ผู้เขียน หัวข้อ: X1 เซลล์บอกให้เติม โซฮอล์ 91 ไม่ต้องเติม โซฮอล์ 95  (อ่าน 9376 ครั้ง)

ออฟไลน์ kpp

• Newbie
  • *
X1 เซลล์บอกให้เติม โซฮอล์ 91 ไม่ต้องเติม โซฮอล์ 95
เพราะรุ่นนี้สามารถเติมได้ถึง E20
ควรเติม โซฮอล์ 91 ดีหรือไม่คะ
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
Re: X1 เซลล์บอกให้เติม โซฮอล์ 91 ไม่ต้องเติม โซฮอล์ 95
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 17:13:12 »
แนะนำให้เปิดคู่มือประจำรถเลยครับ แล้วใช้ตามที่คู่มือระบุจะดีที่สุดครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ TorTy

Re: X1 เซลล์บอกให้เติม โซฮอล์ 91 ไม่ต้องเติม โซฮอล์ 95
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 19:39:29 »
แนะนำให้เปิดคู่มือประจำรถเลยครับ แล้วใช้ตามที่คู่มือระบุจะดีที่สุดครับ
อ่านตามนี้เลยครับตอบไว้ทีนึงแล้ว
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,11920.msg175861.html#msg175861
ดูคู่มือประกอบด้วยนะครับซื้อมาทั้งทีฟังชั่นต่างๆที่มีจะได้เข้าใจครับบางคนใช้ไปจนขายยังไม่ทราบเลยบีเอ็มเป็นรถที่ระบบซับซ้อนพอสมควรนะครับซื้อรถมาต้องอ่านคู่มือให้เข้าใจด้วยครับไม่งั้นเวลาฉุกเฉินเราจะไม่เข้าใจแล้วใช้วิธีแก้ที่อาจจะไม่ถูกวิธีได้ครับ
ยิ่งรบบยางถ้าเป็น Runflat อ่านให้ละเอียดด้วยครับเพราะวิ่งต่อได้เวลารั่วแต่มีความเร็วกำหนดด้วยว่าไม่เกินเท่าไหร่ที่กล่าวมาคือข้อดีข้อเสียของ Runflat คือกระด้างถ้าไม่ไหวก็เปลี่ยนเป็น radial ธรรมดาได้ครับควรมีปั๊มลมพกติดในรถเผื่อฉุกเฉินด้วยครับ
ระบบเตือนลมยางอ่อนที่เราควรตั้งค่าใหม่ทุกครั้งหลังเติมอย่างน้อย2อาทิตย์เช็คหนึ่งครั้งผมไม่แน่ใจว่า2อย่างที่กล่าวไปใน X1 มีรึเปล่านะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 20:14:02 »
ไม่ทราบเหมือนกันว่าเซลส์จะมั่วไปถึงไหน

เรื่องเติมโซฮอล์ 91 ได้หรือไม่ ลองไปอ่านจากกระทู้ที่ท่านข้างบนแปะไว้ หรือเปิดคู่มือนะครับ
แต่รถที่เติม E20 ได้ ไม่ใช่สิ่งที่บ่งบอกว่ารถคันนั้นใช้ออกเทน 91 ได้
เพราะ E20 มีค่าออกเทนเทียบเท่ากับ 95 ครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ
ดังนั้น ถ้ารถกำหนดให้เติมออกเทน 95 ขึ้นไป และรองรับ E20 ก็จะเติมได้เพียง 95, Gasohol 95, E20

ออฟไลน์ Catbus

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 20:44:12 »
รถเยอรมันยี่ห้อไหนๆก็เติม 91 ไม่ได้แน่นอนครับ
กลับไปอ่านคู่มือรถ เพราะเป้นหน้าที่ของผู้ซื้อ
รถคันเป็นล้าน ทำไมไม่ยอมอ่านกันล่ะครับ
กลับไปเชื่อเซลขายรถ

แล้วอย่าลืมคอยดูน้ำมันเครื่องด้วยนะครับ
ถ้ามันดำก็เปลี่ยนซะ ไม่ต้องรอตามระยะ
เดี๋ยวเครื่องจะพังเอา

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 20:51:57 »
งั้นก็เติมอียี่สิบไปครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 21:39:13 »
รถเยอรมันยี่ห้อไหนๆก็เติม 91 ไม่ได้แน่นอนครับ
กลับไปอ่านคู่มือรถ เพราะเป้นหน้าที่ของผู้ซื้อ
รถคันเป็นล้าน ทำไมไม่ยอมอ่านกันล่ะครับ
กลับไปเชื่อเซลขายรถ

แล้วอย่าลืมคอยดูน้ำมันเครื่องด้วยนะครับ
ถ้ามันดำก็เปลี่ยนซะ ไม่ต้องรอตามระยะ
เดี๋ยวเครื่องจะพังเอา
พังมาเยอะแล้วด้วยครับเพราะรอไฟขึ้นโชว์หรือรอถ่ายฟรีตาม BSI เนี่ยแหละครับแนะนำเปลี่ยนทุกหมื่นโลพอครั้งที่สองตอนหมื่นห้าพันโลเราไม่ต้องเข้าครับไปเข้าอีกที2หมื่นโลแล้วใช้ BSI
เปลี่ยนถ่ายฟรีครับเค้าก็จะถามเราว่าไม่ได้เข้ามาตอนหมื่นห้าหรอเราก็บอกไปว่าเปลี่ยนเองที่ 1 หมื่นเลยมาใช้ตอน2หมื่นแทนมันก็จะวนอย่างนี้ไปเรื่อยๆครั้งต่อไปเราถ่ายเองตอน3หมื่นพอ3หมื่นห้าก็เหมือนเดิมไม่ต้องเข้าเข้าที่สี่หมื่นเลย
ทั้งหมดนี่ถ้ามีไฟเตือนก้เข้าเช็คได้ตลอดครับ
ถ้าครบ1พันโลถ่ายน้ำมันเครื่องพร้อมไส้กรองด้วยนะครับแนะนำจะได้อยู่ยาวๆยังไงก็มีเศษโลหะปนครับเครื่องยังใหม่เซลลืส่วนใหญ่จะบอกว่าไม่ต้องหมื่นทีเดียวเลยตรงส่วนนี้แล้วแต่ละกันครับบางท่านมองว่าสิ้นเปลืองแต่ตอนผมก็ทำนะครับหรือจะเปลี่ยนที่ 5พันก้ได้แล้วเข้าไปอีกที ทุกหมื่นโลครับ

ออฟไลน์ kpp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 10:12:37 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ