ผู้เขียน หัวข้อ: ไปจอง Nissan march มาแล้วครับกำลังทำสัญญาแต่วันนี้อ่านหนังสือพิมพ์ Post today ..  (อ่าน 10147 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
ซื้อนิสสันมาร์ช ให้ ภรรยาขับ เพราะ เมียบ่น น้ำมันแพง เลยจะเอา  eco car เลยเล็งไว้ว่าจะเอา ฮอนด้า บริโอ หรือ นิสสัน มาร์ช ดี แต่ ไปๆมาๆ อ่านรีวิว หลายๆ ที่ มีแต่คนบอก บริโอ ไม่ดี แล้วตอนแรกผมจะเอาแค่ มีเกียร์ ออโต้ ซึ่ง มาร์ช ถูกกว่า เลยตัดสินใจไปดูรถและได้ไปจองมาทำสัญญากับ นิสสัน ลิสซิ่งอยู่ครับ แต่ วันนี้ อ่านหนังสือพิมพ์ โพสต์ ทูเดย์ เค้าเขียน ถึง บริโอ ดีมาก ผมเลย เซ็ง ๆ เลย แต่ทำไงได้ จองไปแล้ว ทำสัญญา ไปแล้ว เปลียนก็ไม่ทัน อิ ๆ หวังว่าผมจะติดสินใจถูกนะครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
ถ้าไม่มั้นใจตัวเองขนาดนั้น ไปถอนจองแล้วไปจองฮอนด้าครับ

ออฟไลน์ MoLee

ก็ในบ้างอย่างบริโอ้ ก็ดีกว่ามีนาครับ เช่นช่วงล่าง กำลังเครื่องยนต์ (โดนล็อคที่145นะครับ)    
แต่ที่แย่คือเรื่อง ของเล่น จะน้อยกว่ามีนา รุ่นย่อยมีน้อยกว่า เรื่องความประหยัดน้ำมันยังไม่มีใครรู้แน่ชัดครับ และที่แย่สุดๆคือ แผงประตู เห็นเนื้อเหล็ก เรื่องการชนจากด้านหลังอีก ยังไม่มีใครรู้ว่าจะเป็นยังไง          

และที่สำคัญ ตอนนี้ บริโอ้ งดการจองแล้วนะครับ! ได้ข่าวมาว่า มีปัญหาที่อะไหร่ในการผลิต จะได้รถอีกที่ต้นปีหน้า ส่วนปีนี้ผลิตได้แค่3พันคันเองครับ   :)

ออฟไลน์ 007

• **
  • ชีวิตติดน้อง2
ใช่ครับบริโอ้งดจองแล้วครับ

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
การ review รถเป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจก็จริงครับ แต่การซื้อรถคันหนึ่ง ขึ้นอยู่กับตัวคุณเองมากกว่า ขนาดผมเป็นสาวก Honda ผมยังไม่เคยชอบ บริโอ้เลย หลายๆสิ่งหลายๆอย่างมันลดต้นทุนเกินไป
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
ผมว่าคุณเลือกถูกแล้วนะครับ จากการสัมผัสตรงผมก้ไม่ชอบ brio เหมือนกัน ค่ากำไรเกินควรเกินไป แต่ผมว่าการซื้อหลักๆมันก้อยู่ที่ตัวคุณเองแหละครับ ถ้าคุณดูแล้ววว่าดีตั้งแต่แรกก้อย่าไปคิดมากเลยครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ต้องไปตามอ่านดูข้อมูลจากหลายๆแหล่งมาเทียบกันครับ จะฟังแค่แหล่งเดียวแล้วถอดใจก็อย่าเพิ่งซื้อเลยครับเดี๋ยวไปอ่านแล้อีกอันดีกว่าก็จะเศร้าอีก เรื่องการเปรียบเทียบมีข้อมูลเยอะมาก ศึกษาก่อนครับจะได้ไม่ต้องเสียดายภายหลัง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ spatakas

• Newbie
  • *
หูเบาจริงนะพ่อคุณ ฟังอ่านคอมเม้นต์ที่ไหนก็เชื่อที่นั่นทันที เอาอย่างนี้ผมจะบอกคุณให้ว่า คุณเลือกไม่ผิดแล้วล่ะ March สุดยอดแห่งรถ Eco Car ในยุค2011 นี้แล้ว พรุ่งนี้ผมจะไปเที่ยวแม่สอดกับน้อง March ขาวอวบของลูกชาย หลังจากที่ไปมาทั่วร้อยเอ็ด เจ็ดย่านน้ำ บอกได้คำเดียว ประหยัดน้ำมัน ฉิบ........

• **
ขอบคุณครับ ทุกท่าน จริงๆ ชอบ มีนา มากกว่า เพราะดูน่ารักดี ดู กระป๋อง ๆ น่ารัก เหมาะ กับผู้หญิง บริโอ มัน โฉบเฉี่ยวไปหน่อย แต่ว่า ผมชอบอ่าน โพสต์ ทูเดย์ มั้งครับ อ่านทุกวัน ทุกหน้า ทุก คอลัมน์ ก็ เลย เซ็ง ๆ นิดนึง ถ้าได้ น้อง มีนา มา จะมา รีวิว ให้ดูครับ ว่า ผบ. ของผม ขับรถ แบบ เรื่อย ๆ ไม่เกิน 80 กม./ชม. จะกินน้ำมัน เท่าไร

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
อย่าไปเชื่อมาก ลองอ่านจากที่นี่ก่อนครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

หนังสือพิมพ์ส่วนมากมักจะชมแทบจะทุกคันละครับ ผมว่าคุณตัดสินใจเลือกเองจะดีกว่า จะได้ไม่ผิดหวัง

ออฟไลน์ vellcap

เชื่อมั่นในตัวเองดีกว่าครับ Honda Brio คุณมองผ่านมันไปเถอะครับ
ผมรับได้ทุกอย่างในรถ ยกเว้นจุดหนึ่งที่เห็นแล้วผมรับไม่ได้ คือ กระจกหลังที่ไม่มีอะไรให้มาเลยครับ
Civic 3Dr. เก่าๆ ยังมีมาให้เล๊ยยยยย
แต่ March ถ้าเป็นไปได้เลือกรุ่น V หรือ VL เลยนะครับ เหตุผลคือมี ABS ครับ
ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2011, 20:45:14 โดย vellcap »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ควรใช้วิจารณญาณของตัวคุณเองในการเลือกรถมากกว่าครับ

รีวิว คือ ความเห็นหนึ่ง ที่ควรนำมาใช้ประกอบการตัดสินใจ แต่ไม่ควรเป็นเหตุผลหลักในดารนำมาตัดสินใจ

คนทำรีวิวอย่างเรา ไม่ได้ออกเงินซื้อรถให้คุณนะครับ โปรดคิดให้ดีๆ

ออฟไลน์ H.

สงสารหนังสือพิมพ์ครับ วิจารณ์กันตรงแบบเวปนี้ไม่ได้ ไม่กล้าหรือ บก. ห้ามไว้ก็ไม่รู้
H.

ออฟไลน์ tg

• **
ไปลองขับดูด้วยตัวเองดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พาแฟน และคนในครอบครัวไปลองขับ แล้วมา debate ก็ได้ครับ ถ้าไม่มั่นใจขนาดนั้น

แต่ตอนนี้ ผมก็ยังมอง March มากกว่าครับ คือมันดูไม่เป็นรถราคาถูกเท่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TTL

ผมว่าแต่หละคนนะครับมีความชอบรถแต่หละคันไม่เหมือนกัน ขีดจำกัดของoptionต่างๆที่รับได้ก็ไม่เหมือนกัน ผมว่าคุณลองคิดดูดีๆด้วยตัวเองดีกว่าครับถ้าเกิดชอบBrioจริงๆ ก็ต้องไปลองขับครับพวกReviewผมเชื่อว่ามันเป็นปัจจัย+ข้อมูลเชิิงลึกอย่างนึงที่ช่วยให้เราตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเปรียบเทียบได้ง่ายขึ้นแต่สมัยนี้หาสิ่งที่เขาจะกล้าพูดขอเสียจริงๆก็ไม่ค่อยจะกล้ากล้าพูดกันเท่าไร  อันนี้ไม่ได้ชมคุณจิมมี่นะครับแต่ว่าที่ผมอ่านคุณจิมมี่ก็เพราะว่ามันเป็นปัจจัยๆหนึ่งที่ช่วยให้การตักสินใจเถียงตรงขึ้นครับบอกมาเลยตรงไปตรงมาเลยดีก็ว่าดีไม่ดีก็บอกว่าไม่ดีควรปรับปรุงยังไง แต่ยังไงมันก็อยู๋ที่เราจะชอบรถสไตล์แบบไหน ช่วงล่างแบบไหน เครื่องยนต์ตอบสนองแบบไหน พวงมาลัยความรู้สึกอย่างไรผมเชื่อว่าทุกคนชอบไม่เหมือนกันครับเพราะฉนั่นก็ต้องไปลองขับด้วยตัวเองถึงจะรู้ครับ ส่วนถ้ามาดูตัวเลือกกันตอนนี้โดยส่วนตัวก็ชอบMArchกว่าBrioอยู๋แล้วครับไม่ต้องอะไรหรอกเห้นก้นแล้วขัดตาสุดไม่ค่อยชอบเท่าไรครับ แล้วก็การตกแต่ง+optionต่างๆผมว่าMArchเขาให้มาดีกว่านะครับในความรู้สึกของผม  ยังไงก็ลองคิดดีๆครับ จะซื้อรถทั้งที่เลือกที่ถูดใจดีท่สุดครับ..ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ  :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอนนี้บริโอ้มีเสียเปรียบหลักๆก็ไม่รับจองครับ ที่เหลือพี่ก็ตัดสินใจล่ะ

• **
ขอบคุณนะครับ เพื่อน ๆ ที่มาช่วยกัน จริง ๆ แฟนผม เมื่อก่อน ชอบ ฮอนด้า แต่  ด้วยความที่รถคันเก่า เป็น ฮอนด้า แต่ ไม่ได้ เรือง เลย ออกนิสสันมา ปัจจุบัน ใช้นิสสัน อยู่ แฟนผม ก็ เกิดมาชอบ นิสสัน เลย ตกลง เอา มาร์ช ครับแฟนผมลอง นั่งแล้ว เค้าโอเค แต่ด้วย ความคิดที่ว่า พอจะซื้อ  แล้ว มีคนบอก เหมือนว่า มัน ไม่ดี ผมเลย เซ็ง ๆ แต่ตอนนี้ คงไม่คิดอะไร มาก แล้ว ครับ เพราะ ไปจองรถ ไปทำสัญญา แล้ว รอรถ มา กลางเดือนนี้ ขอบคุณครับ แฟนผมขับแฟนผมใช้ ก็ให้เค้าซื้อไปไม่ต้องคิดมาก

ออฟไลน์ off_033

review อ่านแล้วให้เชื่อครึ่งเดียวครับ แม้แต่ที่นี่ก็ตาม  อีกครึ่งนึงคุณต้องไปลองเอง

แต่จองไปแล้วก็เชื่อมั่นในสิ่งที่เลือกเถอะครับ

ออฟไลน์ gankstardra

• **
มาร์ชครับ ไม่ผิดหวังแน่ๆ

ออฟไลน์ ohaboy

ถ้ามีโอกาสต้องลองไปดูตัวจริงทั้ง 2 คัน ครับ จะได้รู้ความแตกต่างครับ

ออฟไลน์ Terng

อ่านรีวิวเพื่อประกอบการพิจารณาเท่านั้นครับ คุณไปสัมผัสคันจริง ทดลองขับ เปรียบเทียบราคา แล้วก็ซื้อครับ

ผมเองเป็นคนบ้ารถ รู้ทั้งรู้ว่ารถคันไหนดีที่สุดในกลุ่ม สมรรถนะดีประหยัดน้ำมันเยี่ยม

แต่เวลาซื้อจริง ผมกลับเลือกโตโยต้า โคโรลล่าอัลติส 1.6G ที่หลายคนดูถูกมันไว้เสียมากมาย และรีวิวคุณจิมมี่เองก็ออกมากลางๆ ไม่ได้ดีเด่ด้วย ทำนองว่าเป็นรถที่ไม่ได้มีอะไรดีเป็นพิเศษ แต่ก็ไม่ได้มีอะไรแย่มากมายนอกจากพวงมาลัย

แล้วเป็นไง? ผ่านไป 3 ปี ไอ้ข้อเสียที่บอกว่าเรื่องพวงมาลัยเบา ผมล่ะโคดชอบเลยครับ ขับในเมืองสบายมากๆ เป็นรถที่อัตราเร่งมาทันใจ ไวสั่งได้ ค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษาและค่าเชื้อเพลิงก็พอเหมาะ คือมันก็ไม่ได้ดีเด่อย่างที่เค้าบอกจริงๆ

แต่ผมก็มีความสุขกับมันที่มันพอดีแบบนั้นแหละครับ

เลือกรถ ต้องเลือกด้วยตนเองครับ ฟันธงแล้วอย่าหันหลังกลับไปมอง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ H.

ไม่หันหลังกลับไปมองแล้วไม่ไปรับรถหรอครับ จองแล้วชิ่งนี้นา  ;D
H.

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
ผมก็ชอบฮอนด้านะ แต่สำหรับบรีโอเนี่ย ผมมองว่า ถึงแม้จะเป็นฮอนด้า ดูจากรีวิวแล้วดูว่าขับดีใช้ได้ แต่สุดท้ายก็ไม่เลือกเพราะไม่ชอบข้างหลังของมัน ถ้าผมมีงบดูแลที่ไม่เดือดร้อนกับค่าใช้จ่ายที่เหลือ ผมอาจจะเอารถใหญ่กว่ามาร์ชไปแล้วล่ะ

ปล พึ่งไปจองมาร์ชเมื่อตอนเที่ยงนี้เอง รุ่น VL สีเงิน  ;D
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com