ผู้เขียน หัวข้อ: ในที่สุดก็ได้รับรถ Hyundai Sonata Sport  (อ่าน 50515 ครั้ง)

ออฟไลน์ solitude

• Newbie
  • *
Re: ในที่สุดก็ได้รับรถ Hyundai Sonata Sport
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 23:32:45 »
ยินดีด้วยครับ
นี่ถ้าชุดภายในไม่ใช่สีเบจแบบนี้ผมก็คงจองไปแล้วเหมือนกัน >:( ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเป็นสีเบจเท่านั้น น่าจะมีทางเลือกให้ เพราะน่าจะเป็นรุุ่นที่น่าจะขายได้มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2011, 18:31:54 โดย solitude »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ในที่สุดก็ได้รับรถ Hyundai Sonata Sport
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 00:51:44 »
นี่ถ้าชุดภายในไม่ใช่สีเบจแบบนี้ผมก็คงจองไปแล้วเหมือนกัน >:( ไม่เข้าว่าทำไมต้องเป็นสีเบจเท่านั้น น่าจะมีทางเลือกให้ เพราะน่าจะเป็นรุุ่นที่น่าจะขายได้มากกว่า

การตลาดครับ น่าจะขายได้มากกว่า เลยต้องไปกั๊กอะไรไว้ในรุ่นท๊อปเพื่อให้ขายได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 13:13:31 »
   ยินดีด้วยกับรถใหม่และมารอ Review เช่นกันครับ  หลังจากไปลองขับและนั่งมา ( เป็นรถของคนอื่นนะครับ ) มาแล้ว อยากจะบอกว่า.....ชอบมากๆ ครับ  ภายในสีดำดูดี หลังคายิ่งดูดีมากกกกกกกก แต่ขับไปไหนอายๆ ชอบกล มีแต่คนมอง

ปล ถึงขนาดมีในใจนิดๆ ว่าอยากเปลี่ยนรถเลยครับ เหอๆ   :'(

ออฟไลน์ solitude

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 18:15:58 »
นี่ถ้าชุดภายในไม่ใช่สีเบจแบบนี้ผมก็คงจองไปแล้วเหมือนกัน >:( ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเป็นสีเบจเท่านั้น น่าจะมีทางเลือกให้ เพราะน่าจะเป็นรุุ่นที่น่าจะขายได้มากกว่า

การตลาดครับ น่าจะขายได้มากกว่า เลยต้องไปกั๊กอะไรไว้ในรุ่นท๊อปเพื่อให้ขายได้ด้วยครับ
กับราคาที่ต่างกันสามแสนกว่าผมว่าเค้าคงไม่ได้ตั้งใจขายรุ่นทอปจริงๆจังๆหรอกครับ มันจะดูคล้าย Accord,Camry V6 ที่มีไว้ให้product ดูดีมากกว่า ยอดขายไม่เน้นประมาณนั้น ผมตัดใจเพราะสีภายในที่เชยๆแบบนี้แหละครับ จะหุ้มเบาะใหม่สีดำก็ประดักประเดิดเพราะแผงประตู พวงมาลัยและ เสาสีวานิลลา มันก็ยังไม่เข้ากันอยู่ดี บ่นไป ทำใจไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2011, 18:34:48 โดย solitude »

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 23:40:23 »
ยินดีด้วยจริงๆครับ

แต่อย่าขับตอนกลางวันดีกว่ามั้งครับ ก็มันเป็นหลังคากระจก(มั้ง) เดี๋ยวรถหล่อกว่าเจ้าของจะหาว่าไม่เตือน..
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 14:28:03 »
รอรีวิวเช่นกันครับ อิจฉาพี่จัง

ผมคงอีกหลายปี  ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 07:14:19 »
ยินดีด้วยจริงๆครับ

แต่อย่าขับตอนกลางวันดีกว่ามั้งครับ ก็มันเป็นหลังคากระจก(มั้ง) เดี๋ยวรถหล่อกว่าเจ้าของจะหาว่าไม่เตือน..
ติดฟิล์มราคาโหดๆสักตัวคงไม่ปัญหาแล้วละมั้งครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ Destiny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 19:57:54 »
กลับมาละครับ เด๋ว รีวิว ผมขอมาเป็นคลิป ละกันนะคับ พิมพ์ ไม่ค่อยเก่ง 555

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 20:06:40 »
ขอบคุณมากครับ จะรอนะครับ รถคันนี้เป็นรถที่น่าสนใจมากๆ สวยด้วย มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองด้วย

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 23:11:33 »
จัดคลิปมาได้เลยครับ รถสวยมากครับ

ออฟไลน์ Jeayoung Homme

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 19:17:30 »
มันสวยโครตตตเลยล่ะ มีแต่คนมองเวลาอยู่ในรถ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 13:46:44 »
รฃฃยินดีด้วยครับ ไฟท้ายสวยจริงๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 04:25:32 »
เดี๋ยววันที่ 4-5 นี้จะไปหาดใหญ่ก่อนกลับ กทม ไปลองเทสบ้างดีกว่า เห็นแล้วมันถูกชะตาเจ้านี้ชมัด  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 16:13:25 »
เห็นรถโชว์มาจอดที่ศูนย์ฮุนได เลยแวะเข้าไปชม

โอ้โห สวยมาก คันใหญ่บึบบับน่ากอดสุดๆ
ภายในก็สวย เสียดายตัวท๊อปราคากระโดดไปนิด

ดูแล้วก็คอตก เพราะไม่อยากเดินกลับรถตัวเองอยากได้คันนี้ไปนอนกอดแทน  ;D

คุณโชคดีมากครับที่เลือกคันนี้ไปใช้ อิจฉาตาร้อนกันเลยทีเดียว  :-X

สุดท้ายนี้รอรีวิวรถสวยคันนี้อยู่นะครับ

ออฟไลน์ piyawit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 09:39:11 »
ยินดีด้วนะครับกับรถใหม่ ที่ผมอยากได้มากที่สุด555
เมื่อวานขับรถไปในเมือง แม่เจ้าช็อคมากคับ ไปเจอโดยไม่ทันตั้งสติที่นครศรีธรรมราช แบบว่าสวยเวอร์ มันเด่นมากๆๆๆเลยคับ มันเด่นจริงๆอะ ชอบมาก ชอบที่สุดครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 13:31:13 »
รอชมรีวิอย่างใจจดจ่อ ทั้งของจขกทและน้อง Jimmy ครับ  ดูตัวจริงในงาน Motorshow แฟนผมยังบอกว่าสวยเลย  แต่แกชอบสีดำมากกว่าครับ  ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 23:47:18 »
ไม่มีเวลาเอาเสียเลย >.< มาแบบแห้งๆ ง่อยๆ กับรูปนะครับ รูปอาจไม่สวยเพราะจากกล้องมือถือด้วย

รถผมก็ Sonata Sport สีขาวคับบ รุ่นไม่ท้อป เพราะท้อปไม่ไหว ซื้อสด ก็หมดตัวแล้วตัวไม่ท้อป555 เพราะเป็นรถคันแรกที่ซื้อด้วยเงินตัวเองหลังจากเรียนจบทำงานหาเงินมาได้ TvT

ราคากระชากวิญญาณ ที่ยอมซื้อมาด้วยเหตุผลไม่กี่ข้อ

ข้อ1 แปลก และเชื่อว่า คนต้องถามว่าทำไม Hyundai
ข้อ2 ประกอบนอก เป็นความเชื่อแบบผิดๆส่วนตัวของผมเองที่ชอบรถประกอบนอก
ข้อ3 หลังคาแก้ว ที่ ช่วยให้คนขับดูดีขึ้นอีก 1.5เท่า
ข้อ4 Design รวมๆทั้งหมด กับ Option ที่มีมาให้ ไม่ได้ครบทุก Checklist แต่สิ่งที่ได้ใช้บ่อยๆ มันก็มีมาครบ

สิ่งที่ผมแสวงหาสำหรับรถยุค 2011 คือขอไม่ ใช้กุญแจไขเพื่อ start และ ขอ keyless smart entry ซึ่ง จริงๆก่อนจะตัดสินใจเอา Sonata ใบจอง Teana มารออยู่แล้ว 555

สิ่งๆนี้ที่ติดมากับรถ ซึ่ง ไม่ค่อยได้เปิดเพราะร้อน แต่อย่างน้อยมันก็มีมา Sunroof กับม่านแบบ ไฟฟ้า

เรื่่อง Design ภายใน Console ผมว่าโอเค ไม่ถึงกับขั้นงามมากจนติดตา แต่ก็ไม่ได้ อนุรักษ์นิยมนัก

เรื่องของเกียร์ จากความรู้สึก user แบบ บ้านๆอย่างผมที่มีความรู้เรื่องรถยนต์เท่ากับ1 เนี่ย มันก็โอเค ไม่ได้ กระชากนัก ตัว ที่เป็นโหมด บวกลบ ก็ถือว่า ตอบสนองได้ดีพอสมควร แต่ผมชอบ ตรง paddle shift ที่พวงมาลัยมากกว่า มันง่ายกว่า

สิ่งที่ผมตอบทุกคนที่ถามว่าเหตุใด ไม่ซื้อ Camry Hybrid ก็มีหนึ่งอย่างแน่นอนที่ตอบได้แบบ เห็นกันชัดๆคือ

พื้นที่ด้านหลังครับ

กว้างกว่ามากกกกกกก

เนื่องจากบางครั้งต้อง รับ บุพการี ไปเที่ยวบ้าง ท่านอาจใช้น้ำเสียงแบบ ไม่มีทางเลือกว่า "เอารถป๊าไปเหอะ" การเอา Sonata หรือ Teana จะช่วยผมได้

Feature อื่นๆ ที่รถยุคนี้คงมีอยู่แล้วคือ

การเชื่อมต่อกับ อุปกรณ์ จาก Mr.Steve ทุกชนิดไม่ว่าจะ iPod iPad iPhone

อื่นๆสำหรับรถคันนี้ ก็

มาตรวัดก็สวยดี ถึงจะชอบสีแดงๆ ส้มๆมากกว่า แต่ก็ไม่ขี้เหร่อะไร

แผงตรงนี้ที่เห็นครั้งแรก ภาพ Volvo Family มาเป็น ชุดเหมือนกัน แอบคล้ายแต่ไม่ดีเท่า 555

ขนาดล้อ ที่ให้มา เป็น 17นิ้ว อันนี้ ประทับใจ เพราะชอบไซส์นี้มันกำลังดี สำหรับผม

เรื่องการใช้งาน

- หลังจากใช้มาเดือนกว่าๆ จนได้ทะเบียนแล้ว วิ่งทางไกลบ้าง ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ อัตราสิ้นเปลือง ถือว่า เฉยๆสำหรับผมไม่ได้กิน จนขนลุก ถังนีง เติมเต็มถังก็ 18xx วิ่งได้ ราวๆ 570km +- ตามสภาพการจราจร และอารมณ์คนขับ

ความเงียบภายในห้องโดยสาร ถือว่ารอด

น้ำหนักพวงมาลัยก็ชอบ ครับ ถ้าเทียบกับคันเก่าของผม ซึ่งก็คือ Audi A6 ที่เบาเกิ้น

เรื่อง การทรงตัว สำหรับผม ผมว่ามันก็นิ่มดี แต่ขับที่ความเร็วสูงๆ กลับรู้สึกไม่ค่อยชัวร์เท่าไหร่ อาจจะติดว่าผมใช้รถ ยุโรปมาตั้งแต่ยังอยู่โรงเรียน

สรุป สำหรับผม คันนี้ 1.55ล้าน ไม่รวมประกันที่ไม่แถม ไม่รวมค่าโอน ก็โอเค เพราะสิ่งที่ได้ คือมัน ได้ identity ของคนขับ เพราะที่ตึกผม(ital thai) ไม่มีสักคัน 555 และเรื่องการใช้งานก็ไม่มีปัญหาอะไร (ณ ตอนนี้) เรื่องศูนย์บริการ เขาโทรมาเชค feedback รถกับผม เหมือนทำ clt test ซึ่งก็ดี ครับ ดูใส่ใจ ดี แต่ก็ยังต้องดูกันยาวๆ

สำหรับใครที่สนใจรถรุ่นนี้ ผมว่า ต้องถามตัวเองก่อนว่า วางแผนยังไงในอนาคต

ถ้าจะขายต่อ แล้วกลัวขาดทุน ผมว่า ผ่าน hyundai ไปเลยคับ แต่ก็ตามที่ผมเคยโพ้สนะ ว่าผมไม่แคร์ เพราะซื้อรถป้ายแดง สำหรับบางท่านที่อาจจะไม่ได้ซื้อสด ท่านยังไม่เริ่มผ่อน ก็มองราคาขายต่อแล้วหรอ?

ฝากไว้เท่านี้ครับ วีดีโอถ้าว่างจะพยายามถ่ายให้ชมกัน (ไม่ว่างจริงๆ เพิ่งกลับมา เมื่อคืนเลย TT)

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 00:14:25 »
ยินดีกับรถใหม่ครับ

กด like ประโยคที่ว่า "ถ้าจะขายต่อ แล้วกลัวขาดทุน ผมว่า ผ่าน hyundai ไปเลยคับ แต่ก็ตามที่ผมเคยโพ้สนะ ว่าผมไม่แคร์ เพราะซื้อรถป้ายแดง สำหรับบางท่านที่อาจจะไม่ได้ซื้อสด ท่านยังไม่เริ่มผ่อน ก็มองราคาขายต่อแล้วหรอ? "

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 02:17:10 »
รถสวย option เต็ม สำหรับผม Panoramic Glassroof ก็ชนะเลิศแล้วครับ เหตุผลอื่นไม่ต้องมี อารมณ์ล้วนๆ  ;D

ไม่ทราบว่ามีโครงการจะไปหุ้มเป็นเบาะหนังไหมครับ น่าจะดูสวยขึ้นนะผมว่า แต่เบาะผ้าก็โอเคนะจากที่เคยไปลองนั่งดู

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 07:20:27 »
เป็นรถที่สวยจริง สวยแบบต้องดูคันจริง
ตอนที่ผมเห็นครั้งแรกในรูป มันก็ดูสวยครับ แต่แบบธรรมดาครับ
วันนั้นชาวมาเลย์ขับเข้ามาเที่ยวเมืองหาดใหญ่ ตอนแรกที่ผมเห็นมันวิ่งสวนกับผม
ผมถึงกับต้องมองหันตาม แล้วก็มองกับกระจกหลังอีกทีจนมันหายไปจากกระจกเลยครับ
บนถนนมันดู เด่นจริงๆ ยิ่งตอนวิ่งช้าๆ สวยมากมายครับ
เหมือน new mazda 3 ที่ต้องดูตอนวิ่งช้ามันถึงจะสวยสมบูรณ์

ยินดีด้วยครับกับรถใหม่ เห็นที่ศูนย์หาดใหญ่จอดตัวท๊อปสีขาวไว้คันหนึ่ง
มีโอกาสเข้าไปลูบๆคล่ำๆดู วัสดุสมราคาดีครับ สัมผัสดี

ขอสอบถามเรื่องการเก็บเสียงเพิ่มเติมน่ะครับ ไม่ทราบว่าเสียงเครื่องยนต์ เสียงยาง เข้ามาในตัวรถมากมั้ยครับ
เครื่องเสียงติดรถเป็นอย่างไรบ้าง เสียงดีมั้ยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 07:27:32 »
ครับเรื่ิองหุ่มหนัง มีแน่ๆครับแต่ขอให้มันเริ่มเก่าสักนิดก่อนละครับ ตอนแรก อันนี้ความจริงเลย คือ ไปต่อสู้กับ เซลล์ตั้งแต่ตอนจองว่า หุ้มมาให้เลยแล้วเพิ่มตังให้ก็ได้ แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ทำ เพราะเซลล์ บอกว่ามันมาจาก เกาหลี ถ้ามาหุ้มในไทย เกรงวัสดุที่เขา มีcontact กับ vendor จะไม่ได้คุณภาพตามที่ผมต้องการ ก็เลยรอก่อน

เรื่องเก็บเสียง ยาง ผ่านคับไม่ดังเหมือนยางติดรถบางรุ่น เสียงเครื่องยนต์ ตราบที่ไม่ซัดมันจนไฟ eco ดับ เสียงถือว่าเงียบครับ เข้ามาน้อย เครื่องเสียงติดรถ ก็โอเคเช่นกัน อาจจะไม่ค่อยได้มิติเสียง ไฮโซเป็นลำโพง prism แต่ก็ดีกว่า camry แน่นอน(หลังจากผมถอยคันนี้ ที่บ้านก็ถอย camry มาเป็นรถสำรอง ได้ลองใช้ดูบ้างนิดหน่อยนะครับ)

ปล. ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ + อคติเล็กๆจากเจ้าของรถ 55

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 15:16:29 »
ขอบคุณครับที่มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟัง
ไว้ทางศูนย์ที่หาดใหญ่มีรถพร้อมทดลองขับเมื่อไร ผมไม่พลาดแน่ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:23:35 »
ชอบ Hyundai Sonata ตัวนี้ของ จขกท. มากครับ 2.0S

ผมว่าพอเพียง เพราะ cruise control กับ VSA ประเทศไทยไม่ได้ใช้หรอก บ้านเราถนนไม่ลื่น ไม่มีหิมะ และ รถติดมากวิ่งยาวๆ คงใช้ cruise ได้ไม่นาน ;)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 14:38:22 »
รถสวยมากครับ เป็นผมเลือกยากนะ ระหว่าง คันนี้ กะ teana 2.5

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 16:00:58 »
ยินดีกับรถใหม่ ครับ

รถสวยมักมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Biere

• Newbie
  • *
  • Biere ThaiMarch
    • Thai March Club
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 11:08:28 »
เห็นแล้วอยากได้เลย

ออฟไลน์ Gamo

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 19:16:59 »
รถน่าสนใจมากครับ ไว้มีโอกาสช่วงวันหยุดนี้จะไปลองดูบ้าง เป็นรถที่แปลกจริงๆ ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ  ;D

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 22:32:26 »
รถคันนี้ถ้าแกะตรา Hyundai ออก แล้วแปะ vw แทน

ตั้งราคาขายซัก 2 ล้าน+ ได้เลย

ออฟไลน์ Mr.Omelette

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 23:40:18 »
รถสวยมากครับ เป็นผมเลือกยากนะ ระหว่าง คันนี้ กะ teana 2.5

ผมใช้ teana 2.5 ภรรยาใช้ sonata 2.0 g
ถ้าเท้าหนัก teana ไม่ทำให้ผิดหวังแน่
แต่ถ้าชอบรูปลักษณ์โฉบเฉี่ยว สมรรถนะพอตัว แต่ช่วงล่างหนึบ เลือก sonata ได้ครับ

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 18:52:12 »
อยากสอบถามเจ้าของกระทู้อ่าค่ะ

ว่าทางบางนา มีให้ทดลองขับมั้ย
เพราะที่ไปดูมาที่ตากสิน เค้าบอกไม่มีให้ลองขับ เลยไม่ทราบว่าศูนย์ไหนมีให้ลองบ้างมั้ย ก่อนการตัดสินใจ

ถ้าได้แวะเวียนมาทู้ ก็รบกวนด้วยย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2011, 19:02:16 โดย Envil »