ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาหน่อยครับ เรื่องรถมือสอง  (อ่าน 5136 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member
ขอปรึกษาหน่อยครับ เรื่องรถมือสอง
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 22:45:53 »
ขอปรึกษาหน่อยครับ

คือ น้องของผมจะไปซื้อรถ toyota altis 1.6 J ปี 2002

ใช้งานมา 150,000 กม.

จากบริษัทที่เขาทำงานอยู่อ่ะครับ

ราคาประมาณ 350,000 บาท ครับ

...ไม่ทราบว่า ราคาเหมาะสมหรือไม่ครับ

หรือว่า ในราคา  350,000 บาท นี่มีตัวเลือกอื่นๆที่น่าสนใจอะไรมั่งอ่ะครับ

เห็นบางคนแนะนำ nissan cefiro 2.0 ปี2000 อ่ะครับ ....แต่เพื่อนของผมบอกว่ารุ่นนี้ มีปัญหาที่ คอมฯแอร์ ไม่มีอะไหล่ใหม่ๆแล้วอ่ะครับ
มันจริงหรือไม่ครับ?

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาตอบนะครับ
 :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ขอปรึกษาหน่อยครับ เรื่องรถมือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 22:49:56 »
เรื่อง คอมฯ แอร์ นั้น  ผมว่าไม่น่าจริงครับ
ลองปรึกษาพี่วินัย บุญโชติ จากราชันย์ แอร์ ของเราได้ในกระทู้ปักหมุดด้านบนของบอร์ดเลยครับ

แต่ทีนี้ รถบริษัท ส่วนใหญ่แล้ว การดูแลรักษา เราจะไว้ใจได้แค่ไหน

เพิ่งตั้งค์ อีกเล็กน้อย คุณได้ วีออส ในสภาพที่ปีใหม่ๆกว่ากันพอสมควร และน่าเล่นกว่า
เพียงแต่ว่า ตัวรถจะเล็กกว่าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอปรึกษาหน่อยครับ เรื่องรถมือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 07:42:17 »
อย่างคุณ J!mmy ว่านะครับ เอา Vios ปีใหม่กว่า Option เยอะกว่าดีกว่านะครับ งบนี้อาจจะได้ รุ่น ทีมี Airbag ปีแรก ๆ เลย

คอมแอร์ของ Nissan มัน Build ได้หมดนะครับ คิดว่าอะไหล่น่าจะมี ถ้าติดปัญหาเรื่องอะไรPM มาคุยกันได้ครับ แต่เรื่องซ่อมคอมแอร์ผมไม่ถนัด

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 10:31:38 »
รถบริษัทใช้กันไม่ค่อยถนอมหรอกครับ เคยได้รถบริษัทมาใช้งานต่อจากคนอื่นอีกที สภาพรถแค่สองสามปีแต่เยินมากครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 13:44:19 »

ขอบคุณทุกๆท่านครับ  :) :)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 14:56:56 »
ผมถือว่าค่อนข้างแพงครับ
สำหรับรุ่น1.6J ที่ไม่ค่อยมีอะไรมาใ้ห้
เบรคหลังก็เ็ป็นดรัมเบรค

รถใช้มาหนึ่งแสนห้าหมื่น
ถือว่าเยอะนิดหน่อยกับราคาที่ไม่ได้ถูกเลย

เซฟิโร่VQ20 ปี2000 อะไหล่หาไม่ยากเลยครับ
คอมแอร์มือสองก็เยอะแยะมากครับ
ใช้คุ้มกว่ามือหนึ่งอีก
ของผมเปลี่ยนมา สองปีแล้ว
แอร์ยังเย็นเจี๊ยบยิ่งกว่าเดิมอีกครับ

แต่ข้อระวังนิดนึงครับ
ต้องหาช่างที่ซ่อมเซฟิโร่เป็นครับ
ไม่ใช่แค่ซ่อมได้ ไม่งั้นซ่อมไม่จบ
แล้วงบบานเลยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 17:28:22 »
ผมถือว่าค่อนข้างแพงครับ
สำหรับรุ่น1.6J ที่ไม่ค่อยมีอะไรมาใ้ห้
เบรคหลังก็เ็ป็นดรัมเบรค

รถใช้มาหนึ่งแสนห้าหมื่น
ถือว่าเยอะนิดหน่อยกับราคาที่ไม่ได้ถูกเลย

เซฟิโร่VQ20 ปี2000 อะไหล่หาไม่ยากเลยครับ
คอมแอร์มือสองก็เยอะแยะมากครับ
ใช้คุ้มกว่ามือหนึ่งอีก
ของผมเปลี่ยนมา สองปีแล้ว
แอร์ยังเย็นเจี๊ยบยิ่งกว่าเดิมอีกครับ

แต่ข้อระวังนิดนึงครับ
ต้องหาช่างที่ซ่อมเซฟิโร่เป็นครับ
ไม่ใช่แค่ซ่อมได้ ไม่งั้นซ่อมไม่จบ
แล้วงบบานเลยครับ

ขอบคุณครับ :)