ผู้เขียน หัวข้อ: - รบกวนทุกท่าน เรื่อง Mustang GT / Chevy Camaro / Dodge Challenger -  (อ่าน 40075 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
คือผมมีความคิดแปลกๆนิดหน่อย (ตรงนี้ผมว่าหลายคนในเว็บคงคิดว่า "มึงน่ะคิดแปลกๆตลอดแหละ" ;D)

แต่จริงๆแล้วผมสงสัยว่า ทำไม Super Car จาก US ถึงไม่มาทำตลาดในบ้านเรา
อย่างใช่น
- Ford Mustang
- Chevrolet Camaro
- Dodge Charger - Challenger
- Dodge Viper
- Chevrolet Corvette

รถพวกนี้ อาจจะซดน้ำมันหน่อย
แต่เรื่องความแรงแต่ละคันนี่หายห่วง
ส่วนเรื่องการตลาดนั้น ก็มีหนังดังมากๆ อยู่หลายเรื่องที่ใช้รถพวกนี้ให้เกลื่อน

แต่

ทำไมในไทยถึงไม่มีผู้นำเข้ามาเลย หรือคนไทยจะไม่ชอบของพวกนี้กัน

เลยอยากถามอยู่3ข้อครับ (แก้แล้วน่อ)
1. ถ้ารถพวกนี้เข้ามาในไทย ท่านๆจะซื้อกันไหม๊
2. รถพวกนี้ เคยได้ยินว่ามีแบบพวงมาลัยขวาขายบ้างไหม๊
3. การแปลงพวงมาลัยจาก ซ้าย ไป ขวา เป็นเรื่องทำยากไหม๊ แล้วเค้าทำกันหรือเปล่าครับ

ปล. เพิ่มอีกนิดนะครับ
MUSTANG เนี่ย เริ่มต้นที่ US ตีเป็นเงินไทยนี่แค่ 7แสนกว่าๆเองนะครับ
ถ้างัน ถ้าราคาขายไม่เกิน 3 ล้าน จะซื้อกันหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2011, 11:15:43 โดย Zardus »
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Hero Member
  • Let's get back to '94.
Re: - รบกวนทุกท่าน เรื่อง Mustang GT / Chevy Camaro / Dodge Challenger -
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 10:45:06 »
มีนำเข้ามาครับ โชว์รูมอยู่แถวๆ พญาไท มั้งจำไม่ค่อยได้ละ มีทั้ง Mustang / Camaro / Challenger ครับ
โชว์รูมแถวๆ อารีย์ก็มีนะ

http://one2car.com/search/Search_Result.aspx?Body=D1854&Brand=B0015&Model=S1113
http://one2car.com/CHEVROLET_CAMARO/C04103276

อ้างถึง
เลยอยากถามอยู่2ข้อครับ
1. ถ้ารถพวกนี้เข้ามาในไทย ท่านๆจะซื้อกันไหม๊
2. รถพวกนี้ เคยได้ยินว่ามีแบบพวงมาลัยขวาขายบ้างไหม๊
3. การแปลงพวงมาลัยจาก ซ้าย ไป ขวา เป็นเรื่องทำยากไหม๊ แล้วเค้าทำกันหรือเปล่าครับ

อ้าวแล้วข้อ 3 มาจากไหนเนี่ยครับ  ;D

1. ถ้ามาสมราคา ไม่ได้แพงไปกว่าเมืองนอกมากนัก ก็น่าสนครับ แต่เข้ามาไทยนี่ Camaro ก็คงแตะระดับ 5 ล้านแล้วมั้งครับ
แต่การสต๊อกอะไหล่นี่สิสำคัญ แต่ก็คงไม่ได้ยากเย็นอะไร เพราะสั่งจากนอกได้บานเบอะครับ

2. มีครับ Camaro/Mustang รุ่นที่ขายใน Australia เป็น RHD ครับ รุ่นอื่นๆ ไม่ทราบเหมือนกัน

3. ถ้าเป็นรถรุ่นเก่าที่ใช้แดชบอร์ดทรงสมมาตรก็ไม่ยากเท่าไหร่ครับ ย้ายมาแปะนิดเดียวจริงๆ สมัยก่อนทำกันเยอะครับ
แต่รุ่นใหม่นี่คงทำได้ยากแล้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2011, 10:51:30 โดย RhinoMango »

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: - รบกวนทุกท่าน เรื่อง Mustang GT / Chevy Camaro / Dodge Challenger -
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 10:56:09 »
ถ้าใครอยากได้ซูเปอร์คาร์เมกัน แนะนำให้ไปซื้อ Classic Muscle จะหล่อกว่าครับ

เพราะช่วงล่างรถสปอร์ตเมกันยุคใหม่ไม่เอาอ่าว เมื่อเทียบกับระดับเดียวกัน

ส่วนเรื่องการแปลงพวงมาลัยจากซ้ายไปขวานั้นทำได้
แต่ไม่ใช่แค่การแปะคอนโซล ต้องเปลี่ยนพื้นรถตรงแป้นเหยียบ ทางเดินสายไฟ แร็คพวงมาลัย ทำให้รถช้ำมาก

ถ้าอยากแปลงจริงๆ ไหนๆ รถก็ต้องช้ำแล้ว ผมว่าซื้อหัวตัดมาเชื่อมต่อ จะจบง่ายกว่า

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 11:04:26 »
1. หลายๆคนคิดว่าถ้าซื้อรถระดับราคา 5 ล้าน ทำไมไม่หารถ sport ช่วงล่างดีๆไปเลยหล่ะเพราะพวก Camaro Mustang มันช่วงล่างไม่ค่อยดีเลย ยกเล้นกลุ่มคนที่ชอบ Muscle car จริงๆจึงจะซื้อมันจึงมีขายในบ้านเราน้อน
2. แปลงขวาได้ที่อังกฤษก็ทำกันแต่ยุ่งยากและแพง และมีแค่ Mustang บางรุ่นที่รับทำเท่านั้นเอง

แต่อย่าง Ford GT40, Dodge Viper, Chevrolet Corvette พวกนี้ที่ขายกันไม่ค่อยได้เพราะปัญหาหลักคือพวงมาลัยซ้าย Corvette Z06 ราคา เกือบ 9 ล้าน แต่หลายคนก็ไปหารถพวงมาลัยขวาดีๆเช่น M3, GTR ดีกว่า
เคยไปถามเกรย์ที่นึง เค้าเอา Z06 สีเหลืองมา 2 ปีแล้วยังขายไม่ได้เลย เหอะๆ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 11:24:17 »
    สมมุตินะครับ ถ้าเชฟโรเล็ตประเทศไทย นำเข้าบับเบิ้ล-บีมาจริงๆ และสามารถกดราคาเหลือแค่ 4.2 ล้านบาทได้นะครับ เดือนๆนึงคิดว่าจะขายได้กี่คันหละครับ
ผมให้เต็มที่เลยนะ ไม่เกินเดือนละ 15-20 คันหรอก เผลอๆ ได้เดือนละแค่ 5-10 คันด้วยซ้ำนะครับ

หลากหลายเหตุผลผมว่าทางเชฟโรเล็ตคงมองแล้วว่ามันไม่คุ้มกับการทำตลาด ไหนจะค่าภาษี ค่าโฆษณา ประชาสัมพันธ์ กว่าจะคุ้มทุน ก็คงไม่ง่ายทีเดียวนัก
คนชอบหนะเยอะแน่นอนครับถ้าเอาเข้ามาแล้วกดราคาได้จริงๆ แต่คนที่ชอบไม่ใช่ทุกคนที่จะซื้อ ชอบ 10 คน อาจซื้อแค่ 1 คน หรือไม่มีใครซื้อเลยก็ได้
ด้วยการใช้สอย ความคุ้มค่า และถนนเมืองไทยก็ไม่ค่อยเอื้อต่อการเอาไว้ซิ่งเท่าไร

ทั้งหมดผมว่า เชฟโรเล็ต เค้าคงคิดทุกๆมุมแล้ว จึงยังไม่นำคามาโรเข้ามาทำตลาดในไทยตอนนี้ไงครับ แต่ผมว่าถ้าในอนาคตก็ไม่แน่นา ถ้าเอาเข้ามาจริงๆ ผมคนนึงแหละ จะอ้อนปะป๋าซักคันเลย อิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 13:11:51 »
 ;D ;D ;D..........ผมชอบรถอเมริกัน full size พวกนี้ครับ  โดยเฉพาะ รุ่นตำรวจอเมริกันใช้  แทบจะเป็น high performance ทุกรุ่น 8)

yogibear

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 14:31:54 »
crown victoria ยังแรงเลย

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 15:04:59 »
-พวงมาลัยซ้าย
- กินน้ำมันไม่เหมาะสมต่อความแรง
-ช่วงล่างไม่ได้ดีเด่นอะไร
-ราคาเทียบแล้วตัวอื่นน่าเล่นกว่า
..

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 17:07:37 »
Chevrolet Camaro

ตัวนี้ผมเคยเจอนะครับ สีเหลืองสดสวยมากๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 18:15:52 »
มีนำเข้ามาครับ โชว์รูมอยู่แถวๆ พญาไท มั้งจำไม่ค่อยได้ละ มีทั้ง Mustang / Camaro / Challenger ครับ
โชว์รูมแถวๆ อารีย์ก็มีนะ

http://one2car.com/search/Search_Result.aspx?Body=D1854&Brand=B0015&Model=S1113
http://one2car.com/CHEVROLET_CAMARO/C04103276

chalenger คันสีขาวแปลกๆแฮะ ภายนอกสีขาว แต่ห้องเครื่องกับขอบประตูภายในสีแดงแป๊ดเลยคับ

ผมชอบอเมริกัน V8 เหมือนกัน มันอาจจะไม่ได้ไฮเทคสร้างแรงม้าเมื่อเทียบกับความจุได้ดีเหมือนรถฝั่งยุโรปหรือญี่ปุ่น แต่เสน่ห์ของมันอยู่ตรงความดิบ และเสียงของเครื่องตะเกียบที่ V8 ไฮเทคๆทำได้ไม่เหมือน ความทนทานที่ดูได้จากเครื่อง V8 เก่าๆที่ยังคงทำหน้าที่ของมันได้ดีแม้เวลาจะผ่านมากว่า 40 ปี ชอบมากครับ ถ้าเข้ามาทำตลาดในไทยจริงๆผมว่าไม่ต้อง V8 OHV ในตัวท๊อปๆหรอก เพราะถ้าไม่เจอคนที่รักกันจริงๆคงขายกันไม่ออก ไหนจะภาษีอีกบานตะไท ขอแค่ V6 DOHC วาวล์แปรผันเข้ามาก็เพียงพอครับ

ออฟไลน์ jiratshane

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 22:03:52 »
มีผู้นำเข้าอิสระนำเข้ามานะครับ
ลองดูซอยพหลโยธิน 8 ครับ พวกอเมกันมีหมด
รู้สึกราคา mustang จะอยู่ประมาน 4 ล้านคับ (ของที่นี่)

น่าสนใจครับ แต่ถ้าซื้อเรื่องซ่อมคงเป็นเรื่องใหญ่กว่ามั้งครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 22:32:22 »
มันเกิดจากวัฒนธรรมครับ
เอาราคาหารด้วยม้า รถอเมริกันยังไงก็คุ้ม
เครื่องใหญ่ม้าเยอะ แรงบิดเยอะ ขับสนุก
แต่ปัญหาคือหัวใจของคนอเมริกันที่แห่กันมาซื้อรถพวกนี้คือเอาไปเล่นเป็น weekend hobby ไม่ใชดีพร้อมแล้วเอามาวิ่ง
ปี 98 เคยไปเจอ Mustang prototype มาทำเนียนวิ่งอยู่แถวเมืองที่ผมเคยอยู่ แอบมุดดูก็รู้ว่า Ford พยายามสร้าง Modern Mustang ช่วงล่างเป็น SLA คือปีกนกคู่ทั้ง 4 ล้อ
แต่พอเปิดตัวกลับล้มไม่เป็นท่า เพราะแฟนๆบอก Ford ว่าอย่าสะเออะมาทำรถสปอร์ตเพอร์เฟคต์ แต่ช่วยทำสปอร์ตที่ "ทำขึ้น"
จากนั้น Mustang ก็ต้องกลับมาทำช่วงล่างคานแข็งใหม่ เพื่อพวก weekend กับลง Drag
ส่วนเมืองไทยไม่ได้มีวัฒนธรรม Weekend DIY แบบนั้น ผมถึงเดาว่าคนไทยไม่น่าจะสนใจนัก ส่วนผมเป็นแฟนทั้ง 3 ลัทธิ คืออเมริกัน ดิทรอยท์ ญี่ปุ่นรอบจัด และยุโรปหนักแน่น ผมว่ามันมีเสน่ห์คนละแบบ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 23:36:01 »
ผมชอบนะ รถเมกันบ้าพลัง แต่ถ้ามาขายจริงผมก็ไม่ซื้ออยู่ดี
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 01:04:37 »
มัสแตงได้ยี่สิบกิโลลิตรนะเออ จากข่าวในเว็บนี้ล่ะครับ

จะว่าไปเรื่องพวงมาลัยซ้ายถ้าใช้อีซี่พาสก็ไม่มีปัญหากับทางด่วนนะ นอกจาก mw7&9 ยากหน่อย
แล้วก็เรื่องไฟหน้าต้องปรับสลับด้วยครับ วันนี้เพิ่งเห็น FIT แท้ ป้ายจีน อยู่หน้าชิดลมด้วยล่ะ