ผู้เขียน หัวข้อ: มาชมภาพเชอโนบิล หลังผ่านไป25ปีที่ไร้ผู้คน  (อ่าน 19340 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: มาชมภาพเชอโนบิล หลังผ่านไป25ปีที่ไร้ผู้คน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 06:44:54 »
ผมก็ว่าประเทศไทยน่าจะสร้างนะ คือภัยพิบัติทางธรรมชาติถ้าเทียบกับยุ่นหรือเมกายุโรปแล้วเนี่ย เอาจริงๆเราแทบไม่ค่อยมีเลยนะ ที่ลุ่มดอนก็เยอะ

กลัวก็แต่จะคอรัปชั่น อะไรก็ไม่เสียใจเท่าของมีไม่ตรงตามเสปค

คอรัปชั่นนี่แหละครับ คือสิ่งที่น่ากลัวที่สุดของการเมืองไทย

คนไทยเก่ง ประเทศไทยไม่ค่อยมีภัยพิบัติ ข้อนี้ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง

แต่เรื่องคอรัปชั่น เรื่องสร้างผิดสเปกนี่ซิ คือสิ่งที่น่ากลัว ขนาดแค่ถนน ยังสร้างให้ดีๆถูกสเปกไม่ได้เลย

นับภาษาอะไรกับโรงไฟฟ้าขนาดใหญ่ ความเสี่ยงสูงแบบนั้น
พูดเรื่องโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ทีไรต้องมีคนออกตัวแบบนี้ทุกที จะบอกว่าโรงไฟฟ้านิวเคลียร์จะก่อสร้างหรือเปิดใช้งานได้ต้องให้ IAEA รับรองก่อนนะครับ IAEA จะเข้ามาคุมและตรวจสอบอยู่เป็นระยะตลอดกาลจนกว่าโรงไฟฟ้าจะเลิกใช้งานเลยทีเดียว ส่วนเรื่องที่เชอร์โนบิลน่ะ รัสเซียเค้าสร้างเน้นใช้งานได้แต่ไม่คิดถึงความปลอดภัย แต่ของที่อื่นๆเตาปฏิกรณ์มันมีโดมครอบหมดแหละครับ แล้วทุกวันนี้อัพเกรดความปลอดภัยขึ้นไปอีกด้วยการเครื่องบินโดยสารชนใส่โดมต้องไม่เป็นไรครับ อีกอย่างโรงไฟฟ้าพลังความร้อนที่เป็นพลังงานหลักของบ้านเรานั้นมีความเสี่ยงจะเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงมากกว่าโรงไฟฟ้านิวเคลียร์อีกนะ ประเทศไทยถ้าจะทำรัฐบาลต้องทำเท่านั้นเอกชนทำไม่ได้ขนาดญี่ปุ่นยังมีปัญหาเลย

ออฟไลน์ H.

Re: มาชมภาพเชอโนบิล หลังผ่านไป25ปีที่ไร้ผู้คน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 07:02:19 »
คือมาตรฐานมันได้แหละครับ แต่งบมันสูงงงงงง เพราะมีคนเอาเข้ากระเป๋าตัวเอง

เอกชนอย่าคิดว่าไม่มีการกินการใต้โต็ะกันนะครับ มีเหมือนกันแต่น้อยกว่า
H.

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 19:00:28 »
ได้ข่าวว่าคุณปรียานุช ปานประดับ เป็นโรคเยอะมาก ๆ เพราะ เขาได้รับทุนอยู่ในรัสเซียยุคนั้นครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 23:51:13 »
คิดว่าข่าวจากฝั่งเวียดนามที่จะสร้างนู่นสร้างนี่ ส่วนตัวแล้วผมมองว่า
มันเป็นเรื่องของการปล่อยนโยบายแบบข่มเพื่อนบ้าน+ โชว์ออฟซะเยอะครับ
เราจะได้ยินเมกกะโปรเจกต์จากฝั่งเหงียนมากมายก่ายกอง แต่หลายๆโปรเจกต์ที่ยังไม่คืบหน้าไปไหน
เห็นชัดๆก็เรื่องของรถไฟความเร็วสูงเชื่อมระหว่างโฮห์จิมิน-ฮานอย (ถ้าผมจำข่าวไม่ผิดนะ)
ข่าวล่าสุดที่ออกมาก็คือรัฐบาลพับแผนไปแล้วครับ เพราะต้องใช้งบประมาณสูงมากๆ
โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ก็เช่นกันครับ ผมว่าถ้าจะสร้าง ไทยยังมีความพร้อมในหลายๆด้านมากกว่าเวียดนาม
ขนาดของระบบเศรษฐกิจก็เป็นเรื่องสำคัญไม่น้อย เพราะมันหมายถึงความคุ้มทุนในการสร้าง
ถ้าขนาดของเศรษฐกิจโดยเฉพาะภาคการผลิตยังไม่แข็งแกร่งและใหญ่พอ
มันจำเป็นหรือไม่ที่จะต้องลงทุนกับแหล่งพลังงานต้นทุนมหาศาลขนาดนั้น
เทียบง่ายๆก็เหมือนคุณจะทำขนมถ้วยฟูราคาย่อมเยาด้วยเตาอบชั้นดีจากอิตาลีล่ะครับ คุ้มหรือไม่?
และด้วยราคา+เทคโนโลยี+การจัดการกับกากกัมมันตรังสี ทำให้โรงไฟฟ้านิวเคลียร์เท่าที่มีอยู่ตอนนี้ในโลก
เกือบทั้งหมดจะอยู่ในประเทศที่พัฒนาแล้ว หรือประเทศที่มีเหตุจำเป็นด้านอื่นๆนอกจากความต้องการพลังงาน(เช่นโซนยุโรปตะวันออก)
ประเทศเล็กๆขัดสนงบประมาณและมีGDPที่ต่ำก็ต้องคิดให้หนักในส่วนนี้ แม้จะอยากเย้วๆให้สร้างกันแค่ไหนก็ตาม

ถ้าไทยเราคิดจะก้าวไปสู่การเป็นฐานผลิตที่สำคัญในอุตสาหกรรมโลก สักวันก็คงได้สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์แน่ๆครับ
แต่ที่ผมคิดก็คือ เรามีศักยภาพเด่นในด้านนี้จริงๆหรือเปล่า?
ผมรู้สึกตลกปนเศร้า ที่ได้เห็นว่าคนไทยเอาพื้นที่ที่มีความอุดมสมบูรณ์ต่อการกสิกรรมหรือเกษตรกรรมมากๆ
ไปตั้งเป็นโรงงานอุตสาหกรรม นากุ้งในที่น้ำจืด หรืออะไรที่มันบั่นทอนทำลายความสมบูรณ์ในดินจนหมดสิ้น
ทั้งความไม่รู้ของชาวบ้าน ความโลภของนายทุน และความห่วยแตกในการเผยแพร่ความรู้ความเข้าใจที่ถูกที่ควรในการจัดการพื้นที่ของหน่วยงานรัฐ
เรากำลังจะเสียพื้นที่เกษตรกรรมที่ดีที่สุดแห่งหนึ่งของโลกไป เพราะฝีมือคนไทยด้วยกันเองนี่ล่ะครับ

.-_-.