ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เจอเอง ไม่รู้หรอก  (อ่าน 5617 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไม่เจอเอง ไม่รู้หรอก
« เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 01:39:56 »
ตั้งชื่อกระทู้แบบนี้เพราะมีประสบการณ์ตรงกับลักษณะขับขี่ที่ผมได้พบมาในสัปดาห์นี้นะครับ เกริ่นหน่อยนะ

วันพุธประมาณก่อนเที่ยงผมขับรถอยู่ในซอยมหาดไทย (ลาดพร้าว 122มั้ง) สอนเสร็จก็มุ่งหน้าถ.ลาดพร้าวกลับไปทานข้าวที่บ้านครับ
ขับไหลไปเรื่อยๆความเร็วพอเหมาะ ทีนี้ มีแอ็กขอด G6 โผล่หัวมา ในซอยย่อยด้านขวา เห็นไฟเลี้ยวซ้ายกระพริบครับ
แน่นอนในเมืองไทยที่รถวิ่งด้านซ้าย หากเขาจะเลี้ยวซ้ายออกมาจากทางขวาแล้วอยู่ทางขวาของผม ผมวิ่งทางซ้าย เราไม่เกี่ยวข้องกันแน่นอน
แต่ว่า!! ผ่านไป ไฟสองสามแว่บ รถคันนั้นก็โผล่หัวออกมาอีก เกือบถึงเส้นแบ่ง ผมก็ เฮ้ย!! ทำไมแม่งโผล่ออกมาไกลจังวะยังไม่หักพวงมาลัยเลี้ยวเลย
ดังนั้นจึงบีบแตรเตือนไปสองสามจังหวะ สั้นๆพอสมควรครับ พอเลยคันนั้นหางตาขวาก็ อ๋อ ไอ้นี้เปิดไฟฉุกเฉินแล้วจะตรงนี่หว่า!!

อีกคืน ที่ผ่านมาผมไปส่งเพื่อนสาว อยู่บนถนนลาดพร้าว เลนกลาง ครุยส์ไปเรื่อยๆ ก็มีอีคลาส 211 เลี้ยวซ้ายออกมาจากชายคาพักกาย
ออกมาไม่ทันไร มันก็ปาดขวาจะเข้ามาเลนกลางโดยไม่เปิดไฟเลี้ยว เกือบเบียดผมแล้ว ประชิดด้วย ก็จัดแตรยาวๆไปหน่อยครับ เมาแน่นอน

เรื่องพวกนี้เชื่อว่าหลายๆท่านก็คงทราบดีล่ะครับแต่เมื่อคราวผมได้เจอเองก็อยากมาแบ่งปันให้ได้ทราบบ้าง
โดยเฉพาะกรณีแรกมันเป็นการยืนยันจริงๆว่าถ้าทำแบบนี้ใช้ไม่ได้นะ ขาดตรรกะครับ
เพราะหากผู้ขับขี่อยู่ในสถานการณ์แบบนั้น เห็นแบบผม ไฟเลี้ยวซ้าย เพียงข้างเดียว นั่นหมายความว่าเราสามารถเข้าใจว่าเขากำลังจะเลี้ยวซ้ายได้เท่านั้น ไม่อาจเห็นไฟที่กระพริบอยู่อีกข้างได้เลย ลองเปลี่ยนสถานการณ์ คือไม่สามารถเห็นไฟเลี้ยว นั่นคือ หนึ่ง เขาอาจเปิดไฟเลี้ยวขวา นั่นก็คือ เขาต้องการเลี้ยวขวาซึ่งจะต้องตัดกับเส้นทางจราจรของเรา หรือ สอง ไม่ได้เปิดไฟเลี้ยวขวา แต่เราไม่รู้ว่าเขาเปิดหรือไม่ ทำให้มีสองความเป็นไปได้คือจะเลี้ยวขวา ไม่ก็ตรง ซึ่งทั้งสองกรณีนี้เราต้องเกี่ยวข้องกับเขา และตัดสินว่าจะให้ทาง หรือไม่ให้แน่ ก็ต้องให้สัญญานที่ถูกต้องกลับไป ในทางกลับกันถ้าจะเลี้ยวซ้ายก็ต้องเปิดสัญญานไฟให้ชัดเจน จะได้รู้ว่าเราสามารถไปได้โดยสะดวก
ดังนั้น มั่นใจว่าท่านสมาชิกคิดในด้านนี้ได้ แต่หากใครยังทำอยู่หรือมีผู้รู้จักก็ฝากไปเตือนหน่อยนะครับ
กรณีถัดมาก็ขอสรุปสั้นๆว่าถ้าอยู่ภายใต้อิทธิผลของแอลกอฮอล หรือง่ายๆเมาแล้วอย่าขับเลยครับ

ขอบคุณที่เสียเวลาอ่านครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

Re: ไม่เจอเอง ไม่รู้หรอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 01:53:46 »
บางที่อาจจะกระพิบสองข้างก็ได้ (ไฟฉุกเฉินนะ)

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 01:55:19 »
บางที่อาจจะกระพิบสองข้างก็ได้ (ไฟฉุกเฉินนะ)
ครับ อย่างที่กล่าวไป มันกระพริบสองข้าง แต่เราไม่เห็นหรอกครับนอกจากจะขับผ่านไปแล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 02:36:01 »
เมาแล้วขับ นี่เห็นได้บนถนนพอๆกับโทรแล้วขับเลยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Dvung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:48:08 »
เมาแล้วขับนี่น่ากลัวครับ แต่ไอ่พวกเปิดไฟฉุกเฉินขับเวลาจะตรงกับตอนฝนตกหนักนี่ล่ะน่าจับไปสอบใบขับขี่ใหม่

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:10:27 »
เมื่อคืนเพิ่งเจอสดๆตอนไปทำคลิป

Camry สีทอง คนขับขับส่ายไปมาแล้วเบรกเกือบทิ่มตูดรถของตาหลุยส์ด้วย
แถมขึ้นทางด่วนอีกต่างหาก พอเขาออกรถไป พวกเราก็ไปถามเจ้าหน้าที่ด่านว่า
"ได้กลิ่นเหล้าจากตัวเขาบ้างไหม"

"คลุ้งเลยครับ"

นึกไม่ออกว่าไอ้พวกนี้จะไปทำความเดือดร้อนอะไรให้ใครอีก
พาลให้นึกถึงไอ้คนที่เกือบเอาผมและ Skoda ทั้งคันไปซั่มกับความซวยมาแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 09:37:36 »
เมื่อคืนเพิ่งเจอสดๆตอนไปทำคลิป

Camry สีทอง คนขับขับส่ายไปมาแล้วเบรกเกือบทิ่มตูดรถของตาหลุยส์ด้วย
แถมขึ้นทางด่วนอีกต่างหาก พอเขาออกรถไป พวกเราก็ไปถามเจ้าหน้าที่ด่านว่า
"ได้กลิ่นเหล้าจากตัวเขาบ้างไหม"

นึกไม่ออกว่าไอ้พวกนี้จะไปทำความเดือดร้อนอะไรให้ใครอีก
พาลให้นึกถึงไอ้คนที่เกือบเอาผมและ Skoda ทั้งคันไปซั่มกับความซวยมาแล้ว

"ซั่ม" นี่มันแปลว่าอะไรนะครับ คุณแพน ตามไม่ทันน่ะ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ 007

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตติดน้อง2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 12:48:25 »
ซั่มกันมันเป็นศิลปะ จิ้มกันชนกัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 20:55:11 »

ก็แปลกนะครับที่เจ้าหน้าที่เขาไม่ประสานให้ตำรวจไปตามจับ
จึงเกิดความเสี่ยงกับพี่แพนและผู้ใช้ถนนคนอื่นไปได้นะครับ

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 09:17:39 »
เมาไม่ขับดีที่สุดครับ safe ทั้งตัวเองและคนอื่น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 23:35:48 »
ม่ายรู้แฮะ

แต่บางทีถ้าต้องผ่านแยกที่ไม่มีสัญญาณไฟตอนดึกๆ ผมก็ดิ้บไฟเหมือนกัน กลัวรถที่วิ่งทางตัดเขาไม่ alert อ่ะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:45:21 »
ผมว่า ควรให้ตำรวจ อยู่ ตามด่านพระราม 9 สุขุมวิท และ แถวสีลม หัวลำโพงมากๆครับ พอเจอพวกขี้เมาจะขึ้นด่วน ก็ให้ พนง กด สัญญาณ เพื่อเรียกตำรวจมาเช็ค หรือ เป่าตรวจครับ เพราะยังไงแล้วไอ่พวกคนเมาทุกคน ชอบหนีด่านตรวจขึ้น ทางด่วนทุกคน พอเปิดกระจก พนงเก็บเงินก็รู้อยู่แล้วครับ ว่าเมามาหรือไม่ เป็นการกรองการเกิดอุบัติเหตุ