ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือก Mazda2 HB MT กับ Ford Fiesta 1.4 MT  (อ่าน 15805 ครั้ง)

ออฟไลน์ srad

• Jr. Member
  • **
ช่วยเลือก Mazda2 HB MT กับ Ford Fiesta 1.4 MT
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 01:59:51 »
ขอโทษที่รบก่วนครับ
หลังจาก ผิดหวัง กับ jazz นัดรับรถสิ้นเดือนที่ผ่านมา เซลยึดของแถมเราหมดเลย ไม่ให้ของแถมเลยถ้าอยากได้รถ ให้กรอบป้ายทะเบียน เราเลยไม่ยอมเขาบอกก็มาเอาเงินจองคืนไป  :'(
ตอนนี้ตั้งงบ540000บาท จอง25%ผ่อน 60เดือน
อยากให้พี่ๆช่วยเลือก Mazda2 HB MT กับ Ford Fiesta 1.4 MT เงินน้อยใช่รถไม่มากแต่จะซื้อแล้วใช่นานๆไม่ชอบเปลี่ยนรถบ่อยครับ
1คิดใช่ยาว ไม่ต่ำกว่า10ปีครับ และ ติดแก๊ส แน่นอน คันไหนดีกว่าครับ
2เกียร MT คันไหน ขับสนุกมันกว่ากัน ไปศุนย์ไม่มี MT ให้ลองขับครับ
3ค่าอะไหล่ ค่าแรง หลัง6ปี คันไหน ซ่อมนอกศุนย์คันไหมหาอู่ง่ายกว่าครับ
4ถามศุนย์ค่าเเรงmazda เท่า Honda 400กว่าบาทต่อชั้วโมง
5อะไหล่อนาคตคันไหนหายากกว่ากันครับและมีอะไหล่เซียงกงรองรับคันไหนดีกว่าครับ
ุ6 หลังจากนี้ 6-10ปีคันไหนยังดูเท่ กว่ากันครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2011, 02:03:09 โดย srad »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ช่วยเลือก Mazda2 HB MT กับ Ford Fiesta 1.4 MT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 02:36:01 »
ไม่รบกวนหรอกครับผมคิดว่าทุกคนยินดีตอบครับ

1คิดใช่ยาว ไม่ต่ำกว่า10ปีครับ และ ติดแก๊ส แน่นอน คันไหนดีกว่าครับ   

ตอบ - ผมไม่ค่อยไปดูบอร์ดมาสด้าน่ะครับวนอยู่บอร์ดเฟียสต้าเยอะหน่อย  เท่าที่ดูเฟียสต้าติดกันเยอะนะครับใช้ของ OBD อะไรนี่แหละ ไม่เห็นคนไหนโพสเรื่องปัญหานะครับ

2เกียร MT คันไหน ขับสนุกมันกว่ากัน ไปศุนย์ไม่มี MT ให้ลองขับครับ

ตอบ - จากวีดีโอรีวิวของพี่จิมมี่ มาสด้า 2 น่าจะดีกว่าครับ แต่เฟียสต้าไม่ได้เป็นรองอะไรมากมาย

3ค่าอะไหล่ ค่าแรง หลัง6ปี คันไหน ซ่อมนอกศุนย์คันไหมหาอู่ง่ายกว่าครับ

ตอบ - ทั้ง 2 รุ่นใช่อะไหร่ร่วมกันหลายอย่างครับ รวมถึงผลิตโรงงานเดียวกัน และยอดขายแต่ละเดีอนก็ไม่น้อย อนาคตผมว่าสดใสทั้งคู่

4ถามศุนย์ค่าเเรงmazda เท่า Honda 400กว่าบาทต่อชั้วโมง

ตอบ - ไม่แน่ในเหมือนกันครับมาสด้า ของฟอร์ดนี่ 253 บาทมั้ง ถ้าจำไม่ผิด

5อะไหล่อนาคตคันไหนหายากกว่ากันครับและมีอะไหล่เซียงกงรองรับคันไหนดีกว่าครับ

ตอบ - คงพอๆกันครับมาสด้าอาจมากกว่านิดนึง (2 รุ่นนี้หลายๆอย่างใช่รวมกันได้)

ุ6 หลังจากนี้ 6-10ปีคันไหนยังดูเท่ กว่ากันครับ

ตอบ - แล้วแต่คนชอบครับ แต่ละคนคิดไม่เหมือนกันแน่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: ช่วยเลือก Mazda2 HB MT กับ Ford Fiesta 1.4 MT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 02:41:27 »
ในความคิดเห็นผมนะ(อาจจะไม่ตรงกับที่ถามมานักนะคับ)
ถ้าบอกว่าใช้กันยาวๆๆ
10ปีขึ้นยังไงผมก็ยังมองว่า hondaที่คุณเลือกไว้น่ะ
เป็นคำตอบที่ดีกว่า2ตัวที่เสนอมาอยู่นะคับ
ทีนี้ติดตรงที่เรื่องของแถมถ้าถามในนาทีนี้นะคับ
มันมีเรื่องการส่งมอบรถที่ล่าช้าเพราะภัยธรรมชาติ
ในค่ายรถญี่ปุ่น เซลเขาก็มองว่าไงๆก็มีคนต้องการรถ
ถึงไม่มีของแถมให้คนก็เอาถึงขายคุณไม่ได้เขาก็ขายคนอื่นได้
ดังนั้นเขาจึงไม่ง้อทีนี้ลองมามองในมุมผมนะ
ของแถมที่คุณไม่ได้อ่ะคับแต่คุณหาได้จากร้านประดับยนต์นะคับ
อย่าลืมและถ้าลองเทียบกับของแถมที่คุณไม่ได้
กับการที่คุณใช้รถได้อย่างไม่ต้องมีเรื่องกังวลเท่า2คันที่คุณเสนอมา
ในเรื่องตัวรถ อะไหล่ ศูนย์บริการ การบริการที่มีคลอบคลุมมากกว่า
ในระยะเวลาที่คุณบอกว่าจะใช้รถยาวๆๆๆๆ
ผมว่าคุ้มกับการแลกของแถมนะคับ
(ไม่ได้หมายความว่า2ตัวนี้ไม่ดีนะคับเพราะผมก็สนใจrangerตัวใหม่นี้เหมือนกัน
แต่ผมก็คำนึถึงเรื่องนี้อยู่พอควรเลยเพราะกะใช้รถก็ยาวไม่แพ้คุณเหมือนกัน)
ดังนั้นถ้ายังทันกลับไปหาhondaคันที่คุณจากมาได้กลับเถอะคับ หรือลองดูมือสองซักปีที่แล้วก็น่าจะ
ได้ถ้าไม่fixว่าต้องมือหนึ่ง

อะเชทีนี้มาตอบคำถามที่ถามหน่อยนึงละกาน(ไม่ได้มีความรู้อะไรลึกนะคับเป็ความเห็นส่วนตัว)
เป็นผมเอาmazda2คับและตัวซีดานคับไม่ใช่h/b ถ้าเอามาดมสารระเหยไม่เปลืองนื้อที่ห้องโดยสารคับ
และเลือกช่างที่มีฝีมือผมว่าก็จบคับไม่น่ามีปัญหาอะไร รึไงก็ลองดูที่
พี่จิมมี่ได้ลองทดสอบ Mazda 2 1.5 AT  http://www.youtube.com/watch?v=ImaNT-lP2U4&feature=related
อันนี้เป็น Ford Fiesta Sedan 14 MT  http://www.youtube.com/watch?v=nvnSZntDOqA

ตอบมาซะยาวเลยน้ำมากไปป่าวนิ
ถ้าอ่านแล้วไม่มีสาระไรก็ขออภัยนะคับ

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 05:05:49 »
ถ้าตัว เกียร์ ธรรมดา  ในซิกเม้นนี้ ต้องยกให้ MAZDA2 เค้าละ ถ้า เกียร์ออโต้ เฟียตต้ากินมาสด้า

ออฟไลน์ NineGap

• ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 07:29:06 »
เอารีวิว Fiesta 1.4 MT ของผมไปอ่านก่อนก็ได้ครับ  ;D

http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,8002.0.html

เผื่อเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจของ จขกท. นะ

ปล. ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ  8)
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 08:16:16 »
ถ้างบเท่านี้ผมมองว่า Mz2 คุ้มกว่า Fiesta ครับ
แถมเป็น M/T น้องแฟนผมก็บอกว่า ขับมันส์พะย่ะค่ะเลยทีเดียว
ซื้อมาอย่าลืมเจียดเงินไปเปลี่ยนล้อกระทะนะ

จะได้ออกตัวดีขึ้นอีกหน่อย

Fiesta จะคุ้มค่าที่สุดเมื่อซื้อตัว Top ครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 08:43:14 »

มีงบตั้ง 540000 กัดฟันสดไปเลยไม่ดีกว่าหรือครับ  ???

M2HB 535K
Fiesta MT 529K

เสียดายอย่างเดียว ไม่มี MT ในเฟียส HB
อยากรู้ว่าถ้ามันวางบนรุ่น 1.6 จะเป็นยังไง (เผลอๆ มี 17+Km/L)  ;D

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 09:03:17 »
Mazda 2 M/T  ขับสนุก ระยะเปลี่ยนเกียร์กระชับ น่าใช้ครับ คอนเฟิร์ม!!!
阿蘇山

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 09:41:51 »
ก็คงต้องถามก่อนล่ะครับ ว่าชอบ 4dr หรือ 5dr
แต่สำหรับผมชอบ 5 dr เพราะฉะนั้นถ้าให้เลือกก็คงเป็นมาสด้า2 ครับ
แต่ถ้าเฟียสต้ามี 5dr ด้วย ก็คงเลือกเฟียสต้า เพราะว่าผมไม่ค่อยชอบ interior design ของมาสด้าเท่าไหร่ครับ ;D

ออฟไลน์ SuperDOM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 09:46:00 »
คอนเฟิร์ม Mazda 2 MT ขับสนุกครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:05:42 »
โจทย์เดียวกับผมเลย

ใจจริงผมอยากได้ เฟียสต้า มากกว่า
แต่ตัว 5 ประตูไม่มีเกียร์ธรรมดา

ผมว่า เฟียสต้า ดูแน่นกว่า มาสด้า 2
(ไม่รู้จะพูดยังไงดี แต่จะให้เปรียบเทียบก็ประมาณว่า รถยุโรป กับ รถญี่ปุ่น อะไรประมาณนั้นครับ)

ผมชอบช่วงล่างกับ เบาะนั่ง ด้านหน้าของเฟียสต้า มากกว่า มาสด้า 2

ถ้า เฟียสต้ามี เกียร์ธรรมดาในตัว 5ประตู ผมก็จะเลือกเฟียสต้า ถึงแม้ว่าเครื่องยนต์จะแค่ 1.4 ก็ตาม

สรุปแล้ว
ในตอนนี้ ถ้าผมจะซื้อ ผมเลือกมาสด้า 2 ครับ
เพราะมีเกียร์ธรรมดาในตัว 5 ประตู
ส่วนเรื่องช่วงล่าง หรืออื่นๆ เอาไปทำต่อได้อยู่แล้ว ไม่มีปัญหา

แล้วก็ ผมได้ SMS จากโชว์รูมที่เคยออกมาสด้า 2 ซีดาน เมื่อปลายปีที่แล้ว
มีโปรโมชั่น "แค่ยื่นหน้าไป ก็เอารถไปเลย ผ่อนอย่างเดียว"
ผมก็เลยว่า เอามาติดแก๊ส น่าจะดี

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:16:57 »
มาสด้าตอนนี้ คนใช้เยอะนะครับ
คาดว่าไม่นาน ช่างติดแก๊สเก่งๆคงมีเยอะ

ส่วนตัวผมเชียร์มาสด้า2ครับ
ยิ่งเป็นเกียรธรรมดา มาสด้า2เข้าเกียรสนุกมาๆ
พอติดแก๊สแล้ว เกียรธรรมดาจะไม่ทำให้อัตราเร่งลดลงเลยครับ

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว จะติดแก๊สแล้ว
เล่น 1.5 ก็ดีครับ

ไม่ใช่ว่าเฟียสต้าไม่ดีนะครับ แต่ถ้าคิดจะใช้ระยะยาว+ติดแก๊ส
ผมเชื่อว่า รถที่ขายได้เยอะ ช่างจะมีความชำนาญมากกว่า
อะไหล่รองรับเยอะกว่า

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:29:14 »
ขอพูดเรื่องของแถมนิดนึงครับ  :-\

ถ้าผมเป็นท่านนะครับ รถกะจะใช้ตั้ง 10 ปี
เรื่องของแถม ถ้าไม่ได้มากมายอะไร
ผมคงจะเอามาเป็นประเด็นต้นๆ
ในการตัดสินใจแน่นอนครับ ;D

ฉะนั้น ถ้าผมชอบแจ๊ส ผมก็จะเลือกแจ๊สครับ  ;)

ส่วนถ้าให้เลือก Mazda2 HB MT กับ Fiesta 1.4 MT
ตามเหตุผล 6 ข้อที่ท่านให้มา
ผมว่า Mazda2 แลดูจะได้เปรียบกว่าครับ  ;D

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 14:47:09 »
รูปทรง 4 ประตู ผมว่าเฟียสต้า ดูโฉบเฉี่ยวกว่า แต่ไฟท้าย น้องสองเฉี่ยวกว่า
ระบบความปลอดภัยได้เท่ากัน ถุงลม 1 ใบและ ABS  เฟียสต้ามีกุญแจ IMMO มาสด้าไม่มี
เครื่องเสียงเฟียสต้าดังดีกว่ามาก โครงสร้างแข็งกว่า น้ำหนักตัวมากว่า
มาสด้า2 รูปทรงสูงกว่า ไฟท้ายสวยกว่า ที่เก็บของตรงท้ายกระโปรงได้ดีกว่าที่เป็นโช๊ค จึงไม่เสียพื้นที่เหมือนเฟียสต้า
สรุป เฟียสต้าเสียเปรียบที่ ซีซี น้อยกว่า 100 หนึง แต่เฟียสต้าประหยัดน้ำมันกว่า มาสด้า2 เครื่องยนต์ดังกว่า
เรื่องอะไหล่ ไม่แตกต่างเลย ต่างที่รสนิยม

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 20:46:49 »
ผมขับแต่ mazda2 mt ครับ ยังไม่ได้ลอง ford 1.4 mt เคยขับแต่ ford 1.6 auto

สำหรับผม
ถ้าเกียร์ธรรมดา ให้ mazda2 นะขับสนุกตอนเปลี่ยนเกียร์ แต่การขับขี่โดยรวมผมให้ ford 1.6 auto นะเพราะว่า ช่วงล่างเซ็ตมาดี พวงมาลัยคม เก็บเสียงดีด้วยนะ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 07:29:13 »
ถ้าเป็นเกียร์ MT
Mazda2 เด่นกว่า ด้านเครื่องยนต์ 1.5 S-VT

Option อื่นๆ แทบไม่ต่างกัน เช่น
จะมีต่างบ้างก็
- กุญแจ Immobilizer
- กระจกมองข้างพร้อมไฟเลี้ยว

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:40:19 »
ถ้าเรื่องความมันสะใจในการขับขี่คงต้องยกให้ mazda เพราะเขาเกิดมาแรง แต่ fiesta ก็ไม่ได้อืดอะไรนะ

เรื่องเกี่ยวกับศูนย์ อันนี้ไม่ค่อยรู้ แต่คงจะพอๆกัน

เรื่องอะไหล่คาดว่า mazda คงหาง่าย แต่ไม่ได้หมายความว่า fiesta หาอะไหล่ยากนะครับ
ก็รถเขาขายดี ต้องหาง่ายอยู่แล้ว

เรื่องติดแก๊ส และใช้อีกหลายปี...fiesta น่าจะเข้าท่า เพราะเขาเกิดมาประหยัดอยู่แล้ว

เรื่องความเท่อีก 6-7 ปีผ่านไป อันนี้แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 16:33:36 »
รับ M2 ซักคันไหมครับ  ;D หาที่เทสไดร์ฟยากมากๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้