ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ ABS โชว์ที่หน้าปัดถ์ พอจะสันนิฐานว่าเป็นอะไรคับ  (อ่าน 7239 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiwathatyai

• Newbie
  • *
เซฟิโร่ เอ 33 ปี 2002 คับ   จะหาซื้ออะไหล่เชียงกงอ่ะคับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
เคยเป็นต้อนใช้ escape
เป็นที่ระบบไฟอาจมีปัญหาครับ แต่เซฟิโร่ ไม่แน่ใจ รอผู้รู้มาตอบละกันครับ อิอิ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
เบื้องต้นอาจจะแค่เซ็นเซอร์สกปรก หรือสายหลุดหลวม คอนเน็ตเตอร์สายไฟระบบ ABS หลุด
หนักขึ้นมานิดก็เซ็นเซอร์เสีย สายขาด
หนักขึ้นไปอีกก็ ABS Actuatuator เสีย

ออฟไลน์ Taezaa

• Newbie
  • *
ที่บ้านมีหมาหรือเปล่าครับ ก้มดูดีๆด้วยครับ ผมเคยโดนหมาที่บ้านกัดสายABSขาดทีแรกนึกว่ามีปัญหาที่ตัวรถ ที่แท้ปัญหาผมอยู่ที่ตัวหมา ปกติมันก็แทะแต่ตัวถังเยินมาทุกคัน แต่ก็แปลกนะครับคันที่เคยเกิดอุบัติเหตุชนหมามาจะไม่โดนแทะ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่ค่อยได้ใช้ ABS รึเปล่าครับ ? ถ้าไม่ค่อยได้ใช้ หาที่โล่ง ๆ วิ่งความเร็วซัก 40 - 60 Km/Hr แล้วกระแทกเบรคแรง ๆ ที่นึีง แบบว่า Valve มันค้างไม่ยอมปล่อยน้ำมันออกนะครับ

ผมเคยลองกับ BMW 316 อาการไฟABS นี่แหละ หายครับ รถขับมานาน ๆ ไม่เคยเบรคจน ABS เลย

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
 :D..........ABS li. showing in dash board...........the best way to tracing down
is let the OBD scan through your car's ECU (perform by dealers or any
standard garage) and the results may diagnostic as following:-
-  ABS wheel sensors malfunction/ECU would report you precisely which
   wheel was damaged
-  ABS pump failure
-  ABS open/closed circuit **** often found on this item both European/
   Japanese cars

.................and those items are causing ABS warning shown but thier
wouldn't  making any harmful to you........please do remember one thing
that our motorist 've been driven without ABS more than 60 years!!!