ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าดึงเบรคมือ ที่ความเร็ว 140 km/h เบรคมือมันจะทำงานไหมครับ  (อ่าน 20120 ครั้ง)

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
คือผมสงสัยครับ ว่าระบบเบรคมือที่เราใช้ๆกัน
รถส่วนใหญ่มันจะอยู่ตรงกลางระหว่างคนขับกับคนนั่ง
ถ้าสมมุติ ขับด้วยความเร็วสูงๆแล้วคนนั่งดึงขึ้น

เบรคมือมันจะทำงานไหมครับ มีเซนเซอร์อะไรมาคอยตัดการทำงานหรือไม่ หรือที่ความเร็วระดับนั้นเบรคมันจะจับจนมีผลให้รถเสียหลักไหม
(คือไม่ได้สงสัยครับว่า ขับเร็วๆและล้อหลังล๊อค ผลมันจะเป็นอย่างไร อันนั้นพอทราบครับ :) คอยลองเล่นดูแล้ว แต่ความเร็วไม่สูงมาก พอเอาอยู่)

แต่สงสัยที่ความเร็วสูงจริงๆ แบบ 140อัพ ดึงเบรคมือแล้วมันจะมีผลไหม
อย่าหาว่าถามโง่ๆกันเลยนะครับ  :D  คืออยากรู้จริงๆ แต่คงไม่ลองทำเองแน่ๆ ::)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
ถ้าไม่ใช่เบรคมือไฟฟ้าก็ ทำงานแน่ๆคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
เบรคมือทำงานอยู่แล้ว เพราะมันเป็นระบบกลไก แต่พวกเบรคมือไฟฟ้านี่ไม่รู้ แต่เข้าใจว่าก็ทำงานเหมือนกัน
แต่มันจะดึงรถไหวมั้ยก็ขึ้นอยู่กับประสิทธิภวพของเบรค

ออฟไลน์ kowit1

ผมว่ารถมันจะคว่ำเอาน่า เบรคมือมันคงไปไม่สัมผัสล้อพร้อมกัน 2 ล้อหลัง 2 ข้างพอดีหรอกครับเกรงว่าจับด้านใดด้านหนึ่งเร็วกว่ามันก็ไถลเป๋แล้วครับ อย่าไปลองละ ;D ;D

wildstocks

ถ้าไปลองแล้วไม่ต้องรายงานผลนะ กลัวมาแบบลัดดาแลนด์..รับไม่ไหว...

ออฟไลน์ < bmw x6 >

ถ้าค่อยๆดึงที่ละก็อกมันจะไม่คว่ำหรอก  (เวลาดึงเบรคมือมันจะดังก็อคๆๆ) แบบนี้

ออฟไลน์ todsapoom

• Newbie
  • *
จากการเคยทดลองดึงเบรคมือในทิศทางตรงนะครับที่ความเร็วประมาณ 60 ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นนะครับ อาจจะรู้สึกหน่วงๆนิดหน่อย แต่ที่ความเร็วสูงขนาด 140 km/h คงไม่กล้าลองอะครับ กลัว...

ออฟไลน์ udis

ลองหาเกมรถเล่นดูครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

ลองหาเกมรถเล่นดูครับ
 ;D ;D ;D

นั่นนะสิครับ เอาแค่ในเกมส์คงจะรู้ได้แล้วแหละครับ อย่าถึงกับไปลองเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
..........
ถ้าสมมุติ ขับด้วยความเร็วสูงๆแล้วคนนั่งดึงขึ้น
..........

จขกท. คงกลัวคนนั่งเล่นพิเรนท์นะครับ  เลยจะหาทางแก้นะครับ
สมมุติกระชากสุดแรงเกิด
-ถ้าไม่ล็อค . . . . . . . ก็หน่วงๆ อื่ดๆ
-ถ้าล็อค . . . . มีหมุน งานเข้าแน่ครับ

เออ.. แล้ว ABS มันจะทำยังไงครับ ถ้ากรณีมันล็อค
เพราะอย่างงี้หรือเปล่า เบรกมือใหม่ๆถึงมาอยู่ฝั่งขาของคนขับ . . . . . .  เผอินคนขับนึกว่าครัชเลยกดเต็ม. . . . . อ้าว  เอาฮานะครับ

ออนไลน์ Ws pattaya

ต้องลองครับ :o :o :o :o :o :o :o :o :o จะได้รู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 

ออฟไลน์ tokyo

เบรคมือมันเป็นสายสลิงดึงไม่ใช่เหรอครับ แต่absนั่นมันน่าจะตัดเฉพาะส่วนที่เป็นไฮดรอกริก
จึงคิดว่าabsไม่น่าทำงาน อีกอย่างผมเคยเบรคมือในไฟแดง แล้วแยกนั้นผมจะเลี้ยวขวา
พอไฟเขียวผมก็ขับเร็วนิดหน่อย พออยุ่กลางโค้งมีเหตุให้ต้องเบรคพอกระทิบเบรคไป รถเสียอาการเลยครับ
ดีที่ว่าไม่เร็วมากมันก็เป๋นิดเดียว แล้วก็กลับมาปกติ

ปล.คหสต.ล้วนๆ
07 mazda 3

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าเป็นสลิง ดึงปุ้บมันก็จับแล้วละครับ

ถ้าที่ความเร็วขนาดนั้น ถ้าดึงอย่างน้อยก็หมุนละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MoLee

อืมน่าลองจัง ;D  ;D  ;D (ล้อเล่นนะ)  ;D

ออฟไลน์ bleasty

• Newbie
  • *
    • รับทำ seo ราคาถูก
หมุนติ้วๆ
ครีมหมอจุฬาสูตรต้นตำรับ สูตรเดิม ผู้ผลิตเดิม
ครีมจุฬาลักษมี เป็นครีมบำรุงผิวหน้าชั้นเยี่ยม สูตรดั่งเดิม ผลิตจากวิตามิน
ครีมผิวขาว ครีมหน้าขาว เครื่องสำอางค์ อยากขาว ถูกและดี

Blue 229

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบ นะครับ
เรื่อง เล่นเกมส์ เดี๋ยวจะลองดูครับ
ส่วนเรื่องไปลองทำจริงๆนี่ ผมไม่ลองแน่ๆครับ เดี๋ยวจะติ้วๆๆ  :D

ปล. ถ้าจะลอง ยังไงรบกวนคุณ moza กับคุณ suomi pattaya มานั่งเป็นเพื่อนผมหน่อยนะ 555 :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าคุณค่อยค่อยดึงแบบระมัดระวัง และเชื่อว่าถนนตรงนั้นมันเรียบระนาบ
กับพวงมาลัยคุณตั้งตรง มันก็ไม่เกิดอาการอะไรหรอกครับ หน่วงลงนิดหน่อย
เพียงแต่โอกาสที่จะมีทุกเงื่อนไขรวมกันแล้วไม่เป็นอะไร ผมคิดว่าคงมีสัก 0.1%

เพราะที่ความเร็วระดับ 140 กม./ชม. อะไรนิดเดียวรถก็พร้อมเสียอาการอยุ่แล้ว
แล้วยิ่งโจทย์คือ หากคนนั่งดึงพรวดขึ้นมา จะเกิดอะไรขึ้น ล้อล็อคหรือไม่ ไม่ใช่ประเด็น
เพราะมันคงไม่ล็อคหรอกครับ หยุดไม่อยู่ ยกเว้นจะได้เบรกมือเทพแบบรถดริฟท์

แต่เพราะเพียงแค่ล้อหลังมันถูกเบรกให้หมุนช้าลงกว่าล้อหน้ามาก ในขณะที่รถทั้งคัน
ยังวิ่งไปด้วยความเร็วสูง มันย่อมสร้างสถานการณ์ให้ท้ายรถเสียอาการ
โดยที่ล้อยังไม่ต้องล็อคด้วยซ้ำครับ มีท้ายเป๋ให้เห็นแน่ และถ้ายังคาไว้แบบนั้น
โอกาสหมุนและเหวี่ยงไปหยุดกับอะไรสักอย่างที่ขวางทางอยู่ ก็มีสูงมาก

อย่าทำเป็นอันขาด จะดีที่สุด ไม่่ว่าจะดึงเยอะหรือน้อยก็ตาม

ออฟไลน์ H.

ลองทำดูก็ได้ครับ แต่มาบอกผมหน่อยก็ดีว่าสวรรค์มีจริงหรือเปล่า  8)
H.

ออฟไลน์ peeraphat

• Newbie
  • *
เคยอ่านเจอจากที่ไหนสักที่ บอกว่ายุโรปประกาศว่าในอนาคตประมาณอีกราวๆ สิบกว่าปีข้างหน้า จะกำหนดให้รถทุกคันเป็นรถพลังงานไฟฟ้า

และมีผลวิจัยประมาณการณ์ว่า น้ำมันจะมีใช้ไปอีกประมาณ 40-50 ปีข้างหน้านี้เท่านั้น

เรากำลังอยู่ในช่วงเปลี่ยนผ่านเทคโนโลยีครับ

ออฟไลน์ H.

เคยอ่านเจอจากที่ไหนสักที่ บอกว่ายุโรปประกาศว่าในอนาคตประมาณอีกราวๆ สิบกว่าปีข้างหน้า จะกำหนดให้รถทุกคันเป็นรถพลังงานไฟฟ้า

และมีผลวิจัยประมาณการณ์ว่า น้ำมันจะมีใช้ไปอีกประมาณ 40-50 ปีข้างหน้านี้เท่านั้น

เรากำลังอยู่ในช่วงเปลี่ยนผ่านเทคโนโลยีครับ
ห็าา ??

เกี่ยวอะไรกับกระทู้นี้ครับ  ???
H.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

ตอบผิดกระทู้มั้งครับ รบกวนแก้ไปตอบในกระทู้ที่ถูกต้องด้วย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Lookkaew

ไม่เคยครับ ไม่น่าจะมีใครเคยด้วยอะมั้ง
ถ้าค่อยๆ ดึง คงไม่เกิดอะไรขึ้น
แต่ถ้ากระชากเบรคมือแบบสายธรรมดา ที่รอบล้อหมุนขนาดนั้น ไม่น่าจะล็อคกันได้ง่ายๆ ในทันที แต่คงทำให้รถเสียอาการได้แน่ๆ เพราะความเร็วการหมุนล้อหลังตกลงอย่างรวดเร็ว

ออฟไลน์ Cool Runner

รถที่เบรคมือเป็นแบบดรัมเบรคอันเล็กๆก็ไม่น่าจะมีผลอะไรกับรถ
แต่มีรถหลายรุ่นที่เบรคมือเป็นแบบสลิงไปดึงให้ลูกสูบดิสก์เบรคหลังจับจานเบรคอันนี้ไม่แน่ว่าล้ออาจจะล๊อคก็ได้ เช่น FD CEUZE

ออฟไลน์ YenChar

รถผม เคยลองเล่นๆ ความเร็ว 60

ดึงทีเดียว 3 ก๊อก
รถหยุดเหมือนเหยียบเบรคครึ่งเท้า แปปเดียวรถจอดสนิท
คิดว่า ถ้า140 ผมคงไม่ได้มาโพสแล้วครับ

เคยมีครั้งนึง เล่นกับเพื่อนๆขำๆ
ผมกับเพื่อนๆบ้ากล้าม
ดึงเบรคมือ 3 ก๊อก แล้วเข็นกัน3คน
รถวีออสคันเล็กๆ แต่พวกบ้ากล้าม3คน ล่ำๆ เข็นไม่ไป
รถผมเป็นรอยมือเต็มไปหมด(กันชนหลังบุบด้วยเหอะ T^T)

เบรคมือนี่ ปกติจอดทางลาด ผมดึงก๊อกเดียวอยู่เลยนะ
ทรงพลังจริงๆ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

เพื่อนเคยทำมาแล้วครับ

ฮอนด้าตาโตนี่แหละ เมื่อหลายปีมาแล้ว
ขับประมาณ120-130
กลับกันมาจากเที่ยวกลางคืน ช่วงตี3 ถนนรามอินทรา
มันบอกเพื่อนหลับกันหมดคัน มันขับคนเดียว
หมั่นไส้ดึงเบรคมือแกล้งเพื่อนเลย
ผลคือรถหมุนติ้วกลางถนน
เพื่อนที่หลับกันตื่นมาหัวแตกเลย

อย่าได้ทำ

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
ถ้าทางตรง น่าจะแค่หน่วงๆบ้าง สังเกตจากตอนจอดดึงเบรคมือ เวลาออกตัวลืมปลดเบรคมือ ยังออกตัวได้แต่แค่อืดๆหน่อย
แต่หากทางโค้ง ไม่แน่ใจจริงๆครับ และคงไม่กล้าทดลองด้วย

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
Re: ถ้าดึงเบรคมือ ที่ความเร็ว 140 km/h เบรคมือมัน&#
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 11:21:51 »
ถ้าดึงไม่สุดก็คงหน่วงๆ  แต่ถ้าดึงสุดๆ (ไม่เคยทำเองแต่ทำในเกมส์) ล้อล็อค ต่อให้ประคองพวงมาลัยตรงๆ ท้ายรถมันก็จะดึงซ้ายที ขวาที แล้วก็หมุนครับ ควบคุมไม่ได้แน่นอนถ้าความเร็วขนาดนั้น

ถ้าลองในเกมส์ แนะนำ GT5 ในเครื่อง play3 + พวงมาลัยG27 จะให้ความรู้สึกเหมือนจริงมากๆๆ  ถ้าได้จอ LED 40"อัพ + ระบบ 3D ของจอเข้าไปด้วย (เกมส์รองรับ 3D) เครื่องเสียงแจ่มๆ  โอย!!!!สุดยอด  แต่ผมมีแค่ play3+GT5 ใข้จอยเล่นอยู่ เพราะถ้าซื้อพวงมาลัย มีหวังหัวแตกถ้าแฟนรู้ราคา 9 พันกว่าบาท T_T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 12:44:45 โดย sweetcrab »

ออนไลน์ Ws pattaya

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบ นะครับ
เรื่อง เล่นเกมส์ เดี๋ยวจะลองดูครับ
ส่วนเรื่องไปลองทำจริงๆนี่ ผมไม่ลองแน่ๆครับ เดี๋ยวจะติ้วๆๆ  :D

ปล. ถ้าจะลอง ยังไงรบกวนคุณ moza กับคุณ suomi pattaya มานั่งเป็นเพื่อนผมหน่อยนะ 555 :D
เอาแค่ฮาๆๆนะไม่ต้องเอาจริงครับ ฮาๆๆๆเน้อ

ออฟไลน์ tokyo

รถหยุดเหมือนเหยียบเบรคครึ่งเท้า แปปเดียวรถจอดสนิท
คิดว่า ถ้า140 ผมคงไม่ได้มาโพสแล้วครับ

เคยมีครั้งนึง เล่นกับเพื่อนๆขำๆ
ดึงเบรคมือ 3 ก๊อก แล้วเข็นกัน3คน
รถวีออสคันเล็กๆ แต่พวกบ้ากล้าม3คน ล่ำๆ เข็นไม่ไป
รถผมเป็นรอยมือเต็มไปหมด(กันชนหลังบุบด้วยเหอะ T^T)

เบรคมือนี่ ปกติจอดทางลาด ผมดึงก๊อกเดียวอยู่เลยนะ

ผมว่าแล้วแต่ระบบของรถแต่ละคันด้วยครับ
ผมเคยจอดบนเนินแล้วใส่เกียร์ว่าง ดึงเบรคมือสุดก็ล็อกรถ แล้วก็ยืนคุยกับเพื่อนอยุ่ข้างรถ
สักพักมีเพื่อนผู้หญิงตัวเล็กๆคนนึงไปยืนพิงทีนี้แหละครับรถไหลเลย
07 mazda 3

ออฟไลน์ YenChar

ผมว่าแล้วแต่ระบบของรถแต่ละคันด้วยครับ
ผมเคยจอดบนเนินแล้วใส่เกียร์ว่าง ดึงเบรคมือสุดก็ล็อกรถ แล้วก็ยืนคุยกับเพื่อนอยุ่ข้างรถ
สักพักมีเพื่อนผู้หญิงตัวเล็กๆคนนึงไปยืนพิงทีนี้แหละครับรถไหลเลย

ของผมลองเข็น ลองดันกันแล้วล่ะครับ
เอาอยู่นะ แต่ปกติจอดทางลาด ผมไม่เข้า P แต่จะเข้า N เข้าดึงเบรคมือเอา
เพราะกลัวจอด P เฉยๆแล้วมีเพื่อนมานั่งๆกัน รวมน้ำหนักตัว 250กว่าโล
พอผลักเกียรแล้วมันกระชากโดนเค้านะครับ สงสาร

แต่ตามปกติ ผมจอดรถทางลาด ก็ดึงเบรคมือสุด+เอาอิฐรอง
อยู่แล้วล่ะครับ กลัวรถไหล

ถ้าขับ140 แล้วดึงเบรคมือ ระวังกลิ่นไหม้ด้วยนะครับ