ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ความเห็นกันครับ ในหัวข้อ "เหตุการณ์สึนามิ กับตลาดรถมือสอง??"  (อ่าน 4206 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member

จากเหตุการณ์สึนามิ
ทำให้รถหลายๆยี่ห้อขาดตลาด รอนาน
ผลิตไม่ทัน

ทางเลือกอีกทางเลือกนึง สำหรับคนใช้รถ
คงไม่พ้นรถมือสอง ใช่มั้ยครับ?
แล้วอย่างงี้ ผมสามารถพูดได้มั้ยว่าตลาดรถมือสองกำลังจะพุ่งตัวขึ้น

เพราะจากที่อีโค้คาร์เข้ามาทำตลาด
ผมเคยคุยกับเจ้าของเต้นรถท่านนึง ท่านบอกว่าสมัยก่อนรถขายง่ายกว่านี้
พอช่วง B Car เข้ามา รถในเต้นก็ปล่อยยากขึ้นเรื่อยๆ
เพราะคนหันมาเล่นรถเล็กกันมากขึ้น ออกมือหนึ่ง ราคาส่วนต่างก็ไม่มาก

ยิ่งสมัยนี้ B Car อย่างซิตี้ วีออสก็ตัวใหญ่ขึ้นเรื่อยๆเมื่อเทียบกับรถรุ่นเก่าๆแล้ว
ทำให้ตลาดรถเล็กมือหนึ่ง ยอดขายพุ่งสูง
แต่ตลาดรถขนาดกลางมือสอง กลับถอยหลังลง เพราะถูกรถใหม่ ที่คันใหญ่กว่า
ราคาถูกกว่า และดูน่าไว้วางใจกว่าบดบัง

ในขณะที่พออีโค้คาร์ออกมา ยิ่งทำให้ราคาของรถเต้นถูกกดต่ำลง
และต้องปรับตัวกับราคาใหม่ๆที่เพิ่มขึ้น แถมจุดขายของรถเล็กๆคือความประหยัด
ยิ่งทำให้รถมือสอง ขายยากยิ่งขึ้น
สังเกตุหลายๆกระทู้ ถามถึงรถมือ2 เทียบกับรถมือหนึ่งที่คันเล็กกว่า
คนส่วนใหญ่(รวมถึงผม) ก็อยากให้ซื้อมือหนึ่งทั้งนั้น

เทียบกับตอนนี้ล่ะ??
บางคนต้องรีบใช้รถ บางคนจองไว้เมื่อปลายปีที่แล้ว ยังไม่ได้รถ??
ยิ่งฮอนด้า ผมได้ข่าวจากคนใกล้ตัวว่า จองเมื่อเดือนกุมภา แต่ได้รถตุลา บ้าไปแล้ว
ขอแอบพูดถึงกระทู้ข้างล่าง ที่ว่าถอยจากซิตี้ ไปซบอกเฟียสต้าเพราะรอนานเวอร์
ก็ขอแสดงความยินดีที่ได้ขับรถที่ดีพอๆกัน และไม่ต้องเสียเวลารอนานครับ

อย่างผม ว่าจะถอยซิตี้(หรือแจ๊ส ค่อยว่ากัน) แทนเจ้าวีออสที่เพิ่งยกให้น้องไป
กะว่าจะใช้รถปลายปีหน้า หมายความว่า ผมควรจะจองรถได้แล้วหรือยังไง?
เพื่อที่ว่าจะได้รถปีหน้าพอดี??
บางครั้งบางที บอกตรงๆว่า ก็แอบเหลียวมองรถมือสองอยู่บ้างครับ
แต่ด้วยความที่ประสบการณ์ยังน้อยนิด เลยไม่กล้าเล่นHard modeจับรถมือสองมาเอง

แต่สำหรับคนที่ต้องใช้รถล่ะ? คิดว่า
สถานการณ์นี้ จะเป็นเหตุการณ์ที่จะทำให้ธุรกิจของรถมือสอง กลับมาคึกคักอีกหรือไม่ครับ??

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ผมว่ามีส่วนครับ

แต่ที่ยังก้ำๆกึ่งคือ พวกรถจดประกอบทั้งหลายครับ
เนื่องจากมีรถเลย แต่ว่าต้องเสี่ยงกับหลายๆเรื่อง
(โดยเฉพาะรถที่มาจากญี่ปุ่น ไม่รู้ว่าเขาเอารถที่โดนมาทำหรือเปล่า)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Nioka

รถมือ 1 รอนาน หลายๆธุรกิจก็ต้องปรับตัวครับ เป็นโดมิโน่ กันเลยทีเดียว

โดยเฉพาะ พวก สินเชื่อ รายได้จากการปล่อยสินเชื่อรถมือ 1 หายไปแน่นอน

ก็รอกันนานสะขนาดนี้ แต่ปรับได้โดยการปล่อยสินเชื่อรถมือ 2 มากขึ้น

เต้นรถช่วงนี้ก็รับทรัพย์ครับ ถ้าผมจำเป็นต้องใช้รถแต่มันรอนาน รถมือ 2 ก็เป็นตัวเลือกได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ wpookpho

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมคิดว่า ราคารถมือสองน่าจะดีขึ้นในระยะสั้นไม่น่าเกินปลายปีนี้ จาก 2 สาเหตุ

1. บริษัทผู้ผลิตรยนต์ถน่าจะกลับเข้าสู่ภาวะปกติได้แล้วในช่วงนั้น ถ้าไม่เกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันขึ้นอีกนะครับ

2. ราคาน้ำมันที่เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ทำให้เกิดความต้องการซื้อรถมือสองไปติดแก๊สเพิ่ม แต่ก็จะเป็นช่วงระยะเวลาไม่นาน เพราะ
     2.1 เมื่อเวลาผ่านไป คนจะเริ่มชินกับระดับราคาน้ำมัน ทำใจยอมรับได้มากขึ้น
     2.2 การที่รัฐบาลจะเก็บภาษีรถที่ติดแก๊สเพิ่มขึ้นแทนการอุดหนุนราคาแก๊ส ก็จะทำให้ต้นทุนของผู้ใช้รถที่ติดแก๊สไม่ต่างจากรถยนต์ใหม่มากนัก

ออฟไลน์ chin_jung

• Newbie
  • *
ผมว่า รถราคาถูก(แถบๆแหลมฉบัง)
คงจะมาเยอะเหมือนกัน

เพราะคาดว่า มาตาม สึนามิ แล้วเอามา ขัดๆถูๆ ตั้งราคาขายมือสอง ทันที

อีกอันคือรถร้ำท่วมภาคใต้ คาดว่าน่าจะล้นมาเหมือนกัน

(คาดเดาไปเองป่าวหว่า)

ออฟไลน์ YenChar

ยิ่งฟังแล้ว ยิ่งคิดว่ารถมือสองนี่ น่ากลัวจริงๆ

ถ้าจะซื้อมือ2 คงต้องซื้อกับเจ้าของโดยตรงล่ะครับ

ขอบคุณที่แชร์ความเห็นกันนะครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมว่ากระทบแน่แต่ผมมองคนละอย่างกับ จขกท ผมว่า
กระทบตรงที่พ่อค้ารถมือสอง ซื้อรถชนหนักมามาสลับหัว
สลับท้ายกับรถที่มาจากญี่ปุ่นนีสิครับ ไหนจะรถน้ำท่วมอีก
ดูรถยากขึ้นครับ เสี่ยงมากด้วยครับ(ความคิดส่วนตัวล้วนๆครับ)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ความเห็นส่วนตัวน่าจะทำให้ตลาดรถมือสองเป็นตัวเลือกมากขึ้นค่ะ เพราะส่วนตัวที่จองซิตี้ไปแล้วต้องรอน๊านๆๆๆๆๆๆ เกินเหตุ เลยเล็งๆรถซิตี้มือสองไว้เหมือนกัน

แต่... เพราะรุ่นที่มองไว้ไม่เก่าจนเกินไปในช่วงปี 2009-2010 ข่าวเรื่องเครื่องมีปัญหาตัวสปริงวาล์วหักอะไรงี้ เลยไม่กล้าเสี่ยง เลยพยายามโทรหาทุกศูนย์เพื่อสอบถามรถว่างหรือหลุดจอง โชคดีเจอรุ่นที่มองหาไว้ ผลิตปี 2011 เซลล์บอกว่าไม่มีปัญหา เลยเอามือหนึ่งดีกว่า บวกกับเพื่อนๆพี่ๆในเว็บกรุณาให้ความเห็นไว้ เลยเอามือหนึ่งแทนค่ะ

ออฟไลน์ MoLee

มาสาธุ เรื่องรถ มือ2 จะขายดีขึ้น ;D ;D ;D

ไิอ้เรื่องที่ก่อนจะเกิดเหตุ รถ มือ1ขาดตลาดเนี้ยยอมรับเลยครับ ว่า ขายยากขึ้น
เอาง่ายๆ ตอนนี้ที่เต้น มี Jazzตัว ล่าง at ไม่มี airbag absปี 2006 ตอนนี้คุณตาเอาไปใช้ (คันนี้ล่ะที่จะรีวิว) เิอามาใช้ ก็ประมาณ 5เดือนแล้ว ยังขายไม่ได้เลย          

ใช่ผมมานั่งคิดเล่นๆ ราคามือสอง คันนี้มัน 4แสน2 เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย ไม่กี่หมื่น เอา มีนา at มี แอร์เบค ให้ได้ป้ายแดง คงดีกว่ามือสองแน่ๆ (อันนี้ก็จริง) มันเลยทำให้  b segment มือสองขายยากขึ้นมากจริงๆครับ

เออเนอะผมลืมคิดว่า รถมือ1ตอนนี้ขาดตลาด จะทำให้ b-sagmentขายดีขึ้น   (ถ้าเป็นจริง ผมจะได้เปลี่ยนรถ สักที ;D ;D ;D)

ส่วนเรื่องรถ น้ำท่วม ภาคใต้เนี้ย ยอมรับเลยอาจจะมีมาบ้างบ้างเต้น (เต้นที่ไม่รู้จริงๆ) (เต้นผมไม่มีแน่ๆ) แต่ถึงยังไง ทุกๆเต้นเขาก็ไม่อยากได้รถ แบบนี้หรอกครับ ถึงได้มาก็ขายยาก  กำไรอาจจะน้อย แล้วถ้าลูกค้าจับได้ก็เสียชื่ออีก

ปล.รถมือ2 ดีๆก็มีอยู่เยอะนะครับ ;D

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าราคายังเหมือนๆเดิม ขายดีขึ้นแน่นอนครับ แต่พอขึ้นราคาแล้ว คนที่จะซื้อต้องมีคิดดีๆกันอีกรอบล่ะ
อย่างของที่บ้านเคยซื้อมาครั้งเดียว แล้วคงไม่คิดจะเอาอีกแล้ว ซื้อมาซ่อมไปซ่อมมาเกือบๆแสนแล้ว
แต่ผิดกับน้าผม เค้าซื้อมือสองตลอดไม่เคยเห็นเขาบ่นว่ามีปัญหาอะไรเลย คือเปลี่ยนนั่นเปลี่ยนนี่ไปก็ยังอยู่ในขั้นที่รับได้อยู่
แต่น้าแกเคยซื้อ 3-Series ป้ายแดง บ่นให้ฟังสุดๆเลยล่ะครับ รุ่นนั้นจะมี LOGO ยนตรกิจ ภาษาอังกฤษตัวใหญ่ติดอยู่ครับ