ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับน้ำมันครับ  (อ่าน 3185 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
มีข้อสงสัยเกี่ยวกับน้ำมันครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 17:51:06 »
1. ผมเพิ่งทราบว่า แก๊สโซฮอลล์ 91 มาจาก เบนซิน 87 (90%) + เอทานอล (10%) และ แก๊สโซฮอลล์ 95 มาจาก เบนซิน 91 (90%) + เอทานอล (10%) ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ

2. โดยปกติแล้วน้ำมันเบนซินที่เพิ่งออกจากโรงกลั่น ที่ยังไม่ผ่านการเติมสารใดๆทั้งสิ้น มีค่าออกเทนอยู่เท่าไหร่ครับ

3. แก๊สโซฮอลล์ E20 และ E85 มีค่าออกเทนเท่าไหร่ และเป็นการนำเบนซินออกเทนเท่าไหร่มาผสมกับเอทานอล

4. ผมเคยอ่านเจอว่าหนังสือ ThaiDriver เคยทดสอบการระเหยของน้ำมันเบนซิน เอทานอล และแก๊สโซฮอลล์ เปรียบเทียบกัน ซึ่งผลค่อนข้างชัดเจนว่าน้ำมันเบนซินระเหยเร็วที่สุด และยิ่งมีเอทานอลมากเท่าไหร่ยิ่งระเหยช้า แต่กับความเชื่อของผู้ใช้รถ ยังพบว่ามีความเชื่อที่ส่วนทางกันอยู่มาก คือเชื่อว่าแก๊สโซฮอลล์ระเหยเร็วกว่า

5. ตอนที่มีการรณณรงค์ให้หันมาใช้แก๊สโซฮออล์ มีการบอกประสิทธิภาพต่างๆให้เหนือกว่าน้ำมันเบนซิน แต่กลับกันในการใช้งานจริง พบว่าหลายๆท่านเห็นว่าน้ำมันเบนซินมีคุณสมบัติที่เหนือกว่าแก๊สโซฮออล์ สรุปว่ารัฐหลอกลวง หรือผู้ผลิตทำแก๊สโซฮอลล์ไม่ได้ตามที่คุยไว้

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 19:10:55 »
การเติมแอลกอฮอลในน้ำมันเป็นการทดแทนสาร MTBE ซึ่งเป็นสารทดแทนสารตะกั่ว ที่ใช้ปรับสภาพน้ำมันเพื่อเพิ่มค่าออกเทน ต้านทานการน็อคของเครื่องยนต์ตามมาตรฐานที่กำหนดนี่ครับ ....

เป็นการลดการนำเข้าสาร MTBE ที่ใส่น้ำมัน ช่วยชาติประหยัดเงิน (เพราะเราทำแอลกอฮอลเองได้)

ออฟไลน์ Aquilaria

• Newbie
  • *
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 19:35:39 »
ข้อ 5 ถ้าเขาโฆษณาว่าไม่ดี แล้วใครจะมาใช้หล่ะครับ (แต่ปัจจุบันก็บังคับใช้อยู่แล้ว)
เท่าที่ผมทราบมีผลกระทบต่อเครื่องบ้าง คือมันจะร้อนกว่าปกติ สายน้ำมันจะบวมไว้ขึ้น ใช้ไปนานๆจะรั่ว ต้องเปลี่ยนสายน้ำมันชนิดที่ทนความร้อนได้ (จะมีสำหรับ Gasohol เฉพาะเลย) นอกจากนี้จะมีพวกคราบไขเกาะตามวาว ประมาณว่ามันเผาไหม้ไม่หมด โดยสรุปคือ ไม่เป็นผลดีต่อเครื่องยนต์มากไปกว่าน้ำมันเบนซินปกติแน่นอน แต่อาจจะเป็นผลดีต่อประเทศชาติ ที่สามารถลดราคาน้ำมันดิบลงได้ แต่อาจจะปวดหัวนิดหน่อยบางครั้งน้ำมันปาล์มที่ใช้ผลิตไม่เพียงพอแต่การบริโภคของประชาชน หรือบางโอกาสราคาน้ำมันถูกกว่าราคาเอทานอล แต่ก็ยังรณรงค์ให้ประชาชนใช้กันอย่างต่อเนื่อง

ขอแสดงความเห็นเฉพาะข้อ 5ส่วนข้ออื่นๆพอทราบแต่ไม่ชัวร์ว่าข้อมูลจะถูกต้องหรือป่าว  :P

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 00:01:48 »
ขอตอบเฉพาะ ข้อที่ทราบนะครับ

1. แก๊สโซฮอล ใช้เบนซิลออกเทนต่ำกว่า ผสมเอทานอล ถูกต้องตามนั้นครับ
แต่ใช้ออกเทนเท่าไหร่ผสม ผมไม่แน่ใจ จำไม่ได้แล้วครับ

4. ถูกต้องตามนั้นอีกเช่นกันครับ รวมทั้งเรื่องแก๊สโซฮอลบูดด้วย
เค้าลองเอาแก๊สโซฮอล ใส่บิ๊กเกอร์ตั้งทิ้งไว้ 3 เดือน แล้วเอาไปเข้าแล็บ
สีสัน คุณภาพ เหมือนเดิมทุกประการครับ  ;D