ผู้เขียน หัวข้อ: แปลกใจว่าทำไมตั้งแต่ Jazz GE มาจนถึง BRIO ถึงต้องตัดแผงกั้นห้องสัมภาระออกด้วยนะ?  (อ่าน 14197 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
คือคนส่วนใหญ่ที่ซื้อไปไม่ค่อยให้ความสำคัญเกี่ยวกับเรื่องนี้เท่าไรนะ แต่ไม่รู้ว่าพอซื้อไปแล้วจะกังวลเรื่องวางของไว้ที่ท้ายรถหรือป่าว?

ผมล่ะคนนึงเมื่อตอนซื้อ Jazz GE ก็ลืมดูเรื่องนี้ไป เมื่อได้รถมาขับซักพักจึงเห็นปัญหาที่ทำให้กังวลได้จนถึงขั้นนอนไม่หลับ

กับไอแค่แผงกั้นชิ้นนึงที่ราคาต้นทุนมันก็ไม่เท่าไร ทำไมไม่ให้มากับรถบ้างนะ? อย่างน้อยก็ทำให้อุ่นใจขึ้นมาได้นิดนึงว่าของที่เราวางไว้ไม่ว่าจะเป็นกล่องเก็บรองเท้า หนังสือ หรืออะไรก็ตามแต่ถูกปิดไว้ให้มิดชิด ลับตาซักหน่อยก็ยังดี

เชื่อไหมว่าโจรแถวบ้านผมเคยทุบกระจกขโมยกล่องข้าวที่วางไว้ที่เบาะในรถแถวบ้านไป โดยไม่ได้ยุ่งอะไรกับของที่อยู่หลังรถที่มีแผงกั้นสัมภาระหลังบังอยู่เลย แล้วถ้ารถคันนั้นเขาไม่มีแผงกั้นนั้นล่ะ คงหายไปมากกว่านี้อีกสินะ

ตอนนั้นก็เป็นช่วงฮิตของ Jazz GE เลยว่าจะหาแผงกั้นห้องเก็บสัมภาระได้อย่างไรละหว่า? ซื้อของนอกที่เขามีเป็นอุปกรณ์มาตราฐานในบางประเทศก็โดนชาร์ตเป็นหมื่น (สั่งซื้อเองเจือกบอกไม่มีการส่งให้ไทยอีกแน่ะ) ศูนย์ก็ไม่มีเป็น Option ให้ซื้อเพิ่มทีหลังอีก (ปัจจุบันมีขายสำหรับ Jazz GE แล้ว ตั้ง 5000 แน่ะ สงสัยลูกค้าเรียกร้องเยอะเลยยอมเอามาขายเพิ่ม)

เหล่าคลับต่างๆ ก็เลยโมกันด้วยวิธีของตัวเองแล้วแจกจ่ายวิธีการทำให้เหล่าสมาชิกเอาไปทำกัน จนมีคนปิ้งไอเดียทำขายในราคาถูกๆ แค่ 1000 เดียวก็มี ประมาณว่ามีแผ่นไม้แผ่นนึง บุด้วยผ้ากำมะหยี่อย่างดี แล้วใช้แท่งเหล็กต่อเป็นขาลงไปเพื่อวางให้ลงล็อคหลุมของฝาปิดพลาสติกโช็คหลังพอดี แค่เนี้ย

จนแล้วจนรอด เมื่อ Jazz GE Minorchange เปิดตัว ผมก็หวังว่าจะให้มันมี แต่ก็กลับไม่มีมาให้ อยากได้เพิ่มก็ต้องจ่ายเพิ่ม 5000 ล่ะ(ก็ยังดีกว่าตอนนั้นที่ช่วงเปิดตัว Jazz GE ใหม่มันไม่มีให้ซื้อเพิ่มเลย)

แล้วนี่ยังลามไปถึง BRIO อีกว่าเขาไม่ให้อีกละ? ทั้งที่ March ก็มีให้มานะ แล้วถ้าจะอ้างว่าทำเหมือน Toyota Aygo ที่เป็นกระจกชิ้นเดียว มีโช็คอันเดียว แต่ Aygo ก็ยังมีแผงกั้นสัมภาระให้เป็นมาตราฐานนะ แม้จะลดทุนใช้เชือกเป็นตัวดึงแผงกั้นแค่เส้นเดียวก็ตาม

ผมล่ะไม่เข้าใจจริงๆ ว่าแค่เรื่องเล็กๆ น้อยๆ แบบนี้ที่ทำให้ลูกค้ายังอุ่นใจได้ ทำไมเขาไม่ให้ความสำคัญ

แผงประตูทั้งสี่ของ BRIO ที่ทำดูลดต้นทุนเกินไปยังพอรับได้ไม่ส่งผลอะไรมากเท่าไร
ที่ปัดน้ำฝนหลังไม่มีก็....รับไม่ได้นะ ใช้ประจำเหมือนกัน แต่อันนี้คนอื่นด่ากันเยอะละ
ล็อคความเร็วที่ 145 km/h ก็รับได้อย่างไม่มีปัญหา
แต่ไอ้แผงกั้นห้องสัมภาระเนี่ย จะไม่ให้เลยใช่มั๊ย?? ไม่มีเป็น option สำหรับ BRIO เลยใช่มั๊ย??
ทำแบบดึงๆ รูดๆ ได้แบบ Jazz GD ที่เป็นอุปกรณ์เสริม หรือ Prius ที่เป็นอุปกรณ์มาตราฐานก็ยังดี

คู่แข่งหลายยี่ห้อเขาก็มีกัน ทำไมเอ็งไม่มี ฉันไม่เข้าใจ -"-

ปล. ขอโทษนะครับที่โวยวายกับเรื่องเล็กน้อยแบบนี้ แต่ผมรับไม่ได้จริงๆ - -"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ neung23

น้าผมเอายางอะไหล่ออกแล้วเอาของใส่ในหลุมยางแทนแล้วคับ

เพราะตอนกลางวันจอดที่ไม่ปลอดภัยเท่าไหร่ด้วย  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เกรินซะเยอะเลยนะครับ กับที่กั้นอันเดียวอ่ะ..
แต่ผมกลับไม่ชอบที่กั้นเท่าไหร่..
รถผมติดฟิล์ม 80% มองจากข้างนอกก็แทบจะไม่เห็นแล้วครับ  :-\
ส่วนคันเหลือง.. สติ๊กเกอร์สปูนก็ตัวเบ้อเริ่ม.. บังแทบจะมิดเลย..

แต่ราคามันแพงขนาดนั้นเลยหรอครับ..
ด้วยความที่ไม่ชอบอยู่แล้ว เลยไม่รู้ราคาอ่ะครับ..
ทั้งที่ในคลับก็เห็นขายเยอะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ H.

หาซื้อไม่น่ายากนะครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
ผมก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่นะคับเกียวกับแผงที่กั้น
ผมว่าถ้าไม่มีเวลาหยิบของจากภายในรถสะดวกด้วยนะครับ
แต่ถ้ามีที่กันก็ดีคับเหมือนกันคนข้างนอกไม่เห็น
ตกลงกรุจะเลือกอันไหนหว๊า...... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ไม่เคยโดนทุบ เพราะในรถไม่มีของมีค่าเลย  ;D

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat

ไม่เคยโดนทุบ เพราะในรถไม่มีของมีค่าเลย  ;D
เคยแต่เจ้าของโดนทุบใช่เปล่าเจ้าเบสท์....
เรื่องที่กั้นสัมภาระของGD แบบกระดาษปั๊มขึ้นรูปถูกๆ เหมือนจะเคยถามตอนสัมนาด้วย
เขาว่า มีจำหน่ายเป็นออฟชั่นอยู่แล้ว การพัฒนาขึ้นใหม่ต้องใช้ทั้งเวลาและบุคลากร

เลยไม่ถามต่อ เพราะพี่ชอบแบบเลื่อนเข้าออกมากกว่า

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ตอนนี้ที่กั้นสัมภาระ Jazz GE จากแต่ก่อนราคา 5,000 บาท ตอนนี้ปรับขึ้นเป็น 6,500 บาทแล้วครับ ยังไม่รวม Vat นะครับ
และเท่าที่อ่านข้อมูลมารู้สึกว่าจะนำเข้ามาทั้งหมดแค่ 100 อันเท่านั้น และตอนนี้เหลือไม่ถึง 10 อันครับ

***หมายเหตุ จำนวนที่นำเข้ามานี้ผมเคยอ่านเจอเท่านั้นนะครับ ไม่แน่ใจว่าข้อมูลถูกต้อง 100% หรือเปล่า
ส่วนผมก็อยากได้เหมือนกัน เพราะเพิ่งจะถอย SV MC มาแต่เห็นราคาแล้วแพงไปหน่อย เอาเงินไปเติมน้ำมันดีกว่า
เห็นมีของก็อปออกมาราคา 2,800 บาทนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

คนไม่ใช้ไม่เป็นไร แต่น่าจะเปิดโอกาสเป็นตัวเลือกแถมให้ในราคาถูกกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
Prius และใน Yaris  ตัว G มี

แต่ผมไม่เคยใช้เลย แกะออกตั้งแต่วันแรก

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมว่าน่าจะแถมให้นะ ได้ใช้หรือไม่ได้ใช้ให้เจ้าของรถเลือกเองดีกว่า
หรือไม่ถ้าจะขายเป็นอุปกรณ์เสริม ก็น่าจะตั้งราคาถูกๆหน่อย

ถามว่าจำเป็นมั๊ย บางท่านอาจจะไม่ได้ใช้มันก็ไม่จำเป็น
แต่สำหรับรถที่เอาของไว้ด้านหลังบ่อยๆ อย่างผมเวลากลับบ้านที่ กทม ผมก็จะต้องเอากล้องถ่ายรูป คอมพิวเตอร์โนตบุค และสัมภาระอีกนิดหน่อยกลับไปด้วยทุกครั้ง ผมไม่เคยเอาไว้ที่เบาะหลังเลย เอาไว้กระโปรงท้ายตลอด

เพราะผมมีเพื่อนที่เป็นตำรวจอยู่ มันเคยเอาวิดีโอมาเปิดให้ดูเกี่ยวกับคดีที่โจรมาลักขโมยของ ถึงจะติดฟิล์มดำแค่ไหน ก็ปิดบังไม่ได้หรอกครับ เพราะพวกนี้ มันมากับของแข็งและไฟฉาย ส่องไปก็เห็นหมดล่ะครับ บางทีมันยังไม่ดูเลยว่าเป็นกระเป๋าอะไรก็ทุบไว้ก่อนแล้ว ทั้งๆที่บางครั้งกระเป๋านั้นเป็นกระเป๋าเสื้อผ้าก็มี

อีกอย่างถึงกล้องจะจับได้ก็มีโอกาสจับได้น้อยมาก พี่แกเล่นใส่หมวกกันน๊อค เป็นมอเตอร์ไซค์ดัดแปลงไม่ติดแผ่นป้ายอีกต่างหาก แล้วจะไปตามจับได้อย่างไร

ป้องกันตัวเองเอาไว้ล่ะครับ ดีที่สุด

ออฟไลน์ puo

ผมใช้มาร์ชอยู่ มีมาให้เลย  อย่างน้อยหน้าฝน ผมก็เอาไว้วางร่มได้1อันแล้วครับ ;D

ออฟไลน์ Nioka

สำหรับผมที่ตัดสินใจเลือก Jazz ก็ดูแล้วว่ามันไม่จำเป็นเลย ก็เลยไม่สนใจอะไร

แถมถ้ามันมีมาให้ก็เกะกะอีกตะหากอย่างหมอว่าอะครับ บางคนซื้อพวกรถ 5 ประตูมา

เพื่อเน้นขนของมากกว่า ที่จะเอาไว้เก็บของมีค่า

แต่ก็เห็นด้วยที่ควรทำราคาให้ถูกกว่านี้ แต่เท่าที่ผมจำได้

การจะติดเพิ่มมันก็มีอุปกรณ์เสริมอีกมากอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Sman

บริโอ้ ผมว่าด้านหลังมันเล็กมากจนไม่ต้องมีหรอกครับ เพราะถึงมีก็คงขนาดเล็กมาก

แต่แจ๊ส ผมว่าน่าจะมี ดีกว่าไม่มี ไว้บังของได้ สวิฟท์ มาสด้า 2 เฟียสต้า มาร์ช เขาก็มีกันไม่ใช่หรือ

อ้อ ลืมไปอยากบอกว่า รถคันละ 1.7 ล้านบาท อย่างแคปติว่า ก็ไม่มีน่ะ ที่บังของด้านหลังน่ะ ต้องซื้อเอง ชุดละเกือบๆ เจ็ดพันบาทครับ

ออฟไลน์ FyGI

ส่วนตัวผมอยากได้ครับ

เพราะทุกวันนี้วางโน๊ตบุ๊ค ของสำคัญหลายชิ้น

ต้องมีเสื้อแขวงในรถ 1 ตัว

เพราะเวลาจอดอาศัยเอาเสื้อมาวางปิดเอาไว้

หรือไม่ก็ต้องเอาไปวางปะปนกับรองเท้าด้านหลัง

ผมไม่สามารถติดฟิล์มมืดได้ เพราะมีปัญหาสายตาในตอนกลางคืน

แต่เห็นราคา 6,500 บาท ไม่รวม Vat ไม่รู้ต้องเสียค่าติดตั้งเพิ่มอีกหรือเปล่า

ถอยกรูด ไม่สามารถจริงๆ

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
ถ้าเราติดแผงกั้นสัมภาระแล้วโจรมันอยากรู้ว่าข้างใต้มีอะไรจะทำไง 

ถ้ามันมองแล้วโล่งไม่มีอะไรเลย  มันก็คงจะเลยไปนะครับ

ผมว่าอย่าเอาของมีค่าไว้ในรถเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าเราติดแผงกั้นสัมภาระแล้วโจรมันอยากรู้ว่าข้างใต้มีอะไรจะทำไง 

ถ้ามันมองแล้วโล่งไม่มีอะไรเลย  มันก็คงจะเลยไปนะครับ

ผมว่าอย่าเอาของมีค่าไว้ในรถเลยดีกว่าครับ
อันนี้ผมเห็นด้วยเลยครับ เพราะมันกั้นแค่ให้มองไม่เห็น ไม่ได้ช่วยป้องกันสัมภาระ เหมือนแบบตู้เซฟอะไรแบบนั้นอ่ะครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

ตอนสมัยแรกๆ เคยมีคนนำเข้ามาขาย บอกว่าเป็นของแต่งจากตัวญี่ปุ่น ราคา 11000 บาท

ออฟไลน์ vellcap

ผมไม่ได้ใช้เลยครับ ถอดออกเก็บไว้บ้านตลอดครับ พอดีผมชอบเปลี่ยนเสื้อผ้าในรถครับ พื้นที่มันไม่พอก็เลยเอาออกดีกว่า
และก็มีคนเคยโดนทุบกระจกครั้งนึงเพราะแผงนี่ล่ะครับ แต่ใต้นั้นไม่มีอะไร เจ้าของกลับมารถโดนขูดลึกเลย

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ในอินโนว่าก็จำเป็นครับ ต้องซ่อนของอยู่เรื่อย โดยเฉพาะคอมพิวเตอร์ เครื่องประดับ พระเครื่อง และก็อะไรอีกมากมาย เพราะมีคนมองอยู่เรื่อย เห้อ

ออฟไลน์ H.

มันก็ช่วยได้ครับ บางทีคนแค่เดินผ่าน แต่เผอิญมองไปเห็น laptop วางไว้ จากที่มันจะแค่ผ่านมันเลยทุบซะเลย นั้นคือกรณีแรก

ส่วนกรณี 2 มันจะเอาอยู่แล้ว ยังไงก็ไม่รอด....
H.