ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ เกียแกรนด์คาร์นิวัล  (อ่าน 9740 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pa

• Newbie
  • *
แนะนำ เกียแกรนด์คาร์นิวัล
« เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 11:38:17 »
ช่วยแนะนำ เกีย แกรนด์คาร์นิวัล Touringปี 2011 ว่าคุ้มค่ากับการซื้อหรือไม่ แล้วจะมีปัญหาจุกจิงในการใช้ระยะยาวมั้ย ตอนแรกอยากจะได้ซันยอง หรือไม่ก็ฮุนได H-1ตัวท๊อป เพราะต้องการบรรทุกสัมภาระในแต่ละวันมาก และอยากจะทราบอีกว่ารัศมีวงเลี้ยวของเกียกว้างเท่าไรครับ (รายละเอียดในเว็ปจากการทดลองขับมีน้อยมาก)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: แนะนำ เกียแกรนด์คาร์นิวัล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 12:24:25 »
ไม่มีใครตอบคุณได้ครับว่าคุ้มหรือไม่ ขึ้นอยู่กับการคำนวน หรือมุมมองของคุณเองล้วนๆครับ

Kia รุ่นนี้ ผมยังไม่ได้ลองขับ ได้อย่างมากคือขึ้นไปนั่งในรถที่จอดนิ่งๆ
ห้องโดยสารปรับปรุงจากรุ่นเดิมใช้ได้เลยทีเดียว

Kia ยังไม่มีรถให้ทดลองขับ ครับ ถ้ามี ค่อยว่ากันครับ

แต่ถ้าต้องการบรรทุกเยอะๆ แนะนำ H-1 ไปดีกว่าครับ
เพราะขนาดของรถใหญ่กว่า และรองรับผู้โดยสาร หรือสัมภาระได้ดีกว่า
ขับไม่ได้ยากอย่างที่คิด แต่อาจต้องฝึกกะระยะนิดหน่อยในช่วงแรกๆแค่นั้นเอง
มีรีวิวอยู่ในเว็บเราครับ

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 13:13:53 »
H-1 รุ่นใหม่ เบาะสองแถวหลังสามารถสไลด์เลื่อนขึ้นมาด้านหน้าเพื่อบรรทุกของได้เพิ่ม

น่าจะตรงกับความต้องการของคุณนะครับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 14:39:58 »
H-1 รุ่นใหม่ เบาะสองแถวหลังสามารถสไลด์เลื่อนขึ้นมาด้านหน้าเพื่อบรรทุกของได้เพิ่ม

น่าจะตรงกับความต้องการของคุณนะครับ

เป็นผมถ้าสองตัวนี้ H-1 เหมือนกันครับเหตุผลเพราะเป็น Hyundai Thailand เรื่องชื่อเสียงและอะไหล่ยังไงก็ต้องมีครับเและเป็นช่วงต้องลบภาพอดีตที่เคยมีปัญหาด้วยโดยรวมแล้วผมว่าประโยชน์ใช้สอยดีกว่ารวมทั้งเครื่องยนต์
kia ตราบใดที่ยังอยู่กับยน...ผมว่าขายยากที่ผ่านมาเคยใช้ citroen เกียร์มีปัญหาจะล่อเปลี่ยนอย่างเดียวแสนกว่าบาทรถประมาณ 4 ปีแถมไปเจอในเว็ปนอกเป็นอาการที่ศูนย์ในยุโรปแจ้งลูกค้าให้เข้าไปรับการแก้ไข
ผมดูอาการยังไงก็ไม่น่าจะถึงขึ้นเกียร์พังเพราะเวลา start ใหม่ก็หายไม่กระตุกและไฟกระพริบ เลยให้อู่นอกที่ซ่อมซีตรองพี่เข้าเป็นช่างใหญ่ของศูนย์ออกมาทำเองบอกขอ2วันเค้าขับรถไปเช็คที่ศูนย์จับโค๊ทกลายเป็นวาล์วไฟฟ้าเสียเปลี่ยนรวมถ่ายน้ำมันเครื่องหายเฉยจ่ายไป 7 พัน
ลาขาดครับยนตร.... ;D เสียดายรถดีๆอยู่ในการครอบครองเยอะมากแต่ศูนย์บริการแย่
ที่เห็นว่าดีก็มี skoda และ Barcelona motor ที่เป็นตัวแทนจำหน่าย BMW หลังๆมาค่อยดีขึ้นหน่อยหลังจากแบ่งกันทำ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 10:37:18 »
เพื่อนผมเคยใช้ เกีย แกรนท์คาร์นิวัล ซีอีโอ รุ่นล่าสุด ใช้มา 20 เดือน วิ่งไปไม่ถึง สี่หมื่นกิโล

ตอนซื้อมา 1.8 ล้านบาท พอเอาไปขายเต็นท์ตีราคามา แปดแสนบาท

ถ้ารับได้กับราคาขายต่อในอนาคต และค่าซ่อมที่ค่อนข้างแพงมากกกก โดยเฉพาะประตูไฟฟ้าเสียบ่อยมากกกก ก็น่าใช้ครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 11:47:38 »
ฮุนไดถือหุ้นใหญ่ในเกีย
ถือว่าคุณภาพในยุคหลังๆนี่ดีมากทั้งคู่ เหนือญี่ปุ่นและยุโรปหลายแบรนด์
เกียรุ่นนี้เครื่องดีเซลเทอร์โบ ช่วงล่างอิสระสี่ล้อ ข้างในใหญ่ การขับขี่และการนั่งมีคุณภาพดีคล้ายรถเก๋งคันใหญ่ ไม่ต้องปรับตัวมาก
ส่วน H-1 ยังไงก็เป็นโมโนค็อกบนคานแข็ง คือดีกว่า Fortuner, Innova, Ventury แต่ท้ายรถยังโดดอยู่พอให้รู้ว่าเป็นคานแข็ง
ส่วนตัว Maesto ไม่เคยลอง เลยไม่รู้ว่าดีขึ้นแค่ไหน
สรุปง่ายๆว่า
หากมีอู่นอกที่ไว้ใจได้ Grand Carnival น่าใช้มาก ทั่วโลกขายดีกว่า H-1 เยอะ
แต่ถ้าตอบข้อนี้ไม่ได้ H-1 ก็น่าใช้ที่สุด