ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับสินเชื่อรถยนต์ วอนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ  (อ่าน 2892 ครั้ง)

ออฟไลน์ FelLoW

• Newbie
  • *
สืบต่อกระทู้๋ JAZZ ติด lpg สรุปว่าพี่สาวจะขายแจ๊ส(คันนี้ตัดสดออกมาแล้ว) แล้วไปออก Lancer cng แทน ผมเลยเสียดายรถแทนเพราะยังใหม่มาก 10 เดือนเอง เลยคิดว่าจะรับซื้อต่อ แต่ไม่มีเงินก้อนมากขนาดนั้น(พี่สาวต้องการเงินก้อนไปดาว์นเยอะ) จึงคิดว่าว่าจะนำรถไปเข้าจำนำทะเบียนรถยนต์อ่ะครับ ศึกษามาเห็นว่ามีอยู่ 2 แบบ คือ ระหว่างโอนทะเบียน(ของธนาคารทั่วไป)กับไม่โอนทะเบียน(ของธนาคารทิสโก้ดูจากเวบ) เท่าที่ทราบมาคือแบบโอนทะเบียนค่างวดต้องเสียดอกเบี้ย(แล้วแต่ปีรถ)+ภาษี 7% ด้วย แต่แบบไม่โอนเสียแต่ดอกเบี้ย 0.55/เดือน แถมไม่ต้องเสียค่าโอน และภาษี จึงสงสัยว่าแบบไม่โอนจะไม่เสียภาษีจริงๆเหรอครับหรือเค้าคิดกันแบบไหนครับ ผมงง ถ้าเป็นแบบนั้นจริง แบบไม่โอนก็ดีกว่าเหรอครับ เพราะถ้าสรุปว่าต้องเสียพอๆกับแบบโอนผมคงไม่ไหวเกือบ 10 % (ดอก+ภาษี) จึงมาขอความรู้จากเพื่อนๆ พี่ๆ หน่อยครับ
ปล.ขอบคุณสำหรับทุกคำชี้แนะครับ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
ผมว่า เหมือนหนีเสือปะจระเข้ นะเนี่ย

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ไม่เสียภาษีมูลค่าเพิ่ม 7% ครับสำหรับไม่โอนทะเบียน

ถ้าต้องการเงินไม่เยอะ เลือกไม่โอนทะเบียนก็สะดวกดีครับ ถ้าต้องการเงินเยอะ เลือกโอนทะเบียนครับ
ลองดูข้อเปรียบเทียบได้ตาม link ครับ
 ;D ;D ;D
http://www.silkspan.com/knowledge/FAQ_carloan_01.asp