ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง idling stop ใน march ครับ  (อ่าน 12545 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
ถามเรื่อง idling stop ใน march ครับ
« เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 23:23:24 »
มีใครเคยใช้ยังครับคือผมอยากทราบว่าระบบมันทำงานอย่างไร และ มันทำงานได้เนียนเหมือนพวกรถไฮบริดไหมครับ คือในช่วงหลังเครื่องยนต์ดับเหยียบคันเร่งปั๊ปติดปุ๊บโดยไม่มีเสียงการขบกันของเฟืองมอเตอร์สตาร์ทเลยหรือป่าวครับ ถ้าเปนแบบนั้นจิง แสดงว่ามอเตอร์สตาร์ทmarch ก็คงต้องพิเศษใช่ไหมคับ มีใครเคยใช้ระบบนี้ช่วย บรรยายให้ฟังหน่อยครับ เกิดสงสัย ตอนไปมอเตอร์โชว์ก็ลืมเจ้าระบบนี้ไปเลยกะไปลองสักหน่อย55 ^^

alzeto

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามเรื่อง idling stop ใน march ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 23:29:26 »
ถ้าในบ้านเราคงเกิดยากค่ะ ในการใช้งานจริง เพราะมีข้อจำกัดหลายอย่าง ต้องนาาาาาน จริงๆค่ะถึงจะเกิดขึ้นได้

ดูหน้าคน เจอ idling stop สิคะ

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
Re: ถามเรื่อง idling stop ใน march ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 23:34:11 »
ถ้าในบ้านเราคงเกิดยากค่ะ ในการใช้งานจริง เพราะมีข้อจำกัดหลายอย่าง ต้องนาาาาาน จริงๆค่ะถึงจะเกิดขึ้นได้

ดูหน้าคน เจอ idling stop สิคะ

อุ้ยน่าคุ้นๆใครหว่า ;D ;D ;D

มาตอบคำถาม จขกท  แนนำว่าให้ไปอ่าน ในรีวิวนิสสันmarch ของพี่ จิมมีครับได้ครับ บอกไว้ระเอียดเลยครับอันนั้น ;)

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 23:45:42 »
ตั้งแต่ผมใช้ Nissan March มายังไม่เคยได้ใช้ idling stop เลยซักครั้ง

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 00:00:23 »
ขับรถปิดแอร์คับ พอขับมา จอดปุ๊บ มันก็หยุดให้เลยครับ

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 00:59:19 »
น่ารำคาญมากกว่าครับ
กลัวแบตเสื่อม ไดสตาร์ทพัง เกียร์ (CVT) พัง มากกว่าครับ
น่าจะมีปุ่มกดเปิด-ปิดได้ หรือตัดไปเลย

ระบบนี้ Brio ไม่มีใช่ไหมครับ..

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 01:00:11 »
ในรีวิวพี่จิมมีบอกขั้นตอนค่อนข้างละเอียดครับ
ส่วนการสตาร์ตเครื่องใหม่ มาร์ชใช้ขั้นตอนต่างจากการสตาร์ทปกติ อันนี้อ้างจากเว็บนอกนะครับ
คือการจัดระบบลูกสูบ ดับเครื่องโดยมีลูกสูบนึงผสมน้ำมันและอากาศพร้อมจุดระเบิด พอถอนเบรคก็ให้หัวเทียนจุดระเบิด แล้วเป็นวงรอบเครื่องต่อไปครับ
ทำให้มันมีความแนบเนียนกว่า manual idle stop มาก

ถูกผิดอย่างไรขอท่านต่อไปแก้ไขด้วยครับ

ออฟไลน์ Kraze

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 06:58:10 »
ผมขับ March จะครบปีแล้วเคย(บังเอิญ)ได้ใช้ระบบนี้แค่ช่วงตอนขับรถก่อนถึงบ้านแค่นั้นเองครับไม่เคยได้ใช้บนถนนจริงเลยเพราะจะกดปุ่มปิด AC
ก่อนถึงบ้านประมาณกิโลนึงให้แอร์พ่นแต่ลมไล่ความชื้นแล้วพอจอดรถหน้าบ้านลงไปเปิดประตูขึ้นมาจังหวะเหยียบเบรคเพื่อเข้าเกียร์ D
ระบบนี้จะทำงานทุกทีคือจังหวะเหยียบเบรคนี่เครื่องดับครับแล้วพอเข้าเกียร์ D ปุ้ปเครื่องติด - -;
อยากให้มี switch กดเปิด/ปิดระบบนี้ให้เหมือนกันครับ

มีเรื่องออกแนวฮาเกี่ยวกับระบบนี้คือเพื่อนผมซื้อ March มาใช้แล้วช่วงอากาศหนาวเลยขับปิดแอร์แล้วอยู่ๆระบบ idle stop ทำงานเพื่อนก็ตกใจนึกว่ารถยนต์มีปัญหา
โทรไปถามศูนย์บริการเลยถึงมารู้ที่หลังว่ารถมันมีระบบนี้มาให้ด้วย เรื่องนี้แสดงว่า Nissan ไม่พูดถึงเรื่องระบบนี้เป็นจุดขายรถเลยหรือว่าคนใช้รถผิดที่
ไม่อ่านคู่มือรถให้ละเอียดกันแน่ก็เนี่ย ^^;

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 09:42:07 »
ระบบนี้ผมว่าดีนะ แต่ถ้าแก้ไขเรื่องปิด AC ถึงจะใช้งานได้จะดีมาก
H.

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 12:53:21 »
เป็นลมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 00:59:49 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ปล พี่จิมแกให้รายละเอียดไว้ครบจิงๆครับ เหอๆถ้า condition เยอะขนาดนี้ก็นะ " " !!! อย่าใช้เลยดีกว่าไหม  :D
1. ระบบ Idle Stop จะไม่ทำงาน เมื่อเปิดสวิทช์ A/C on. (เปิดแอร์)
2. และจะไม่ทำงาน เมื่อจอดรถบนพื้นผิวถนนมีความลาดเอียง > 3% (หรือประมาณ 1.7 องศา)
3. รวมทั้งจะไม่ทำงานเมื่อ อุณหภูมิของน้ำหล่อเย็นไม่อยู่ในช่วงอุณหภูมิ 45-110 องศาเซลเซียส
4. หรือว่า น้ำมันเกียร์ไม่อยู่ในช่วงอุณหภูมิ  35-110 องศาเซลเซียส
5. ไปจนถึงปัญหา ไฟในแบตเตอรี่ตก ก็ต้องชาร์จใหม่ นั่นทำให้ระบบนี้จะไม่ทำงาน
6. เมื่อเปิดสวิทช์ไล่ฝ้า ที่กระจกบังลมหลัง มันก็ไม่ทำงาน
7. ต้องขับรถด้วยความเร็วเกินกว่า 20 กม./ชม. หลังจากนั้นความเร็วของรถยนต์
    ต้องวิ่งแล้วไม่ต่ำกว่า 8 กม./ชม. (เฮ่ยยย เพื่อ????)
8. ระบบจะไม่ทำงาน หากเปิดกระโปรงหน้ารถ ทิ้งไว้ (แหงเสะ ไม่งั้นเวลาจะซ่อมรถ ทำไงละ?)
9. อุณหภูมิของน้ำกลั่นในแบตเตอรี่ไม่ต่ำกว่า 5 องศาเซลเซียส (ฝันไปเถอะ เมืองไทย)
10. อุณหภูมิอากาศ (เซ็นเซอร์ตรวจวัดอากาศ) ต้องมากกว่า 205 องศาเซลเซียส (นี่คือในห้องเครื่องยนต์นะครับ)
11. ความสูงเหนือระดับทะเล 2000 เมตร (มีเซ็นเซอร์วัดแรงกดอากาศมาให้อีกเอ้า)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 01:18:26 »

มีเรื่องออกแนวฮาเกี่ยวกับระบบนี้คือเพื่อนผมซื้อ March มาใช้แล้วช่วงอากาศหนาวเลยขับปิดแอร์แล้วอยู่ๆระบบ idle stop ทำงานเพื่อนก็ตกใจนึกว่ารถยนต์มีปัญหา
โทรไปถามศูนย์บริการเลยถึงมารู้ที่หลังว่ารถมันมีระบบนี้มาให้ด้วย เรื่องนี้แสดงว่า Nissan ไม่พูดถึงเรื่องระบบนี้เป็นจุดขายรถเลยหรือว่าคนใช้รถผิดที่
ไม่อ่านคู่มือรถให้ละเอียดกันแน่ก็เนี่ย ^^;

เอ่อ..โถ่
แต่นึกว่ามันจะดับติดแบบ seamlessly เสียอีกนะครับ