ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบตั้งเบรค มีด้วยหรอครับ  (อ่าน 4132 ครั้ง)

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
ระบบตั้งเบรค มีด้วยหรอครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 13:47:24 »
ความเดิมคือ
ได้บอกพ่อไว้ว่าให้เอารถกระบะ D-max ไปเปลี่ยนผ้าเบรคได้แล้ว
เพราะมีเสียงเวลาเบรค ...ตามความรู้ที่ผมมีคือ มันเตือนว่าผ้าเบรคใกล้หมดใช่ไหมครับ
แล้วพ่อก็บอกกลับมาว่า เอาไปให้ช่างเช็คดูก่อน
เสียงที่ว่าคงไม่ใช่ผ้าเบรคหมด ...มันเป็นเสียงที่เวลาผ้าเบรคมันตั้งตัวเองอยู่  เสียงเลยดัง

... ตามนี้ครับ ไอ้ระบบที่ว่ามันมีด้วยหรอ  - -"

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: ระบบตั้งเบรค มีด้วยหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 14:52:41 »
อาจจะผ้าเบรคหมด หรือไม่ก็มีเศษอะไรเข้าไปติด  แต่ไม่ใช่การตั้งเบรคอะไรแน่นอนครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: ระบบตั้งเบรค มีด้วยหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 20:18:31 »
ระบบปรับตั้งระยะผ้าเบรกอัตโนมัติ จะมีใช้จริงจังก็ในดรัมเบรกครับ
กลไกจะถ่างขาผ้าเบรกออกทีละนิด ตามความบางของผ้าเบรก

ส่วน Disc Brake นั้น จริงจริงมันไม่ได้มี แต่มันก็เหมือนกับมีไปโดยปริยาย
เพราะตัวที่ทำให้ผ้าเบรกคืนตัวหลังจากเราเหยียบเบรกไปแล้ว มันคือ
ก้านเหล็กสปริงเล็กเล็ก ที่เสียบอยู่ระหว่างผ้าเบรกสองข้าง พอเราถอนเท้า
ไอ้เจ้าเหล็กตัวนี้ ก็จะถ่างผ้าเบรกให้หลบพ้นออกจากจานเบรกไป
ทีนี้ เนื่องจากมันถ่างได้ตายตัว ดังนั้นมันก็จะถอยผ้าเบรกให้พ้นจากจาน
ในระยะเท่าเท่าเดิมเสมอ ในขณะที่ตอนเราเหยียบเบรก ลูกสูบเบรกมีหน้าที่เดียว
คือดันผ้าเบรกให้ไปติดกับจาน ดังนั้น เมื่อผ้าเบรกเริ่มบางลง ลูกสูบก็จะดันออกมาเยอะขึ้น
แต่เวลาถ่างกลับ ถ่างกลับเท่าเดิมตลอด ก็เลยเหมือนกับว่ามันมีการตั้งเบรกเข้าไปเรื่อยเรื่อย

แต่อย่างไรก็ตาม ไม่เกี่ยวกับเสียงครับ ท่านข้างบนตอบไปหมดแล้ว
ถ้าไม่บางจนกระทั่งถึงตัวเตือน ทำให้เบรกแล้วมีเสียงดังจี๊ด ก็อาจจะเป็นผ้าเบรกสกปรกมีฝุ่นมากก็ได้