ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำสถานที่หัดขับรถหน่อยครับ  (อ่าน 20066 ครั้ง)

ออฟไลน์ QSCAP

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำสถานที่หัดขับรถหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 00:45:18 »
รบกวนช่วยแนะนำสถานที่หัดขับรถหน่อยครับ
พอดีจะสอนเพื่อนแฟนครับ เค้าขอมีพื้นฐานแล้วครับ
แต่ผมไม่กล้าพาไปขับที่รถเยอะๆครับ ไม่รู้ว่าแถวนี้มีที่ไหนบ้าง

ผมอยู่แถว ประชาอุทิศ พระราม2 กัลปพฤกษ์ครับ

ยังไงรบกวนหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำสถานที่หัดขับรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 00:57:48 »
เมื่อก่อนจะสอนเพื่อนให้มันขับที่ลานจอดคริสตัล ตอนที่ยังไม่ได้วางหิน ตอนนี้ลงปูนเป็นสันสำหรับที่จอดขวางทางไปหมดแล้วครับ
แล้วก็เคยพาเพื่อนอีกคนลองๆ ที่ลานจอดหน้า มธ.รังสิตน่ะครับ วันนั้นแปลกมากคือมีไทรตั้นอีกคันคงมาหัดขับเหมือนกัน

แล้วก็มี E90 เข้ามาจอดติดเครื่องไว้ ไม่มีใครออกมา แต่ว่าช่วงล่างเจ้าคันนี้มันแข็งนี่ครับ อะไรที่อาจทำให้เด้ง มันอาจไม่เด้งก็ได้ -*-

แต่ถ้าจะเป็นใกล้ๆเส้นพระรามสองคงต้องบอกไม่มีความรู้เลยครับ ประชาอุทิศก็ชื่อซ้ำหลายเส้นไม่รู้อยู่ไหน (แหงล่ะชื่อมันมีที่มานี่นา)
ด้วยความรู้เบื้องต้นก็คงต้องลองหาตามไฮเปอร์มาร์เก็ตอย่างโลตัสน่ะครับ ช่วงที่ไม่มีคนพอได้อยู่ เคยเห็นคนวนๆในสาขาใกล้บ้าน

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยแนะนำสถานที่หัดขับรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 01:42:32 »
ลองขับในมหาวิทยาลัยดูน่ะครับ แถวนั้นน่าจะเป็นพระจอมเกล้าบางมด

เพราะภายในมีการจราจรไม่คับคั่งมาก(ช่วงเวลาธรรมดา) รถทั่วไปวิ่งได้ไม่เร็ว และมีแยก มีเลี้ยว มีวงเวียน และอุปสรรคต่างๆ คล้ายกับสภาพถนนจริง

ออฟไลน์ QSCAP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 01:57:06 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ว่าแต่ ม.เทคโน นี้สามารถเข้าไปได้มั้ยครับ
เห็นต้องแลกบัตรครับ ยังไงแนะนำหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 06:10:09 »
ลานจอดรถ ด้านหลังเนติฯ ที่เพียบครับ แต่มันจะไกลไปรึเปล่านะ  :-\

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:34:35 »
ในเทคโนบางมด เข้าไปได้ครับ แต่ถ้าคุณเข้าไปวนนานๆเข้า ยามจะขี่จักรยานมาถามว่า จะไปตึกไหนหรือเปล่า ?

ไม่ต้องแลกบัตรครับ ถ้าไมได้ไปติดต่อราชการ แต่อย่าไปทะลึ่งจอดรถทิ้งไว้เชียว โดนใบเตือน เผลอๆเจอสายตรวจ อาจโดนล็อคล้อได้ ถ้าไม่ได้แลกบัตรมาเพื่อติดต่อราชการ

ถ้าไปในนั้นก็คือวันอาทิตย์ น่าจะเหมาะ เป็นวันหยุด คนไม่พลุกพล่าน แต่ก้ไม่แนะนำครับ ผมรู้สึกแปลกๆ (แต่ผมเองก็เคยพาคนไปหัดในนั้นแหละนะ)

สนามหัดขับรถ เคยมีคนบอกผมมาเหมือนกันว่าแถวพระรามสองเนี่ย มีนะ แต่เขาไมไ่ด้บอกผมว่าที่ไหน ... รอท่านอื่นครับ ???

เอ้อใช่ มีอีกบริเวณหนึ่งที่ผมคิดว่าน่าจะไปได้ไม่เสี่ยงมากนัก ถ้าอยู่แถวประชาอุทิศนี่ก็ไปสะดวก ก็คือแถวบางขุนเทียนชายทะเลครับ

เคยพาเพื่อนไปหัดขับเหมือนกัน บรรยากาศดี รถไม่พลุกพล่าน แต่ต้องระวังบางทีจะมีรถตีนผี ผ่านไปอย่างรวดเร็ว ขับชิดๆซ้ายไว้ก็จะดีมากครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2011, 11:37:38 โดย Northbridge »

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 11:34:42 »
มหาชัยเมืองใหม่สิครับ รถไม่มาก สถานการณ์จริง ไกลนิดหน่อย ได้โอกาสไปกินอาหารทะเลด้วย :D
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:12:10 »
ลองขับในมหาวิทยาลัยดูน่ะครับ แถวนั้นน่าจะเป็นพระจอมเกล้าบางมด

เพราะภายในมีการจราจรไม่คับคั่งมาก(ช่วงเวลาธรรมดา) รถทั่วไปวิ่งได้ไม่เร็ว และมีแยก มีเลี้ยว มีวงเวียน และอุปสรรคต่างๆ คล้ายกับสภาพถนนจริง
ไม่คับคั่งแต่ก็ยังอาจจะมีรถให้ตกใจอยู่นะครับ
ต้องเลือกช่วงเวลาที่เหมาะสุดกับมุมที่ไม่ค่อยมีคนด้วยครับ