ผู้เขียน หัวข้อ: city zx กับ nissan march คันไหนสมรรถนะดีกว่ากันครับ ???  (อ่าน 7102 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
คือที่บ้านผมมี city zx vtec abs อยู่คันหนึ่งครับใช้งานมาได้5ปี ละเลยคิดอย่างจะเทิร์นเปนรถใหม่ ตอนนี้ก็มองๆเจ้า march อยู๋ เลยขอสอบถามว่าถ้าจะเอาเจ้า city ไปเทิร์นเพื่อซ์้อ march จะเปนการกระทำที่คุ้มค่าไหมครับ คือสิ่งหนึ่งที่ผมคิดว่ามันคุ้มคือ ความประหยัดด้านค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุง และ ประหยัดน้ำมันกว่า ส่วนเรื่องสมรรรถนะนั้นผมไม่แน่ใจอะครับว่า เจ้า march จะทำได้ดีกว่า หรือแย่กว่า city zx อะครับ  (ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไรหรอกครับแม่ทักบอกว่าจะไปเปลี่ยนเปนรถที่เล็กกว่าทำไมแล้วจะวิ่งดีหรอ ผมก็เลยฉุกคิดขึ้นมาเลย ก็เลยอยากทราบน่ะครับว่าจะคุ้มค่าไหม)

ออฟไลน์ gankstardra

• **
Re: city zx กับ nissan march คันไหนสมรรถนะดีกว่ากันครับ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 15:03:59 »
เป็นผมจะเทิร์นนะ เพราะอยากได้รถใหม่  ;D

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
Re: city zx กับ nissan march คันไหนสมรรถนะดีกว่ากันครับ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 15:26:17 »
ใช้มา 5ปีเอง  ถ้ามันยังดีอยู่  ไม่จุกจิก ก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ

ถ้ามองเรื่องประหยัดน้ำมันก็ประหยัดต่างกันไม่มาก  ค่าซ่อมบำรุง city ก็ไม่ได้มากมายอะไรกับรถ 5 ปี

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 16:39:17 »
ถ้าเป็นผมผมจะไม่เปลี่ยนนะคับ
รอผู้มีประสบการณ์ท่านต่อไปดีกว่า.......

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 17:30:57 »

ค่าเสื่อมราคา หรือ Depreciation ในตัวทรัำำพย์สินนั้นไม่เป็นตัวเงิน
หรือเค้าเรียกว่า Non-Cash Expenses  ซึ่งค่าตรงนี้ จะมากที่สุด คือช่วงปีแรก
ลองคิดดู ซื้อซิตี้มาคันล่ะ 6แสน
1 ปีผ่านไป ราคาลดลงฮวบฮาบ
แต่พอผ่านไปหลายๆปี สมมุติรถอายุ 5ปีขึ้นไป ราคาของรถจะลดลงต่อปีไม่มากเท่าปีแรก

แต่คุณจะรับรู้ ว่ารถเสื่อมราคาลงไปเท่าไหร่เมื่อตอนขายมันเท่านั้น
ถ้าใช้มาถึง 5 ปีแล้ว คิดจะขายต่อทันทีเพื่อซื้อรถใหม่
ผมแนะนำให้ทนใช้ให้ถึง 7 ปีก่อนค่อยขาย
เพราะราคารถ 5 ปี กับ 7 ปี ต่างกันไม่มาก
ภายใน1ปีที่ค่าเสื่อมราคาเกิดขึ้นจากซิตี้(5ปี) จะน้อยกว่ามาชร์ป้ายแดง
ถ้าคุณทนใช้อีก2ปีค่อยขาย ราคาขายลดลง แต่คุณก็หนีค่าเสื่อมได้มากขึ้น
และเมื่ออีก2ปีค่อยขาย ซื้อมารช์ใหม่ เทียบกับมารช์ ที่ซื้อไป2ปีแล้ว มาเทียบกัน

เรื่องการขับขี่ ความประหยัด
ผมกลับคิดว่า รถ5ปี ยังไม่เก่า และไม่ก่อให้เกิดรายจ่ายอื่นๆเพิ่มมากขนาดต้องขาย
ยกเว้นว่าคุณใช้มันมากเกินไป และไม่บำรุงรักษา
กรณีซื้อรถใหม่ คุณจะมีหนี้เพิ่ม และความประหยัดที่ได้
ไม่ต่างกับซิตี้มากขนาดฟ้ากับเหว

นี่คือพูดถึงในแง่ของราคาล้วนๆนะครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 17:35:39 »
คิดให้ดีนะครับ ขับชิตตี้แล้วมาขับมาร์ท มันต้องปรับตัวอีกเยอะเลยนา
ถ้าจะซื้อเพิ่มก็โอเคอยู่ มาร์ท จะให้ประหยัด20 กิโลลิตร มันต้องวิ่งไม่เกิน90 หลักเป็นจริงจะทำได้ไหม
วิ่งในเมืองรถติดก็กินเหมือนกัน บรรทุกเยอะยิ่งกินกว่าอีก
ใช้ซิ๊ตตี่ไปก่อนเถอะ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 19:35:26 »
คิดให้ดีนะครับ ขับชิตตี้แล้วมาขับมาร์ท มันต้องปรับตัวอีกเยอะเลยนา
ถ้าจะซื้อเพิ่มก็โอเคอยู่ มาร์ท จะให้ประหยัด20 กิโลลิตร มันต้องวิ่งไม่เกิน90 หลักเป็นจริงจะทำได้ไหม
วิ่งในเมืองรถติดก็กินเหมือนกัน บรรทุกเยอะยิ่งกินกว่าอีก
ใช้ซิ๊ตตี่ไปก่อนเถอะ
เห็นด้วยมากๆครับบำรุงรักษาดี city 5 ปีใช้ไปเถอะครับถ้าคิดจะเปลี่ยนเป็น March แทนมันเล็กลงกว่าเดิมอีกนะครับ
ไม่ใช่ March ไม่ดีนะครับมันคนละขนาดไปหน่อย

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 21:49:31 »
ไม่แนะนำครับ

ยกเว้นว่ามีเหตุผลหรือวัตถุประสงค์ หรือความต้องการที่เฉพาะเจาะจง
เช่นต้องการความประหยัดน้ำมันจริงๆใช้รถเยอะ หรือชอบเป็นการส่วนตัวมากๆ อะไรประมาณนั้น

ถ้าไม่ใช้ไม่แนะนำเลยครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 22:33:17 »
คือที่บ้านผมมี city zx vtec abs อยู่คันหนึ่งครับใช้งานมาได้5ปี ละเลยคิดอย่างจะเทิร์นเปนรถใหม่ ตอนนี้ก็มองๆเจ้า march อยู๋ เลยขอสอบถามว่าถ้าจะเอาเจ้า city ไปเทิร์นเพื่อซ์้อ march จะเปนการกระทำที่คุ้มค่าไหมครับ คือสิ่งหนึ่งที่ผมคิดว่ามันคุ้มคือ ความประหยัดด้านค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุง และ ประหยัดน้ำมันกว่า ส่วนเรื่องสมรรรถนะนั้นผมไม่แน่ใจอะครับว่า เจ้า march จะทำได้ดีกว่า หรือแย่กว่า city zx อะครับ  (ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไรหรอกครับแม่ทักบอกว่าจะไปเปลี่ยนเปนรถที่เล็กกว่าทำไมแล้วจะวิ่งดีหรอ ผมก็เลยฉุกคิดขึ้นมาเลย ก็เลยอยากทราบน่ะครับว่าจะคุ้มค่าไหม)
ผมว่ามาร์ชมันก็โอเคครับ สำหรับคนไม่ได้ขับรถเร็วนัก สัก 120-140 มันไหว ขนาดก็ไม่ได้เล็กสั้นจนน่าอึดอัด
แต่... ผมอยากให้คิดแบบคุณ yenchar ครับ

คือถ้าจะเทิร์นก็ไม่ว่า แต่น่าเสียดายครับ คิดดูรวมๆแล้วมันยังไปต่อได้อีก
รอสัก 2 ปีตอนนั้นมาร์ชอาจจะได้ MC เป็นรุ่นที่โอเคกว่าถูกใจกว่า หรืออาจมีรุ่นไหม่ๆที่โดนกว่าแล้วตอนนั้นจะว่ากันอีกทีก็ไม่สายครับ
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 00:48:28 »
ถ้าไม่มีปัญหาซ่อมจุกจิกจนไม่ได้เป็นอันขับก็อย่าเพิ่งเปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 00:56:51 »
ขอบคุณทุกๆความเหนครับ

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:09:26 »
เอาอย่างนี้ครับ
ผมจะแนะนำว่าให้รอ Nissan Almera ก่อนดูไหมครับ
ผมเชื่อว่าสามารถตอบโจทย์ได้เหมือนกับ City เป๊ะ แต่ประหยัดน้ำมันมากกว่า
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:35:02 »
ถ้ารถมันยังดีๆอยู่ก้ใช้ไปเถอะครับ เพราะโดยส่วนตัวผมว่าcity zx ขับดีกว่ามาชอยู่นะ และอัตราสิ้นเปลืองก้ไม่ได้ต่างกัลมากนักด้วย ใช้ไปอีกซัก2 ปีแล้วค่อยเปลี่ยนจะเหมาะกว่าครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 09:55:58 »
เห็นด้วยกับการใช้งานต่อไปครับ อย่าสร้างหนี้สินโดยไม่จำเป็นเลยครับ ที่ประหยัดขึ้นมาส่วนต่างไม่น่าจะคุ้มหรอกครับ ลองคำนวณดู ถ้าเป็นผมจะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อรถที่ใช้อยู่ไม่ไหวแล้วหรือความต้องการใช้งานเปลี่ยนไป ขนของมากขึ้นทีล่ะเยอะๆบ่อยๆ ก็เปลี่ยนเป็นกระบะ คนโดยสารมากขึ้นก็เปลี่ยนเป็นคันใหญ่ขึ้น ถ้าเปลี่ยนโดยเหตุผลเล็กน้อยก็อย่าเลยครับ ไม่คุ้ม แต่ถ้าชอบสุดๆล่ะก็แล้วแต่ล่ะครับงานนี้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ DsNPtH!P

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 18:14:57 »
ผมขับอยู่ทั้ง 2 คันครับ ขอตอบในส่วนความคิดเห็นส่วนตัว
ถ้าเปรียบเทียบเรื่องสมรรถนะเครื่องยนต์จากคันของผมเองแล้ว city zx เครื่องเร่งขึ้นทันใจกว่าครับ แต่เรื่องการบังคับควบคุมทิศทาง ผมว่ามาร์ชตอบสนองได้ไวกว่า และเบรค(ไม่ใช่ abs ทั้งคู่) ผมว่ามาร์ชดูแม่นยำกว่าครับ แต่เรื่องประหยัด ผมขับขี่ในตัวเมืองที่ต่างจังหวัด มาร์ชประหยัดกว่านิดหน่อยครับ ส่วนทางไกล ผมว่าได้พอๆกันครับ (ผมไม่เคยเหยียบเกิน 120 และใช้แก๊สโซฮอล 91 ครับ)

ส่วนเรื่องขนาด ผมว่า มาร์ชเก็บของได้น้อยกว่า นั่งไม่สบายเท่า city ครับ เสียงเข้าในรถมากกว่าชัดเจน เครื่องเสียงไม่ดีเท่า แอร์เย็นช้ากว่า แต่เล็กกระทัดรัดหาที่จอดง่าย ไม่กินที่ครับ ;D