ผู้เขียน หัวข้อ: ทิศทางราคาน้ำมัน เบนซิน VS ดีเซล (พรุ่งนี้น้ำมันขึ้นอีกแล้ว T^T)  (อ่าน 6018 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member

อย่าเอาเรื่องการเมืองเข้ามาเกี่ยวข้องนะครับ
เราจะพูดกันถึงเรื่องเกี่ยวกับ"รถและน้ำมัน"ล้วนๆ

ที่บ้านจะซื้อรถคันที่ 4 ของบ้านครับ

มีตัวเลือกไว้แล้วใจใน แต่ติดที่ทิศทางราคาน้ำมันบ้านเราตอนนี้มันแปลกๆ
ฟังข่าวว่าน้ำมันตลาดโลกลดลง 4$ แต่พรุ่งนี้กลับขึ้นราคาขายปลีกซะงั้น
บ้าครับ มันบ้าไปแล้วจริงๆ

อยากทราบว่า ทิศทางราคาน้ำมันต่อจากนี้ คิดว่าน่าจะเป็นยังไงครับ
เพราะข่าวของการขึ้นราคา LPG เรียกว่าส่งผลกระทบมากๆ
อาจจะเป็นตัวตัดสินเลยว่าควรจะใช้ดีเซล หรือเบนซินดี

ผมลองคำนวนเล่นๆ ว่าถ้าหากรถเบนซินคันนึงประหยัดน้ำมัน
ระดับ 15 กิโลต่อลิตร เมื่อเทียบกับดีเซลแล้ว ถ้ารถดีเซลกินน้ำมัน
ระดับ 10 กิโลต่อลิตร ปรากฏว่า คำนวนบาทต่อกิโลเมตรแล้ว ได้พอๆกัน??
แบบนี้จะใช้รถเล็กทำไมล่ะครับ ถึงประหยัดน้ำมัน แต่คำนวนบาทต่อกิโลเมตรแล้ว
กลับใกล้เคียงรถกระบะดีเซลมากๆ

ตัวเลือกในใจผม คืออัลติส 1.6E กับนาวาร่า 2.5 AT ครับ

ถ้าให้ผมวิเคราะห์ กลับกลายเป็นว่าช่วงหลายปีที่ผ่านมา
ความผันผวนของราคาเบนซิน สูงกว่าดีเซลมาก
ดีเซลนั้นราคาค่อนข้างคงตัวมานานแล้ว ไม่มีทีท่าว่าจะเพิ่มขึ้น
และทางออกของเบนซิน(แก๊ส)กำลังจะถูกปิด

.............................

คำถามของผมคือ

1 เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรกับเรื่องราคาน้ำมันครับ??
2 ผมควรซื้อนาวาร่าดี หรืออัลติสดีครับ??
3 คิดว่าราคาดีเซล จะเกิน 35 บาท มั้ยครับ??

ปล. แชร์ความเห็นกันนะครับ
คิดต่าง ไม่ผิดครับ หากกระทู้นี้ เริ่มส่งกลิ่นดราม่า ขอรบกวนปิดกระทู้นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Corolla Altis Advanced CNG  ;)

ความเห็นคือราคาน้ำมันแพงเกินจริงเท่านั้นล่ะครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

แล้ว chevrolet cruze ละ

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
ตอบข้อ 1.
หากเทียบแค่เบนซินกับดีเซล
ในระยะสั้น ผมว่าค่าใช้จ่ายใกล้เคียงกัน แตกต่างกันคงไม่เกิน 10% แต่เครื่องเบนซินได้ออพชั่นตรงที่ เอาไปติด LPG ก็ได้ หรือ CNG ก็ได้ ในขณะที่ดีเซลทำได้ยากกว่า แล้วถ้าหากว่า ปีนึงวิ่งไม่ถึง 20,000 กิโลเมตรติดแก๊สก็คงไม่คุ้มนัก
ในระยะกลาง เครื่อง NGV น่าจะคุ้มกว่า เพราะถึงจะปล่อยราคาNGV ให้ลอยตัวก็ไม่เกิน 1ใน 3ของราคาน้ำมันอยู่แล้ว
ในระยะยาว....หากโลกไม่พังเพราะมลพิษ หรือโลกร้อนหรืออะไรก็แล้วแต่ รถพลังงานไฟฟ้าเป็นทางออกสุดท้ายครับ
ตอบข้อ 2.
แล้วแต่ชอบเลยครับ หากในระยะสั้น มันคงไม่แตกต่างกันมาก แต่หากใช้กันยาวเป็นสิบปี น่าจะเป็นอัลติส แล้วไปติด NGV
ตอบข้อ 3.
คงเห็นในอนาคตอีกไม่ไกลแน่ครับ ตอนนี้น้ำมันอยู่ที่ 30บาท/ลิตร แต่เมื่อ 5 ปีก่อนน้ำมันลิตรละ 23-24 บาท 7ปีก่อนน้ำมันลิตรละ 14-15 บาท 15 ปีก่อนลิตรละ 8 บาท คงเห็นแนวโน้มบ้างแล้วล่ะ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
altis ดีกว่าครับ มี option ให้ติดแก๊สได้ทั้ง LPG และ NGV ซึ่งราคาเชื้อเพลิงทั้งสองชนิด ต่อให้ปล่อยลอยตัว ก็คงไม่ขนาดน้ำมันแน่นอน

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
แปลกเนอะ ปตท กำไรแต่ละปีเพิ่มขึ้นตลอด   ;D

ออฟไลน์ prai

ผมอยากให้ดูตรงนี้ด้วยครับ

ว่าในขณะที่น้ำมันในตลาดโลกลง ให้ดูว่าตลาดไหน? มันมีหลายตลาดครับ และประเทศไทยอิงกับตลาดนั้นหรือเปล่า
และอีกอย่างนึง ให้ดูที่ค่าเงิน ว่าแข็งค่าหรืออ่อนค่าอยู่ครับ

ออฟไลน์ apinui

น้ำมัน ไม่อิงค์การเมืองไม่ได้หรอกครับ

ราคาน้ำมันในไทย การเมืองกำหนด

ถ้าไม่เอาการเมืองมาพูด ก็เดาไม่ออกหรอกครับ

น้ำมัน , การเมือง มันเป็นของที่ควบคู่กันมา

ตรึงดีเซล ก็การเมือง เห็นๆ .....

ออฟไลน์ H.

น้ำมัน ไม่อิงค์การเมืองไม่ได้หรอกครับ

ราคาน้ำมันในไทย การเมืองกำหนด

ถ้าไม่เอาการเมืองมาพูด ก็เดาไม่ออกหรอกครับ

น้ำมัน , การเมือง มันเป็นของที่ควบคู่กันมา

ตรึงดีเซล ก็การเมือง เห็นๆ .....
ผมก็ว่าแบบนั้น   :-\
เรื่องนี้เอี่ยวการเมืองเห็นๆครับ แม้แต่ราคาน้ำมันตลาดโลกผันผวนไปมาหลักๆก็การเมืองระหว่างประเทศมันเอี่ยวนอกนั้นก็หุ้นและปัจจัยการตลาดครับ

ว่าแต่ไม่มองครูซกับโฟกัส TDCi หน่อยหรอครับ ถ้ารอได้รอโฉมไหม่แล้วอาจจะติดใจนะครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ตอบแต่ข้อสองล่ะกันครับ..
ตอนนี้ที่บ้านผมมีนาวาร่าอยู่ แต่เป็นเกียร์ธรรมดานะ.. ตัวคาริเบอร์สี่ประตู รถปี 2011 นี่แหล่ะ..
ถ้าเอาประเด็นเรื่องการสิ้นเปลืองต่อกิโลเมตร นาวาร่าของผมที่บ้านใช้อยู่
มันอยู่ที่ประมาณ 2.1 - 2.3 บาทต่อกิโลเมตร.. อ่ะครับ..
แต่รถเก๋งอย่างอัลติสที่ลุงผมใช้อยู่ มันอยู่ประมาณ 2.7 - 3 บาทต่อกิโลเมตรอ่ะครับ..
แล้วพี่คิดว่าควรจะออกแบบไหนดีล่ะ.. แต่มันก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานของพี่ด้วยนะครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
มีขึ้้น มีลง มันเป็นสัจธรรม.....อย่าคิดมาก
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Nioka

ช่วงนี้น้ำมันตลาดโลกลดแล้ว

และมีแนวโน้มเป็นขาลง เพราะเศรษฐกิจ usa ไม่ได้ดีอย่างที่คิด

เห็นมีคนบอกด้วยว่า ฝรั่งมันบอกว่า น้ำมันลด เพราะ บิลลาเดน ตาย

ที่ขุดเจาะน้ำมันเลยปลอดภัยขั้น - -" อันนี้มุขหรือป่าวก็ไม่ทราบ

ออฟไลน์ H.

ผมเคยได้ยินคนเขาบอกว่า
"แค่พ่อตาย น้ำมันก็เปลี่ยนราคาแล้ว แต่ต้องเป็นพ่อผู้บริหารบริษัทขายน้ำมันแถบตะวันออกกลางนะ"

:D
H.