ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิลม์รุ่นไหนยี่ห้ออะไรที่ใสที่สุด แต่กันความร้อนได้ดีที่สุด  (อ่าน 38158 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ชอบฟิลม์ใสๆ ครับ เป็นสเนห์อีกแบบนึง

แต่อยู่เมืองไทยขอที่กันความร้อนดีนิดนึง

มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ

ออฟไลน์ SkyTrekker

• Jr. Member
  • **
V-kool vk-70 บานหน้า หรือจะทั้งคันตามกำลังทรัพย์

ผมติด vk-70 บานหน้า 6000 รอบคัน 3m fx-20 4000 (รถ suv) แค่นี้ก็หนาวจะแย่อยู่แล้ว

ถ้าจะเล่น v-kool รอบคัน ก็เตรียมไว้สัก 2 หมื่นขึ้นครับ

เห็นบางท่านก็ว่ายี่ห้ออื่นที่ถูกกว่าเยอะก็ดีเหมือนกัน ติดแพงซะเปล่าๆ

ผมไม่กล้าลองอ่ะ แต่ใครที่ติดยี่ห้อ l หรือื่นๆ มานั่งรถผม บอกหนาวหมดนะ ผมยังสบายๆอยู่เลย อิๆ

แต่ถ้ารถใหม่อีกคัน กะจะติดรอบคัน vk-70 เหมือนกัน อยากรู้ว่าจะเยอะกว่าติดแค่บานหน้าเยอะมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 00:09:08 โดย SkyTrekker »

ออฟไลน์ ^Yimm@^

V-KOOL ครับเยี่ยมตามราคามันแหละครับ แต่ผมอยากแนะนำตัวVK40มากกว่ากันความร้อนถ้าจำไม่ผิด
เท่ากัยตัวVK70ทุกอย่างแต่VK40มันเข้มกว่าครับ 70มันใสมากมายอ่ะแสงจ้าๆแสบตาครับ

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
บานหน้า vk70 ไป   ด้านอื่น เอาตามสะดวก ยี่ห้ออื่นก็ได้

แต่มันจะรับ gps ไม่ค่อยดีนะ 

• **
บานหน้า vk70 ไป   ด้านอื่น เอาตามสะดวก ยี่ห้ออื่นก็ได้

แต่มันจะรับ gps ไม่ค่อยดีนะ 

ของผมกับ gps garmin ไม่มีปัญหาครับ สัญญาณเต็ม

ออฟไลน์ udis

อยากลอง 3M รุ่น คริสตัลไลน์ (Crystalline Series) ครับ
ใสดีครับ
 ;D ;D ;D

กันความร้อนได้ 59-68% ยูวี 99%

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ลองเทียบที่ร้านครับ จะแน่นอนกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 08:39:17 โดย jaesz »

ออฟไลน์ Jae_156JR

ถ้าจั่วหัวมาว่าต้องใสแต่กันร้อนดีสุด คงต้อง VK70 แหละครับ ใสจริง กันร้อนจริง

แต่ผมว่ามันแพงไปหน่อย ถ้าให้แลกกับแผ่น Plastic บางๆเอามาแปะกระจกรถ

แต่ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ก็คงต้อง VK70

แต่ถ้าบอกว่า...ไม่แคร์ว่ามันต้องสีใส หรือสีอะไร ขอให้กันร้อนดีๆ

นี่เลยครับ FX20 (ส่วน FX5 มืดไปหน่อย ขับลำบาก) ที่สำคัญคือไม่แพงเลย

ข้อเสียของ 3M สีของเค้ามีให้เลือกน้อยไปหน่อย

ออฟไลน์ tyong

ผมใช้ Lamina L75 Special ครับ ใสและกันร้อนได้ดี ไม่มีปัญหากับ GPS และบัตร Easy pass เคยใช้ Vkool VK70 ก็กันร้อนได้ดี ติดที่มันแพงไปหน่อยครับถ้าต้องติดรอบคัน

ลองไปทดสอบตามร้านที่มีหลายๆยี่ห้อก็ได้ครับ ถ้าเรื่องร้อนอย่างเดียว ทดสอบกับสปอร์ตไลท์ก็พอจับความรู้สึกได้แล้วครับ
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

PKS8

V-kool เลยครับ ดีตามราคามันเลย

ตอนแรกผมลอง Lamina กับ 3M แบบใสๆมาก่อน คิดว่าดีแล้ว แต่มาเจอ V-kool นี่ บอกได้เลยว่าคนล่ะเรื่องเลยครับ

แต่ราคาก็คนล่ะเรื่องเหมือนกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าใสแล้วอย่าลืมแบ่งส่วนเก็บของให้ดีนะครับ กลัวจะล่อตาล่อใจโจร

ออฟไลน์ TorTy

ถ้าใสแล้วอย่าลืมแบ่งส่วนเก็บของให้ดีนะครับ กลัวจะล่อตาล่อใจโจร
V-Kool VK40 หรือ VK70
3M Crystal line คุณภาพและความใสพอกัน
รถคุณพ่อใช้ V-kool มาตลอด รถผมติด 3M crystalline ผมว่าพอๆกันนะครับตอนติดแถมเครื่องฟอกอากาศของ3M ราคาถูกกว่า V-koolนิดหน่อยจะแพงกว่า3Mรุ่นทั่วไปแต่ที่ต้องระวังคือฟิลม์ปลอมมีทั้งสองยี่ห้อเลยติดกับร้านตัวแทนจำหน่ายโดยตรงดีกว่าครับ
ที่สำคัญร้านที่ทำมานานก็สำคัญเพราะฝีมือช่างเวลาผมติดจะย้ำตลอดขอเนียนๆผมไม่รีบเพราะเคยไปติดที่นึงเล่นกรีดโดนกระจกเป็นรอยไม่พอโดนขอบยางกระจกแหว่งอีกเสียค่าติดฟิลม์ยังต้องเสียค่าติดกระจกข้างใหม่อีก
http://www.108film.com/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 10:47:14 โดย TorTy »

ออฟไลน์ Periodontal

• **
    • FB
เค้าว่ากันว่า ค่าติด 6000-8000 เทียบกับ 25000-30000 แลกกับการกันความร้อนที่ได้จากการ Claim จากโรงงานต่างกันประมาณ 10 เปอเซน (หรือเปล่าไม่แน่ใน ไปดูที่ร้านเอาเองนะครับ)  ต้องคิดเอาเองว่าคุ้มหรือไม่  ใครรู้สึกคุ้มก็จัด V-Kool K70 ได้เลยนะครับ  จริงๆ อีกตัวที่ดีแล้วก็แพงพอกัน ก็ Huper Optik แต่ยังดีไม่เท่า V-kool

ตัวผมทดลองแล้ว ขับรถแบบไม่เปิดแอร์  พอดีมีรถ 1 คันติด V-Kool อีกคัน 3M ตัวที่ดีที่สุดทั้งคู่ สรุปได้ว่า

- ถ้าใช้จอดตากแดดนานๆ ทั้งวัน เข้าไปในรถไม่ต่างกันเลยร้อนพอกัน   แต่พอเปิดแอร์ V-kool จะเย็นเร็วมากกว่า (แต่ไม่รู้เกี่ยวกับแอร์รถคนละยี่ห้อไหมนะครับ)

- ถ้าจอดอยู่ในร่ม แล้วขับออกมาเจอแดดจัดๆ V-kool จะไม่ร้อนเลย รู้สึกเย็นๆ ด้วยซ้ำ (เว่อไปไหม แต่จริงนะเนี่ย) แต่ 3M รู้สึกเหมือนนั่งอยู่ในห้องที่ไม่เปิดแอร์ ข้างนอกแดดจ้าๆ เหมือนจะอับๆ หน่อย

- ถ้าจอดตากแดดจ้าๆ คัน V-Kool ทนได้มากกว่า 20 นาทีนะ เคยจอดไว้แล้วกลับมาที่ 20 นาทียังหนาวอยู่เลย แต่ไม่เคยลองหรอกครับ ว่ามันเย็นอยู่ Maximum กี่นาที

- ขับทางไกลๆ นานๆ เป็น 1-2 ชม. โดยมีแดดจ้าๆๆๆ มากๆ V-Kool จะไม่ร้อนแขน แต่ 3M จะเริ่มร้อนๆ ที่แขนเมื่อขับไปซักครู่

ทั้งหมดนี้แหละครับความต่าง ก็ลองดูแล้วกันว่าคุ้มไหม ถ้า Life style จอดในร่ม แล้วขับออกมาแปบเดียวถึงบ้านแล้วก็อย่าติด V-Kool เลย  ผมขับทางไกลช่วงกลางวันบ่อยๆ  ผมตั้งใจไว้แล้วว่าจะติด V-kool ถ้าซื้อคันใหม่ๆ ในอนาคต เห็นผลชีดเจน

My lovely A

PKS8

เห็นด้วยนะครับ

ผมขับกลางวันไป ตจว บ่อยๆ ถ้าเป็น V-kool จะไม่รู้สึกร้อนแขนเท่า 3Mหรือ Lamina เลย แล้วยิ่งจอดริมชายหาดด้วยแล้ว V-kool รู้สึกร้อนช้ากว่าครับ

• **
เค้าว่ากันว่า ค่าติด 6000-8000 เทียบกับ 25000-30000 แลกกับการกันความร้อนที่ได้จากการ Claim จากโรงงานต่างกันประมาณ 10 เปอเซน (หรือเปล่าไม่แน่ใน ไปดูที่ร้านเอาเองนะครับ)  ต้องคิดเอาเองว่าคุ้มหรือไม่  ใครรู้สึกคุ้มก็จัด V-Kool K70 ได้เลยนะครับ  จริงๆ อีกตัวที่ดีแล้วก็แพงพอกัน ก็ Huper Optik แต่ยังดีไม่เท่า V-kool

ตัวผมทดลองแล้ว ขับรถแบบไม่เปิดแอร์  พอดีมีรถ 1 คันติด V-Kool อีกคัน 3M ตัวที่ดีที่สุดทั้งคู่ สรุปได้ว่า

- ถ้าใช้จอดตากแดดนานๆ ทั้งวัน เข้าไปในรถไม่ต่างกันเลยร้อนพอกัน   แต่พอเปิดแอร์ V-kool จะเย็นเร็วมากกว่า (แต่ไม่รู้เกี่ยวกับแอร์รถคนละยี่ห้อไหมนะครับ)

- ถ้าจอดอยู่ในร่ม แล้วขับออกมาเจอแดดจัดๆ V-kool จะไม่ร้อนเลย รู้สึกเย็นๆ ด้วยซ้ำ (เว่อไปไหม แต่จริงนะเนี่ย) แต่ 3M รู้สึกเหมือนนั่งอยู่ในห้องที่ไม่เปิดแอร์ ข้างนอกแดดจ้าๆ เหมือนจะอับๆ หน่อย

- ถ้าจอดตากแดดจ้าๆ คัน V-Kool ทนได้มากกว่า 20 นาทีนะ เคยจอดไว้แล้วกลับมาที่ 20 นาทียังหนาวอยู่เลย แต่ไม่เคยลองหรอกครับ ว่ามันเย็นอยู่ Maximum กี่นาที

- ขับทางไกลๆ นานๆ เป็น 1-2 ชม. โดยมีแดดจ้าๆๆๆ มากๆ V-Kool จะไม่ร้อนแขน แต่ 3M จะเริ่มร้อนๆ ที่แขนเมื่อขับไปซักครู่

ทั้งหมดนี้แหละครับความต่าง ก็ลองดูแล้วกันว่าคุ้มไหม ถ้า Life style จอดในร่ม แล้วขับออกมาแปบเดียวถึงบ้านแล้วก็อย่าติด V-Kool เลย  ผมขับทางไกลช่วงกลางวันบ่อยๆ  ผมตั้งใจไว้แล้วว่าจะติด V-kool ถ้าซื้อคันใหม่ๆ ในอนาคต เห็นผลชีดเจน

จริงครับ ใช้ vk-70 จอดในร่ม ตอนเย็นๆ เช้ามาเปิดประตูรถแล้ว รถยังเย็นอยู่เลยนะ

ที่ชอบเพราะมันใสเหมือนไม่ได้ติดฟิล์ม แล้วผมขับรถทางไกลกลางคืน ตจว.บ่อยๆ เห็นชัดเจนดี ผมชอบครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
แต่ถ้าขับทางไกลสำหรับผมคิดว่าฟิล์มคงไม่จำเป็นมาก
จำได้ว่าตอนนั้นจะมาลำปาง อยุ่จ.ตาก ซักเที่ยงๆ นั่งเบาะหลังก็ยังเย็นๆ โดยที่รถไม่ได้ติดฟิล์มเลย
อาจเป็นเพราะมีช่องแอร์เป่าไปด้วยก็ได้นะ

แต่กลับกันเวลาขับในตัวเมือง10-20นาที แล้วจอดตากแดดอีก10-20นาทีมาขับใหม่
วนไปวนมาแบบนี้ขนาดเป็นคนขับเองเล็งแอร์คนเดียว2ช่องเลย ยังไม่รู้สึกเย็นแบบเดินทางไกลเลย

ปล.ความคิดส่วนตัวครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ nattyellow

• Newbie
  • *
ฟิล์มv-coolถ้าเป็นฟิล์มดำ
เห็นบอกว่าจะขึ้นรุ้ง
จริงหรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ TorTy

ฟิล์มv-coolถ้าเป็นฟิล์มดำ
เห็นบอกว่าจะขึ้นรุ้ง
จริงหรือปล่าวครับ
ตัว G05 ไม่สวยครับเป็นปรอทเลยดำไม่สนิทจะเล่นฟิลม์ V-Kool แนะนำฟิลม์ใสเท่านั้นครับตระกูล VK40 VK70 พอ ตัวอื่นไม่สวยเลย ถ้าเล่นฟิลม์ดำแนะนำ 3M ครับมีเบอร์ให้เลือกเยอะกันความร้อนถือว่าใช้ได้หรือ Hanita ครับ hi-kool  และ lamina ก็พอมีแต่ผมไว้ใจสองยี่ห้อแรกมากกว่าหรือถ้าอยากได้เกรดเดียวกับ v-kool ต้องเป็น 3M Crystalline มีเบอร์ใสและดำแต่ไม่มากนะครับกันความร้อนพอๆกับ v-kool ผมติดอยู่ชอบ3M Crystalline มากกว่า v-kool แต่คุณพ่อผมเค้าชอบv-koolขับง่ายอะครับแต่ถ้าใสๆ V-kool เลย
ดูตามนี้ครับ http://www.108film.com/

ออฟไลน์ Pocketpack

• Newbie
  • *
Vk-70 บานหน้า + Vk-40 รอบคัน แต่จะมีปัญหากับ Easypass นะครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
VK-70 รอบคัน มาสด้า 3 ติดมา 23,000 ครับ

ออฟไลน์ GeneralAK

• **
ผมติด Huper Optik ก็ใสดี กันร้อนดีนะ แต่สเปคโรงงานสู้ 3M Crystaline ไม่ได้นะ แถมราคาแพงกว่าหน่อย แต่วันไปติดเค้าหาฟิล์ม 3M ให้ไม่ได้ เลยลองตัวนี้ดู

ออฟไลน์ X-man

• **
Zilver 9 ตัวท็อป ลองเช็คสเปคและราคาดูครับ

ออฟไลน์ OattoH

• Newbie
  • *
แนะนำ solar gard ครับ ผมใช้อยู่ ติดมา 2 เดือนกว่า พอใจมาก

ตัวฟิล์มอธิบายง่ายๆ คือดีเกือบเท่า Vkool (บางคนก็บอกว่าเท่าน่ะนะ แต่ผมไม่เคยลองเลยไม่กล้าพูด แต่ดีกว่ายี่ห้อตลาดอื่นๆ ราคาแบบ 6-7 พันแน่นอน)

เรื่องกันความร้อน ดีอยู่แล้ว เหมือนที่คุณ Periodontal อธิบายไว้ คือ จอดตากแดดยังไงมันก็ร้อนแหละ แต่ว่าขึ้นรถตัวไม่ละลาย แล้วก็เปิดแอร์เย็นเร็วมั่กๆ

จุดเด่นอื่นๆ รู้สึกเขาจะโฆษณาเรื่องกันมะเร็งผิวหนัง

แต่ที่ผมชอบอีกอันคือ มันมืดดีมากๆ แต่มองจากข้างในทัศนวิสัยค่อนข้างดีกว่าที่ตามองเห็นภายนอกเยอะมว๊าก

ข้อเสียคือ มีร้านที่นำเข้ามาน้อย และมีเกรดให้เลือกน้อย
แต่ที่เห็น คือ ปรอท กับสีใสๆ แนวสีชา มี สวยเลยล่ะ
แต่สีดำแบบของผมเนี่ย มันมีตัวเดียว กันแสง 70 (เข้มประมาณ 80 ยี่ห้ออื่น) ส่วนบานหน้าผมไม่มีดำ 50-60 ให้เลือกเลย ต้องจำใจเอาปนปรอทนิดหน่อยมา แต่พอติดมาแล้วก็สวยดีครับ

อีกอย่างตัวฟิล์มค่อนข้างหนามาก ทำให้กันความร้อนดี แต่ก็แลกกับการติดตั้งยาก
ถ้าไปเจอตรงบริเวณที่เป็นไข่ปลา (จุดๆ ดำๆ ตามริมกระจก) ก็มีโอกาสสูงที่ตรงบริเวณนั้นจะไม่แนบสนิททั้งหมด กรณีที่เลือกฟิล์มดำจะเห็นได้ชัด แต่ถ้าใสกับปรอทจะไม่ค่อยเห็น

ลองเชิร์ชข้อมูลดูครับ แต่หาข้อมูลยากเหมือนกันนะ
...
..
.
ไม่มีส่วนได้สวนเสีย ใช้ดีจึงบอกต่อ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

3m crystalline หรือเปล่าครับ ที่เอามาเปรียบเทียบ พอดีสนใจตัวนี้อยู่
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ vellcap

เอาจากที่เคยใช้นะครับ
V-Kool ---> 3M ---> Lamina