วนหลังจะไม่เป็นปัญหากับผมเลย

แล้วแต่สรีระของคนครับ

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
อยากทราบเหมือนกันเลยครับ ว่าเขาเอาตรงไหนเป็นมาตรฐาน ออกแบบรถ

สำหรับผม สูง 172 หนัก 60  มีปัญหากับรถที่ไม่ค่อยแพงจริงๆนะครับ    ;D  แม้กระทั่งรถที่ตัวเองก็ขับ ก็ปวดหลังครับ

รถตัวเอง corolla ae101  ขับทางไกลจะชอบปวดคอและเมื่อยหลังครับ ต้อง ขยับท่าทางบ่อยๆ
รถพี่สาว YARIS ไม่ต้องพูดถึงสุดๆๆทางไกล อย่ามาให้ผมขับเลย ขอร้อง เบาะมันดันหลังให้แอ่นตลอดเวลา
รถพ่อ (เก่าแล้ว isuzu  cameo) อันนี้ก็ เมื่อยยย ปวดเข่ามากกกก และข้อเท้า แบบว่าเบาะมันเตี้ยอะครับ เหมือนนั่งกับพื้นเลย

ส่วนที่เคยขับ และชอบบบมาก
รถแม่เพื่อน camry ปี 2004 ครับ  ผมขับยันเชียงรายไม่เมื่อยเลยยย
รถญาติ fotuner อันีน้ก้นั่งสบายดีครับ ขับสบายเลย
รถอา  wish ครับ อันนี้ก้ขับสบายดี ไม่ค่อยเมื่อย แต่ไม่ถึงกับสบายมากนัก

ยังว่า รถคันต่อไปผม แม่บอก จะซื้อก็ให้ลองนั่งนานนนนนๆๆๆๆๆๆ

(เล่าอีกนิด ไม่รู้เป็นผมคนเดียวรึปล่าวนะครับ ถ้าไปขับบางคันที่เป็น MT จะขับลำบากชอบกล สมมติ ขาซ้ายเหยียบคลัชกำลังพอดี กดได้สุด แต่ขาขวา จะชันกับคันเร่งมากไป พอถอย ให้ ขาขวาพอดีกับคันเร่ง ขาซ้าย กดคลัชไม่สุดซะงั้น ??? ผมว่าผมก็ขาเท่ากันนะครับ เดินก็ไม่กะเผลกอันใด แต่เป็นจริงๆ เลยต้องใส่รองเท้าข้างนึง อีกข้างไม่ต้องใส่   แต่ยังดีที่รถตัวเองคันนี้เป็น AT ) :P 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2011, 21:21:50 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ TorTy

เป็นคำถามที่ตอบยากมากเพราะต้องดูว่าเบาะแบบไหนรถอะไรอีกยาวครับงานนี้
ใช้บัดที่เล่นbmwsocietyป่าวครับเราต่อ(Tor_ต่อ)เองที่ซื้อรถกับพี่ผึ้งเดี่ยวนี้ไม่เจอเลยนะครับในbmwsociety
ใช่ป่าววะทัหผิดหน้าแตกตายเลยนะเนี่ย ;D

ออฟไลน์ Valkilrey

อยากรู้ด้วยคนครับ เห็นฝรั่งตัวใหญ่ๆอ้วนๆหลายๆคนแล้ว (น่าจะหนักไม่ต่ำกว่า 130 โลขึ้นไป แถมบางคนสูงถึง 190 อีกต่างหาก) จินตนาการไม่ออกเลยเวลานั่งขับ หรือนั่งโดยสาร...

ออฟไลน์ Ruksadindan

คือถ้าคนไทยโตเต็มวัยเนี่ย มันก็ต้องมีความสูงเพียงพอที่จะสามารถปรับที่นั่งให้รองรับได้อยู่แล้วล่ะครับ ไม่ต้องห่วง แต่อาจจะไปห่วงฝรั่งอย่างที่ข้างบนว่าก็ได้ ซึ่งถ้าเขาใหญ่จริงๆเขาก็มีตัวเลือก อย่างเช่น ทุนดร้า ไม่ก็ ด็อดจ์ แรม ครับ ใหญ่มหาโหด แต่แคมรี่ก็มีฝรั่งไว้เนื้อเชื่อใจพอสมควรแล้วล่ะครับ (ไม่นับนั่งหลังนะ)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ผมสูง 180 หนัก 93.5
ไม่มีปัญหาใดๆกับรถ แต่มีปัญหาเรื่องการใส่เสื้อผ้าออกจากบ้าน
เพราะต้องพยายามไม่ให้ดูตัวใหญ่เกินไป เพราะผมหน้าเล็ก ;D

เคยหนักถึง 102 ตอนนี้ลดจนเหลือ 93 และจะพยายามให้ตัวเลขน้อยกว่า 80 ให้ได้

alzeto

ว้ายย ทำไมในในเว็บนี้มีแต่คนหมี คนอวบกันเยอะจริงๆ

ส่วนริงโกะ สูง 171  54  ขับรถ อะไรไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร แต่ จะ มีปัญญาหับรถบางคัน เบาะ มัขมันสบายเกิน แล้ว พาลให้ง่วงนอน

พวกห้อยขาอย่างซาฟิร่างี้ ตัวดีเลยค่ะ...

ออฟไลน์ Fly to dream

สูง 187 หนัก 95 มีปัญหากับรถเมล์ครับ  ;D ;D ;D

รถส่วนตัวไม่มีปัญหาครับผม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ H.

ผม 182 หนัก 51 ไม่เคยมีปัญหาเวลาขับรถครับ เพราะไม่เคยขับจริงๆจังสักที ใบขับขี่ยังไม่มีเลย
แต่ให้เป็นผู้โดยสารก็ได้หมดครับ เพราะนั่งได้สัก 10-20 นาทีก็หลับยาว ยังไม่เคยเจอปัญหานอกรถจัมป์คอสะพานแล้วผมหลับกลิ้งตกเบาะ  :D
H.

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat

ผมสูง 180 หนัก 93.5
ไม่มีปัญหาใดๆกับรถ แต่มีปัญหาเรื่องการใส่เสื้อผ้าออกจากบ้าน
เพราะต้องพยายามไม่ให้ดูตัวใหญ่เกินไป เพราะผมหน้าเล็ก ;D

เคยหนักถึง 102 ตอนนี้ลดจนเหลือ 93 และจะพยายามให้ตัวเลขน้อยกว่า 80 ให้ได้
ไซส์พอกันเลยอ่ะเบสท์ พี่หนุ่ยตอนนี้ 175 นน.90
แต่หน้าใหญ่กว่าแก อิๆๆๆๆ

ตอบ:
อยากทราบเหมือนกันเลยครับ ว่าเขาเอาตรงไหนเป็นมาตรฐาน ออกแบบรถ
รถตัวเอง corolla ae101  ขับทางไกลจะชอบปวดคอและเมื่อยหลังครับ ต้อง ขยับท่าทางบ่อยๆ
เท่าที่เคยได้ขับรุ่นนี้ เดินทางมาหลายปี (รถอาจารย์ที่ทำธุรกิจด้วยกัน กับรถเพื่อน)
รถของอาจารย์กลับนั่งสบายกว่าไม่ปวดคอและเมื่อยหลัง
แต่รถเพื่อนขับไปแค่ชัยภูมิ(100กิโล) เมื่อยหลังซะงั้น..
*รถอาจารย์ ตัวท๊อปรุ่นแรก  รถเพื่อนรองท๊อปออกหลังปีนึง

GreenG

รู้สึกว่าตัวเองยังไม่ค่อยมีปัญหาในการใช้รถเท่าไร ถ้านั่งเบาะหน้า เพราะตัวเองสูง 175 หนัก 81

แต่พอเบาะหลัง มันนั่งได้ แต่พอมันเอนไม่ได้ ก็ไม่ค่อยสบายเท่าไรครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมสูง 184 หนัก 80 รถที่ผมขับแล้วมีปัญหาไม่มีนะครับจะมีก็แต่ไม่ค่อยสบายเท่าที่ควรก็มีหลายคันอยู่ เช่น
Brio ผมไม่เคยขับแต่นั่งตำแหน่งเบาะหน้าแล้วมันขัดๆ รู้สึกแคบยังไงไม่รู้อะครับ
Vios นั่งแล้วกางขาอะครับ(พอจะนึกอออกนะครับ)เข่าซ้ายจะชนกับแดชบอร์ดอยู่ครับ
และอีกหลายคันซึ่งเยอะมากกกกก ซึ่งเบาะรองนั่งสั้นไปหน่อย จะเมื่อยต้นขามากๆถ้าขับซัก 1-2 hr.
ส่วนหลังอาจมีล้าบ้างแต่ไม่มากเท่าไหร่เนื่องจากยังอายุไม่เยอะครับผม
*ข้างบนนี้กล่าวถึงตำแหน่งนั่งขับนะครับ
ต่อมาถ้าให้ผมเป็นผู้โดยสารตัวหน้าโดยทั่วไปแล้วก็ค่อนข้างเหมือนกับตำแหน่งคนขับครับแตกต่างกันไม่มาก
ต่อ...ต่อ...ถ้าให้ผมนั่งหลัง sedan เกือบทุกรุ่นหัวจะเฉี่ยวๆครับขึ้นอยู่กับว่ามากหรือน้อยแต่ยอมรับครับ Tiida ดีสุด
hatchback ก็จะไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ครับนอกจาก Brio
ต่อมาปัญหาเบาะนั่งด้านหลัง...ผมเจอปัญหาแทบทุกคันคือไม่ค่อยรองรับต้นขาผมครับ เช่น exoraจะสั้นไปไหนนั่งไม่สบายเลยครับ(แถว2)
มาร์ชไม่สบายเท่าไหร่เลยครับแต่พอจะเข้าใจว่าเป็นรถระดับไหน กระบะ 4 ประตูรุ่นต่างๆผมนั่งไม่สบายทั้งนั้นเลยครับ
รถตู้ที่ไม่ได้ตกแต่งเป็น 7 หรือ 9 ที่นั่ง เข่าติดครับ etc. อีกเยอะครับทำใจ แหะๆ ;D ;D

jaesz

อยากรู้ครับว่ารถสมัยนี้ เขามีมาตราฐานเฉลี่ยความสูงและน้ำหนักไว้ที่เท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

การออกแบบรถนั้น นิยมใช้ความสูงเฉลี่ย ของผู้ชายเป็นคนขับ 170 - 180 เซนติเมตร หนัก 60-90 กิโลกรัม ถ้าใครสูง เตี้ย หรือ นักกว่านี้มักมีปัญหาที่นั่งคนขับอยู่แล้ว

ไอ้ดัมมี่ที่ใช้ทดสอบการชน ตัวหุ่นคนขับจะเป็นหุ่นสูง 175 หนัก 77 กิโลกรัม

มีหลาย ๆ ครั้งที่ทดสอบการชนโดยใช้หุ่นเล็กกว่า  นั่งชิดเข้าไปพวงมาลัยมากกว่า ผลที่ได้แตกต่างกันไปตามรุ่นและยี่ห้อรถ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ผมสูง175 หนัก 63 มีปัญหากับรถขนาด B-segment ทุกรุ่นเลยครับ ไม่รู้ทำไม ปรับเบาะก็แล้ว ปรับพวงมาลัยก็แล้ว ไม่เมื่อยขา ก็เมื่อยหลัง เป็นแบบนี้ตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ Buffy

เท่าที่รู้ ถั่วเฉลี่ยความสูงและน้ำหนักของคนทั้งโลก อยู่ ที่  175 กับ 84 ครับ

ออฟไลน์ vellcap

ผมสูงเอ่อ 171 (เมื่อ 2 ปีที่แล้ว) หนัก 55 มีปัญหาก็เบาะทุกตำแหน่งใน Camry ACV30 , Yaris , Vios รุ่นปัจจุบัน 3 คันนี้คือปัญหาใหญ่
ถ้าเลือกได้ จะขอไม่นั่งเลย ทั้งทางใกล้ทางไกลครับ ส่วนที่เหลือก็ดูไปในแต่ละตำแหน่งครับ แต่ไม่ได้เลวร้ายเท่า 3 คันนี้แน่นอน