ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจัยการซื้อรถยนต์ในปัจจุบัน เพื่อความประหยัด  (อ่าน 5331 ครั้ง)

ออฟไลน์ min217

• Full Member
ปัจจัยการซื้อรถยนต์ในปัจจุบันเพื่อความประหยัด  มีตัวเลือกอะไรบ้างที่เหมาะสมกับการใช้งานกับคุณบ้าง

การติดแก๊ส  NGV หรือ LPG
    รถเล็ก  ซิตี้คาร์ หรือ อีโค่คาร์
    ดีเซล
    ไฮบริด

ในใจตอนนี้ขอเลือก  ไฮบริด 

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ส่วนตัวผมนะครับ
ถ้าเอาประหยัด"ค่าเชื้อเพลิง" (อันนี้ขอพูดถึงรถแบบที่ติดจากโรงงานนะครับ ไม่นับรวมที่ซื้อมาติดเอง)
>>  CNG
ถ้าเอาประหยัด"ค่าเชื้อเพลิง"ในระดับนึง และประหยัดราคารถ
>> city car eco car
ถ้าจะเอาสมรรถนะ+ประหยัดน้ำมัน+รักษาสิ่งแวดล้อม (โดยไม่สนถึงราคารถ)
>> diesel
ถ้าจะเอาประหยัดน้ำมัน+ช่วยรักษาสิ่งแวดล้อม (โดยไม่สนรถคารถ)
>> hybrid

แต่ถ้าให้ดี ต้องเป็น City car ที่เป็นระบบ Hybrid โดยใช้เชื้อเพลงดีเซล (จะบอกว่าติด CNG แต่มันติดไม่ได้เพราะเป็นดีเซล 555)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
สำหรับผมเลือก CNG หรือ NGV เพราะราคาเชื้อเพลิงถูกกว่า ถึงแม้ว่าราคาจะขึ้นอีก แต่ น้ำมันก็ขึ้นเช่นเดียวกัน

รถเล็ก citycar  ชื่อและความหมายของรถบอกคุณสมบัติรถดีอยู่แล้ว

ส่วน Hybrid เป็นแค่เทคโนโลยีครึ่งๆกลางๆ เหมือนชื่อ ยังไม่ประหยัดเมื่อเทียบกันยาวๆ  มองเฉพาะมุมประหยัดไม่ได้มองมุมมลพิษหรือสิ่งแวดล้อมและรักโลก  ค่ายใหญ่ๆบางค่ายไม่ได้พัฒนารถประเภทนี้ ถ้าดีจริงๆก็คงพัฒนาออกมาขายสู้ไปแล้วหละ ถ้าพูดแบบกำปั้นทุบดิน

Diesel  ประหยัดเมื่อเทียบกับราคาน้ำมันดีเซลในประเทศไทย แต่ราคารถดูจะไม่สู้ดีนักเพราะรัฐบาลไม่ได้สนับสนุนด้านภาษีเท่าไหร่

รถยนต์ใช้พลังงานไฟฟ้า ที่กำลังจะมาในอนคตอันใกล้นี้คงจะเป็นคำตอบสุดท้าย

ออฟไลน์ H.

รถพลังงานไฟฟ้าเจอโรงงานไฟฟ้าถ่านหินจัดมลพิษหนักเหมือนกันครับ
H.

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
NGV - LPG เขม่าและมลพิษน้อยกว่า น้ำมันครับ ใช้รถยนต์คันเดิม เครื่องยนต์เดิม และเชื้อเพลิงที่มีทำให้เกิดเขม่าน้อย
ผมว่ามันก็ช่วยลด CO2 ได้ในงบประมาณที่น้อยกว่าซื้อรถ Hybrid (ในคห.ผมยังไม่มีผลการทดลองหรือผลการวิจัยรองรับ อยากให้มีคนทำเหมือนกัน)
ที่ทั้งการผลิต การขนส่งวัตถุดิบต่างๆ และการทำลาย ทำให้เกิดมลพิษมากกว่าที่เราแค่ลดการปล่อย CO2 ตามความสามารถที่รถทำได้ครับ

สำหรับพลังงานในอนาคต ผมยังคงเชียร์พลังงาน Hydrogen ที่ไม่ต้องมีแบตกักเก็บพลังงาน (ที่ GM Honda และ BMW เคยทดลองทำกัน) ครับ
จากน้ำ อากาศ และแสงแดด เป็นพลังงาน แล้วก็กลับไปสู่น้ำบริสุทธิ์อีกครั้ง

แต่ถ้ารถ Hybrid สามารถทำให้ไม่ต้องใช้แบตได้ ผมก็สนับสนุนครับ ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ prai

ในใจตอนนี้คือ ดีเซลไฮบริด

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เรียงตามราคาถูกสุด ดังนี้
1. Eco car ประหยัดน้ำมัน+ราคาถูกด้วย
2. CNG ประหยัดค่าใช้จ่าย+ราคาถูกรองลงมา
3. Hybrid/ดีเซล ประหยัดน้ำมันกว่ารถปกติ แต่ราคาค่อนข้างแพง 1 ล้านขึ้น :D

ออฟไลน์ apinui

ประหยัด .... ???

ประหยัดอะไรครับ ... เงิน หรือ น้ำมัน ....

ถ้าน้ำมัน ก็รถเล็กๆ  CC น้อยๆ พวกที่วิ่งได้ 20โล/ลิตร+ ขึ้นไป ......

แต่ถ้าประหยัดเงิน ก็ NGV หรือไม่ก็ LPG สถานเดียว ....

ถ้ารถใช้น้ำมันที่วิ่งได้ 30โล/ลิตรก็ตาม ..แต่ราคาน้ำมันลิตรละ 50บาท ... คุณว่ามันยังประหยัดอยู่ไหม ... ??

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
สำหรับผมแล้วก็คงต้องเป็น City car+ LPG ครับ

ออฟไลน์ Newhang

ดีเซลครับ ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

จริงๆชอบ ดีเซลมากๆ รถเล็กนี่ไม่ค่อยสน  แต่คันที่ซื้อนี่มันยากห้ามใจ  ;D ;D ;D
รองลงมา Hybrid ครับ ที่จริงชอบ พรีอุส2 กับ เอสเคป Hybrid มานานแล้วแต่ไม่มีขายในไทย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
อันดับหนึ่ง diesel ครับ
รองมา   eco car
           hybrid
          ติดแก๊ส