ผู้เขียน หัวข้อ: หยุดรถ เคารพธงชาติ  (อ่าน 11880 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
หยุดรถ เคารพธงชาติ
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 00:40:03 »
เช้านี้เดินอยู่ดีๆ ข้างถนนเล็กๆที่ไม่คับคั่ง ระฆังเตือนเพลงชาติดัง ระวัง ระวัง หยุด ผมก็ยืนตรงเคารพเพลงชาติ
ขณะนั้นก็มีสเปซวาก้อนสีม่วงทะเลเลี้ยวมา เพลงชาติดังรถก็หยุด แล้วเปิดกระจกลงมาครับ มองไกลๆนึกว่าจะโทรศัพท์
แต่พอมองดูให้แน่แล้วเปิดรับลมกับเสียงเพลงชาติที่ลอยมาเฉยๆ พอเพลงจบชีก็ปิดกระจกแล้วขับต่อ เดาเป็นอื่นมิได้

ก็เลยอยากถามว่า นอกจากการยืนตรงเคารพที่จริงจังแล้ว หากขับรถอยู่ ใครเคยเจอ หรือทราบมาว่าต้องหยุดรถด้วยหรือครับ?
คือการแสดงความเคารพรักชาติเป็นสิ่งที่ต้องกระทำอยู่แล้ว ด้วยการยืนตรงและอย่างอื่นมากมาย แต่นี่จะผลาญน้ำมันไปไหม?

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: หยุดรถ เคารพธงชาติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 00:41:59 »
ตามต่างจังหวัดเวลาผมขับผ่านสถานที่ราชการตอน 8โมง ก็หยุดเหมือนกันครับ เพราะเค้าหุดกันหมด แต่บนถนนใหญ่ไม่หยุดกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 00:52:47 »
ล่าสุดผมไปว่ายน้ำมา ขับรถเข้าไปในสนามกีฬาประมาณ 6 โมงเย็นก็หยุดรถกันครับ ตอนแรกผมไม่รู้ว่าหยุดอะไรกัน แต่เห็นเจ้าหน้าที่เชิญธงชาติลง เลยรู้ว่าหยุดเคารพธงชาติกัน ผมก็หยุดด้วยครับ คันหลัง ๆ ขับตามมาก็หยุดเช่นกัน  ;D

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 01:12:00 »
เคยเจอรถรุ่นพี่ที่มหาลัย ผมขับตามหลังพี่เค้า พอเพลงชาติขึ้น พี่ท่านจอดรถ เปิดประตูลงมายืนตรงทั้งคันเลยครับ
คนมองและขำๆ กันเต็มเลย  :D

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 01:17:56 »
ตอนผมเรียนมัธยมเวลาผมขับรถเข้าโรงเรียนแล้วเจอเวลาเครพธงชาติเพลงดังขึ้นมาก้หยุดรถทุกครั้งคับ(แต่แทบไม่ได้ไปทันเข้าแถวหรอก ขนาดเข้าแถวตอน8.20น.นะนี่ ยิ่งม.6ไปทันวิชาแรกก้บุญแร๊ว) คันอื่นๆกำลังขับเข้ารร.ก้หยุดหมดด้วย
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 01:22:32 »
เอาแค่พอดีเถอะครับ

อะไรที่มากไปมันก็...

ใครสะดวกยืนตรงก็ยืน ใครไม่สะดวกก็ไม่จำเป็น

รักชาติในทางที่มันสร้างสรรค์ ช่วยกันพัฒนาชาติ น่าจะเกิดประโยชน์เป็นรูปธรรมมากกว่านะ

น่าจะดีกว่า แค่ให้มายืนตรงเคารพธงชาติ ไม่ถึงนาที แล้วบอกว่าเนี่ยรักชาติแล้ว

แล้วไงต่อ?

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 01:26:58 »
เอาแค่พอดีเถอะครับ

อะไรที่มากไปมันก็...

ใครสะดวกยืนตรงก็ยืน ใครไม่สะดวกก็ไม่จำเป็น

รักชาติในทางที่มันสร้างสรรค์ ช่วยกันพัฒนาชาติ น่าจะเกิดประโยชน์เป็นรูปธรรมมากกว่านะ

น่าจะดีกว่า แค่ให้มายืนตรงเคารพธงชาติ ไม่ถึงนาที แล้วบอกว่าเนี่ยรักชาติแล้ว

แล้วไงต่อ?

ผมว่าคนที่เค้าทำ เค้าก็ทำเพราะไม่เหลือบ่ากว่าแรง อยู่แล้วครับ

ถนน ถ้าไม่ใช่ถนนหลัก ชิดขอบฟุตบาท แล้วจอด ผมว่าก็ไม่แปลกนะ

มันเป็นการแสดงออก

ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 02:53:51 »
คือตามจริงแล้วต้องเป็นแบบนั้นแหละครับ หยุดรถ หยุดเดิน เคารพธงชาติ

แต่ในมุมมองผมนะ...การตื่นไปโรงเรียนแต่เช้ายืนตรงเคารพธงชาติทุกวันติดต่อกันกว่า 15 ปีไม่เห็นช่วยให้สันดานผมดีขึ้นเลย
ชะนั้นถ้าจะบอกว่ารักชาติหาอะไรทำที่มันจับต้องได้มีประโยชน์จริงๆดีกว่าครับ ให้มากกว่าแค่ร้องเพลงชาติปาวๆไปวันๆ

เริ่มที่ตัวเรา

ว่าแต่มันเกี่ยวอะไรกับหัวกระทู้  ;D

ปล. เมืองที่จะขึ้นทะเบียนเป็นประเทศชาติได้จำเป็นต้องมีชนในชาติ
H.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 03:12:45 »
กด Like ให้ความเห็นข้างบนก็จริง
แต่ส่วนหนึ่งของการร้องเพลงชาตินั้น ผู้ใหญ่ เขาคอยปลูกฝังมาเรื่อยๆ
ให้ระลึกถึงชาติแผ่นดิน ที่เราอาศัยอยู่ทุกวันนี้ ได้อย่างสงบร่มเย็น
เพราะบรรพบุรุษของเรา เอาตัวเข้าแลก ดังนั้น ก็จงอยู่อย่างภูมิใจ
อยู่อย่างรักและหวง ห่วง ทำนุบำรุง ประเทศชาติแผ่นดินเกิดของเราให้ดีๆ

เขามองกันแค่นั้น ว่าถ้าร้องทุกวัน มันจะซึมเข้าไปเองโดยไม่รู้ตัว....
ซึ่ง มีคนจำนวนไม่น้อย แสดงให้เห็นกันแล้วว่า "มันไม่จริงเลยเหอะ"

อย่างไรก็ตาม ในอีกมุมหนึ่ง
ผมเคยร้องเพลงชาติสหรัฐอเมริกา Star Spangle banner ได้
แถมเป็นเวอร์ชันประสานเสียงแบบ acapella ได้
ถอดเทปจากเวอร์ชันของ  Boyz II Men  นั่นแหละ

แล้วผมจำเป็นต้องรักชาติอเมริกาด้วยหรือ? ก็เปล่าสักหน่อย...

ดังนั้น สรุปให้ก้ได้ว่า มันไม่ได้เกี่ยวกันอย่างตรงๆ แต่แค่กุศโลบายทางอ้อม
ซึ่งจะได้ผลหรือไม่ได้ผล ก็ขึ้นอยู่กับจิตสำนึกของแต่ละปัจเจกชน

หยุดรถทำความเคารพ หรือไม่ก็ร้องไปเถอะ ร้องเพื่อให้จำได้ว่า คุณยังเป็นคนไทย
และให้รักประเทศนี้ไว้มากๆ มันคือประเทศที่คุณเกิดมาอาศัยอยู่ ดูแลมันให้ดีๆด้วย

แต่ ก็แยกแยะแต่ละเรื่องที่เกี่ยวข้อง ออกจากกันด้วย

อ้อ ตอนหยุดรถ กรุณาระวังคนข้างล่าง บีบแตรไล่ เพราะไปขวางทางเขาด้วยก็พอ
ถ้าคนพวกนั้น ไม่อยากหยุดรถเคารพธงชาติเหมือนคุณ ต่อให้เขาทำผิดกฎหมาย
แต่นั่นก็คือสิทธิส่วนบุคคลของเขา ที่ต่อให้เขาจะละเมิดกฎหมาย แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์ไปละเมิดด่าทอหรือขวางทางเขา
แค่นี้พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2011, 03:17:45 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 09:47:38 »
               สดๆ ร้อนๆ เมื่อเช้านี้เลยครับ ไปส่งน้องที่โรงบาลอีกแห่ง กำลังขับรถเข้ามาโรงบาลตัวเอง เลี้ยวเข้าไปแล้วนะ คันหน้าเบรคหัวทิ่มเลย ไอ้ผมก็คิดว่าอะไร เพราะรถผมยังอยุ่ถนนเลนซ้ายสุด ยังไม่ได้ผ่านประตูโรงพยาบาลด้วยซ้ำ
              จนกระทั่งเสียงเพลงขึ้นเท่านั้นแหละ เลยแบบ อ๋อออออออออออ หยุดรถรอเพลงชาติกันนี่เอง
               แต่ผมอยากฝากบอกนะครับ คือหยุดรถเคารพเพลงชาติมันก็ไม่ได้ผิด แต่มันไม่ดีตรงที่เล่นหยุดซะตรงหน้าประตูเข้าออกของโรงพยาบาล คันหลังที่ตามมาอย่างในกรณีผมเนี่ย ต้องอยู่กลางถนนเลยนะครับ(ยูเทิร์นอยู่หน้าโรงบาลพอดี เลี้ยวเข้าได้เลย) กำลังจะเข้าประตูอยู่แล้ว แต่เข้าไม่ได้ เพระพี่เล่นจอดซะหัวทิ่มตรงหน้าประตูนั่นแหละ เผลอๆ อาจจะเป็นอันตรายก็ได้นะครับ ผมก็ได้แต่ภาวนา ว่าอย่ามีรถแล่นมาทางตรงตอนนี้เลย  ถ้าแล่นมาก็ขอให้ช้าๆ เบรคได้ทัน

ปล.โรงพยาบาลพะเยานะครับ แม้ว่าจะอยู่บนพหลโยธินเส้นใน แต่รถช่วงเช้าจะเยอะมากๆ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 09:48:12 »
แล้วแต่เถอะครับ แต่อย่างในญี่ปุ่นที่ว่ากันว่ารักชาติหรืออย่างไร มีน้อยคนมากที่ได้ยินเพลงประจำชาติแล้วจะ ยืนเคารพ
แต่ก่อนสยามเราใช้เพลงสรรเสริญพระบารมีเป็นเพลงถวายความเคารพพระมหากษัตริย์ต่างชาติที่เสด็จเยี่ยมประเทศสยาม
ถึงไม่ใช่เพลงชาติของประเทศสยามอย่างเป็นทางการก็ตาม แต่ก็คิดกันไปว่าเป็นเพลงชาติในทางปฎิบัติ

แต่ผมชอบเพลงชาติเวอร์ชั่นนี้มากกว่า
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย   
เป็นประชาธิปไตยของไทยทุกส่วน
อยู่ยืนยงดำรงไว้ได้ทั้งมวล   
ด้วยไทยล้วนหมายรักสามัคคี
ไทยนี้รักสงบแต่ถึงรบไม่ขลาด   
เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี   
เถลิงประเทศชาติไทยทวีมีชัย ชโย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:18:23 »
ขอโทษนะครับ

ที่ถูกต้องเป็น

"เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน" มิใช่หรือครับ?

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:32:38 »
ผมเคยโดนตำรวจจราจร เป่านกหวีดให้หยุดด้วยครับ
พอเพลงชาติจบ พี่เค้าก็มาอบรมผมอยู่อีกพักใหญ่

ตั้งแต่นั้นมา ถ้าผมได้ยินเพลงชาติเมื่อไหร่ ก็หยุดเมื่อนั้นเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:54:31 »
จะหยุดผมก็ไม่ว่า แต่ขอให้ชิดข้างทางก่อนค่อยจอดได้มั๊ยครับ ส่วนผมแล้วแต่กรณ๊ ถ้าสถานการณ์ตอนนั้นไม่เอื้อให้จอดก็ไม่จอดครับ จะจอดก็ต่อเมื่อสถานการณ์เอื้ออำนวยจริงๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:59:58 »
สำหรับผมการหยุดเคารพธงชาติเป็นเรื่องดีครับ แต่ต้องถูกเวลา สถานที่และกาลเทศะด้วย ผมได้มีโอกาสเคารพธงชาติเกือบทุกวันเลยครับ ตั้งแต่ตอนเด็กๆแล้ว มาห่างหายไปตอนเรียนมหาวิทยาลัย แล้วก็ช่วงเริ่มงาน 3 ปีแรก แต่ที่ทำงานปัจจุบันก็มีเคารพธงชาติทุกวันหลังการออกกำลังกาย ไม่เคยคิดว่ามันเป็นเรื่องลำบากอะไรเลย มองว่าเป็นกิจกรรมที่ดีด้วยซ้ำไป ไปดูหนังก็ชอบที่จะยืนเคารพตอนเพลงสรรเสิรญพระบารมี เชื่อมั๊ยครับว่าเคยมีฝรั่งเข้าไปดูหนังแต่โดยหลักเข้าไปฟังเพลงและยืนเคารพเป็นหลัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 11:38:44 »
เวลาไป ต่างจังหวัดก็เจอบ่อยๆ ครับ แต่ในเมืองเดี่ยวนี้ ไม่ค่อยจอดหรอกครับ รถมันเยอะจอดไม่ได้ 

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 12:22:00 »
ล่าสุดผมไปว่ายน้ำมา ขับรถเข้าไปในสนามกีฬาประมาณ 6 โมงเย็นก็หยุดรถกันครับ ตอนแรกผมไม่รู้ว่าหยุดอะไรกัน แต่เห็นเจ้าหน้าที่เชิญธงชาติลง เลยรู้ว่าหยุดเคารพธงชาติกัน ผมก็หยุดด้วยครับ คันหลัง ๆ ขับตามมาก็หยุดเช่นกัน  ;D
ไม่หยุดก็ชนสิครับ 555+

ปล. นักการเมืองร้องเพลงชาติได้ทุกคนนะครับ  ;D
H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 12:39:16 »

อ้อ ตอนหยุดรถ กรุณาระวังคนข้างล่าง บีบแตรไล่ เพราะไปขวางทางเขาด้วยก็พอ
ถ้าคนพวกนั้น ไม่อยากหยุดรถเคารพธงชาติเหมือนคุณ ต่อให้เขาทำผิดกฎหมาย
แต่นั่นก็คือสิทธิส่วนบุคคลของเขา ที่ต่อให้เขาจะละเมิดกฎหมาย แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์ไปละเมิดด่าทอหรือขวางทางเขา
แค่นี้พอครับ
เป็นกฎหมายเลยหรือครับ (เคยอ่านบทความตอนยังถกเถียงในการบังคับใช้) สงสัยใน กทม.อาจจะไม่รู้ตัว เพราะติดไฟแดงตอนเพลงชาติขึ้นอยู่แล้ว

แต่ถ้ามองในอัตราส่วนขนาดใหญ่ (grand scale) แล้ว หยุดทุกคัน หนึ่งนาทีโดยที่ควรเดินทางไปได้ มันก่อไอเสียมาทำลายชาติโดยใช่เหตุหรือเปล่า

เคยเจอรถรุ่นพี่ที่มหาลัย ผมขับตามหลังพี่เค้า พอเพลงชาติขึ้น พี่ท่านจอดรถ เปิดประตูลงมายืนตรงทั้งคันเลยครับ
มองเฉยๆเพราะไม่เคยเจอไม่เป็นไร แต่ถ้าขำคงไม่ควรเท่าไหร่มั้งครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 13:39:26 »
"เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน" มิใช่หรือครับ?

ฉบับดั้งเดิมที่ หลวงสารานุประพันธ์แต่งขึ้นและก่อนที่จะโดน รัฐบาลไทยในยุคนั้นแก้ เป็นเวอร์ชั่น

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
เป็นประชาธิปไตยของไทยทุกส่วน
อยู่ยืนยงดำรงไว้ได้ทั้งมวล
ด้วยไทยล้วนหมายรักสามัคคี
ไทยนี้รักสงบแต่ถึงรบไม่ขลาด
เอกราชจะไม่ยอมให้ใครข่มขี่
สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
เถลิงประเทศชาติไทยทวีมีชัย ชโย

และมีการแก้อีก 2-3 ครั้ง จนถึงเวอร์ชั่นปัจจุบันครับ

Wiki >> http://th.wikisource.org/wiki/%E0%B9%80%
E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%
95%E0%B8%B4%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 22:16:21 »
มองเฉยๆเพราะไม่เคยเจอไม่เป็นไร แต่ถ้าขำคงไม่ควรเท่าไหร่มั้งครับ
[/quote]

คุณรักษาดินแดนครับ ที่ผมเอามาเล่าให้ฟัง มันให้เป็นสถานการณ์ที่ผมได้พบเจอมา
ผมเล่าเรื่องนี้ เพราะมีเจตนา แชร์ประสบการณ์กับคุณเท่านั้นเองครับ
สำหรับมหาวิทยาลัยที่ผมเคยศึกษามาตอนป.ตรี การหยุดรถขณะเพลงชาติขึ้น ทั้งตอนเช้าและเย็น
มันเป็นเรื่องปกติครับ ผมก็ทำทุกครั้งที่ขับรถอยู่ในเวลานั้น แต่กับรถของรุ่นพี่ที่ผมเล่าให้ฟัง
เจตนาของรุ่นพี่กลุ่มนั้น คือต้องการเรียกร้องความสนใจจากคนรอบข้างน่ะครับ
ด้วยท่าทางที่เกินกว่าปกติที่ทำกัน หรือแสดงออกให้เป็นจุดสนใจน่ะครับ
คนรอบข้างที่ได้พบเห็น(รวมถึงผมด้วย) ก็เลยรู้สึกตลกในท่าทางที่เขาแสดงออกมาให้เราดูน่ะครับ
ในที่นี้ ไม่ได้หมายความว่า เราไปขำคนที่เค้าแสดงออกถึงการเคารพในความเป็นชาติของตนเองเลย
มันคนละประเด็นกันเลยนะครับ อยากชี้แจงให้เข้าใจตรงกันครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 23:25:02 »
ถ้าไม่อยู่เหนือวิสัยที่จะหยุด ก็ทำไปเถอะครับ ชาิติเรา บ้านเรา แผ่นดินเรา ก็ต้องอยากเคารพบ้างครับ

แต่ถ้าอยู่ในที่คับขันหรือไม่ปลอดภัย ก็ดูความเหมาะสมด้วยครับ

แต่ที่สำคัญ ถ้ารักชาติ ต้องไม่ใช่แค่แสดงออกว่ารัก แต่ต้องรักด้วย "ใจ" ด้วยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 23:29:08 »

คุณรักษาดินแดนครับ ที่ผมเอามาเล่าให้ฟัง มันให้เป็นสถานการณ์ที่ผมได้พบเจอมา
ผมเล่าเรื่องนี้ เพราะมีเจตนา แชร์ประสบการณ์กับคุณเท่านั้นเองครับ
สำหรับมหาวิทยาลัยที่ผมเคยศึกษามาตอนป.ตรี การหยุดรถขณะเพลงชาติขึ้น ทั้งตอนเช้าและเย็น
มันเป็นเรื่องปกติครับ ผมก็ทำทุกครั้งที่ขับรถอยู่ในเวลานั้น แต่กับรถของรุ่นพี่ที่ผมเล่าให้ฟัง
เจตนาของรุ่นพี่กลุ่มนั้น คือต้องการเรียกร้องความสนใจจากคนรอบข้างน่ะครับ
ด้วยท่าทางที่เกินกว่าปกติที่ทำกัน หรือแสดงออกให้เป็นจุดสนใจน่ะครับ
คนรอบข้างที่ได้พบเห็น(รวมถึงผมด้วย) ก็เลยรู้สึกตลกในท่าทางที่เขาแสดงออกมาให้เราดูน่ะครับ
ในที่นี้ ไม่ได้หมายความว่า เราไปขำคนที่เค้าแสดงออกถึงการเคารพในความเป็นชาติของตนเองเลย
มันคนละประเด็นกันเลยนะครับ อยากชี้แจงให้เข้าใจตรงกันครับ
[/quote]
หมายถึงว่า คนที่โดนหัวเราะคงจะไม่รู้สึกสนุกไปด้วยน่ะครับ ใจเขาใจเรา

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 06:52:20 »
ตจว.เนี่ยตำรวจเป่านกหวีดให้จอดรถเคารพธงชาติจริงๆนะเพราะผมเคยเจอมาแล้ว

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 16:14:22 »
 ตอนเด็กผมอยู่บุรีรัมย์ ในตัวเมืองเค้าจอดกันหมดครับ ยกเว้นอยู่บนรางรถไฟ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 16:27:48 »
ถ้าได้ยิน ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนผมจะหยุดรถ พอจบแล้วค่อยไปแต่ถ้าหยุดบนถนนที่ใช้ความเ็ร็วไม่ได้ก็จะร้องเพลงตาม หยุดไม่ได้เดียวตูดบาน
ถ้าเดินหรือนั่งก็จะลุกขึ้นมายืนจนจบเพลง

ที่ทำเพราะผมเป็นคนไทย ผมรักประเทศไทยที่สุดครับ :D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้