ผู้เขียน หัวข้อ: รถสีใหนดูแลยากที่สุดคับผม  (อ่าน 25159 ครั้ง)

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
รถสีใหนดูแลยากที่สุดคับผม
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 12:59:37 »
เท่าที่ผมค้นหาในอินเตอร์เน็ตเค้าบอกว่ารถสีดำ 
ไม่ทราบว่าจริงป่าวคับ
แต่สำหรับผมผมคิดว่าน่าจะเป็นรถสีขาวนะคับ
เพราะสกปรกง่ายและพอใช้ไปนานๆสีมันจะเริ่มออกเหลืองๆ
ยังไงก็ท่านที่มีประสบการณ์ช่วยตอบให้กระจ่างหน่อยนะคับ ;D ;D ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: รถสีใหนดูแลยากที่สุดคับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 13:03:34 »
สีแดงครับ เพราะสีแดงจะซีดง่ายที่สุด ส่วนสีดำจะเห็นรอยขนแมวง่าย สีขาวถ้าเป็นสีขาวแบบรถส่งของจะเหลือง แต่รถหรูไม่เหลืองแล้ว แต่ห้ามชน เพราะทำสียากมาก

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 13:04:37 »
สีดำครับเพราเห็นรอยขนแมวง่ายมากๆและรอยขนแมวเกิดง่ายสุดๆเช่นกันส่วนสีข่าวถ้าลูบดินน้ำมันเคลือบสีอย่างสม่ำเสมอใช้น้ำยามีคุณภาพก็หมดห่วงครับหรือวิธีใหม่ๆหน่อยก็เคลือบแก้วจริงๆ
ที่ดูเหลืองๆเป็นพวกเขม่าและสิ่งสกปรกติดอยู่ที่ตัวรถครับและสีขาวเป็นสีพื้นเลยเห็นง่ายสุดก่อนเคลือบรถสีขาวเกือบทุกยี่ห้อน้ำยาเคลือบสีจะมีตัวขจัดคราบพอทำเสร็จฟองน้ำดำเลยขึ้นตอนต่อไปถึงเคลือบครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 13:09:43 »
สีดำจะทำให้ขนเมี๊ยวเด่นมากครับ แต่ทางกลับกัน เงาๆแล้วก็สง่านะ ต้องเอาเข้าแลกครับ

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 13:11:18 »
ตกลงสีแดงดูแลยากที่สุดเลยหรอคับเนี่ย
พอดีว่ากำลังจะออกcityสีแดงซ่ะด้วยสิ
เหอๆๆๆ :o :o :o

ออฟไลน์ printpi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 13:13:39 »
สีที่ชาวบ้านเขาไม่ค่อยมีสิค่ะดูแลยากสุด
หาเบอร์สีก็ยากใช้ แทนกันก็ไม่ได้

สีส้มของ Fiesta เป็นต้น จนบัดนี้ดิชั้นยังไม่รู้เบอร์สีของมันเลย
มันไม่ได้ส้มแบบ มาร์ช ด้วยอ่ะ

เบาๆ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 13:39:41 »
สีส้มของเฟียสต้า ผมมีสีแต้มอยู่นะครับ แต่ไม่ทราบเบอร์สีเหมือนกัน ศูนย์จัดให้มาขวดนึง

สีที่ดูแลยากสุดคือ สีกา ครับ ฟันธง 5555

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 14:01:59 »
สีส้มของเฟียสต้า ผมมีสีแต้มอยู่นะครับ แต่ไม่ทราบเบอร์สีเหมือนกัน ศูนย์จัดให้มาขวดนึง

สีที่ดูแลยากสุดคือ สีกา ครับ ฟันธง 5555

ฮ่าๆๆๆ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 14:07:58 »
โหวตสีขาวครับ นอกจากดูแลยากแล้ว ยังเสียเงินล้าง ขัด เคลือบมากกว่าปกติ  ;D
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

PKS8

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 14:22:39 »
สีเข้มๆทั้งหลาย ทั้งสีดำ สีน้ำเงิน สีเขียว ดูแลยากมากๆ แต่พอล้าง ขัด เคลือบแล้ว สวยกว่ามากๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 14:28:17 »
ผมว่าน่าจะดำนะ แต่ก็ไม่เคยใช้รถสีดำ ปัจจุบันใช้สีขาว รักษายากพอประมาณ ล้างรถมาสะอาดได้นิดหน่อย โดนฝุ่น โดนฝน ก็หมองแล้วครับ คอนเฟิร์มว่าสีบรอนซ์ รักษาง่ายมาก สบายใจจริงๆ แต่สีไม่เด่น และที่บ้านเคยใช้สีแดง รักษาไม่ยากนะครับ   

ปล.อยากได้รถสีดำเหมือนกันนะ เข้มดี

Chariot

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 14:33:02 »
สีนี้ครับดูแลยากสุด  :P

* Chariot นั่งกุมขมับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 14:34:59 »
สีที่ชาวบ้านเขาไม่ค่อยมีสิค่ะดูแลยากสุด
หาเบอร์สีก็ยากใช้ แทนกันก็ไม่ได้

สีส้มของ Fiesta เป็นต้น จนบัดนี้ดิชั้นยังไม่รู้เบอร์สีของมันเลย
มันไม่ได้ส้มแบบ มาร์ช ด้วยอ่ะ

เบาๆ
ที่รถมันจะมีเขียนอยู่ครับถ้าอู่มาตราฐานเค้าดูปุ๊บก็จะเอาไปเทียบกับตารางเพราะฉนั้นทำออกมาดูไม่ออกครับสีแดงที่บ้านผมใช้ปัจจุบันอยู่คันนึงและขายไปแล้วคันนึงผมว่าปกตินะครับไม่ได้ยากมากมายแต่สีดำนี่บ่นกันเยอะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 14:40:22 »
สีดำ
จะมีปัญหาที่ชั้นแลคเกอร์ คือ เป็นรอยง่าย ตามสภาพ
แต่ตัวเนื้อสีเอง จะไม่ค่อยน่าเป็นห่วง เพราะมันกลืนไปหมด
ถ้าไม่ล้าง สิ่งสกปรกจะเกาะที่ชั้นแลคเกอร์ ทำให้หมอง ดูเลอะเทอะ

สีขาว
ด้วยความสีที่ขาว มันสังเกตุง่าย เวลาไม่ล้าง หรือมีรอย เห็นเต็มๆ
มลภาวะ ก็ทำให้สีมันหมองลงได้เหมือนกัน
ตอนลงแว๊ก เคลือบสี จะดูยากมากๆ มันกลืนกันไปหมด
แต่ข้อดีของสีขาว คือเวลาล้าง ล้างง่าย มองเห็นชัด
เวลาขัดสี ขัดทีเดียว ขาวสวย ดูใหม่ตลอดเวลา

สีสดๆ สีแดง สีฟ้า อื่นๆ
ตัวแลคเกอร์ ไม่ค่อยเท่าไหร่ ดูแลปกติ
แ่ต่ตัวสีเองนั่นล่ะที่จะซีดลง ยิ่งสีสดเท่าไหร่ เวลาผ่านไป ยังไงมันก็ซีดลง
ทำได้เพียงแค่ รักษาสภาพครับ
ปล. รถข้างบ้านผม สีสดมากๆ อายุ10กว่าปีแล้ว เจ้าของดูแลดีมากๆ
สีสดๆพวกนี้ มักจะแพ้แดดครับ

PKS8

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 14:57:08 »
ประสบการณ์ตรงนะครับ

ผมใช้รถ สีน้ำเงิน สีดำ สีเขียว แล้วล่าสุดผมซื้อสีเทานกพิราบ

ผมจอดรถไว้ที่โรงงานผม มีแต่ฝุ่น แล้วช่วงนี้ฝนตก แถมคนขับรถไม่สบาย บอกได้เลยว่า สีเทานี้มันดีจริงๆ

มันดูไม่สกปรกเท่าไหร่ เวลารีบๆไปหาลุกค้านี่ก็ไม่ต้องรีบเอารถไปล้าง เวลาถอยในที่แคบเฉี่ยว หรือชน พาเล็ตไม้ก็มองไม่ค่อยเห็นรอย

ต่างจากสีคันก่อนหน้านี้มากๆ ถามว่าสีเข้มๆมันสวยมั๊ย ต้องบอกเลยว่าที่สุด แต่ถ้าไม่มีเวลาล้างรถแบบผม สีเทามันช่วยได้จริงๆครับ

ออฟไลน์ neo9evo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 15:06:20 »
หว่าสีดำรักษาอยากจัง  กำลังจะออกเลยน๊ะเนี้ย

แล้วจะรักษายังไงหน่อ 

ใครใช้วิธีไหน ช่วยแนะนำด้วยครับ

dogclubs

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 15:12:24 »
สี ขาว.... จร้า ดูแลง่ายมากกกก เลย

ขนาดโดนขูด ยังลบออกได้ด้วยตนเอง *-*

ชอบมากกก สีขาว;;; ในFortuner(Trd Sporttivo)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 15:13:43 »
ขอบคุณคับทุกคน
แต่ผมชอบสีแดงนะ เลยเชียพี่ให้เอาสีแดง
ต้องรักษายังไงบ้างหรอคับ

dogclubs

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 15:18:12 »
แต่ผมชอบสีแดงนะ เลยเชียพี่ให้เอาสีแดง

จอดในร่ม ล้าง+ เคลือบสี ก้พอแล้วน่ะครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 15:22:52 »
บ้านผมเคยใช้ Nissan Big-M สีแดงเลือดหมู ใช้แทบทุกวันและจอดตากแดดแต่คลุมผ้ามา2ปี นอกนั้นตากแดดสัปดาห์ละวันสองวัน รวม6ปี แล้วขายเปลี่ยนรถ สียังถือว่าสดปิ๊งอยู่เลยครับ แบบว่าไม่น่าเชื่อเลย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 16:55:16 »

จอดในร่ม ล้าง+ เคลือบสี ก้พอแล้วน่ะครับ
ขอบคุณคับผม ;D ;D

ออฟไลน์ maverick

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 17:19:50 »
เพิ่งจองสีดำเมื่อเช้าเลย เหอๆเหนื่อยแต่ เท่ ;D ;D

ออฟไลน์ Spunky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 17:37:02 »
มีใช้อยู่ทั้งสองสีครับ ดำ กับ ขาว
ดูแลยากที่สุดจากการใช้งานคือสีดำครับ เป็นรอยก็เห็นชัดเจนถ้ารถไปขูดขีดอะไรมาเห็นชัดกว่าสีขาวอีก เช็ดไม่ดีมีรอยขนแมวให้เด่นเป็นสง่าอีก ออกจากบ้านถ้าฝนตกกลับมาแล้วไม่เช็ดอีกวันได้เห็นครบหยดน้ำเกาะอีก สองสีนี้มันบอกลักษณะนิสัยของเจ้าของมั้งครับว่าดูแลดีขนาดไหน :P
แล้วเวลามีฝุ่นเกาะรึรถสกปรก มันดูเน่ากว่าสีขาวอีกครับ แต่ถ้าเพิ่งขัดเครือบมาใหม่ๆสีดำมันดูเด่นสวยกว่าสีขาวครับ ความเห็นส่วนตัวน่ะ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 19:07:17 »
ผมใช้สีดำครับ และจะไม่เอาอีกแล้ว ใช้สีดำมา 3 คัน เป็นรอยง่ายที่สุด ล้างไม่นานก็ซกมกอีก
คันต่อไป ต้องสีฟ้า สีบรอนด์ สีแดง และสีเขียวครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 19:49:39 »
สีขาวครับ เพราะถ้าจอดแบบแดดแรงจะทำให้ออกสีเหลืองๆครับ
สีดำ ถ้าโดนชข่วนจะเป็นรอยง่ายครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 19:59:51 »

สีขาว กับ ดำ

สีดำถ้าไปมีรอยขูดมาเมื่อไหร่ จะเห็นชัดมาก

สีขาว จะหมองง่าย ถ้าเป็นคนนานๆล้างรถที

ออฟไลน์ somrans

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 21:13:05 »
ผมว่านะจะ สี. . . .ศรีสะเกษ มั้งดูแลยากสุดยิงกับเขมรทุกวัน อ่า  ;D  ;D  ;D  ;D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 21:18:06 »
เท่าที่ผมค้นหาในอินเตอร์เน็ตเค้าบอกว่ารถสีดำ 
ไม่ทราบว่าจริงป่าวคับ
แต่สำหรับผมผมคิดว่าน่าจะเป็นรถสีขาวนะคับ
เพราะสกปรกง่ายและพอใช้ไปนานๆสีมันจะเริ่มออกเหลืองๆ
ยังไงก็ท่านที่มีประสบการณ์ช่วยตอบให้กระจ่างหน่อยนะคับ ;D ;D ;D

สีดำดูแลรักษายากครับ

แต่สีขาวเนี่ยทำสีให้เหมือนยาก แต่ดูแลไม่ยากเท่าไหร่

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 21:23:54 »
สีดำมันเห็นแลคเกอร์ชัดครับ

แลคเกอร์เป็นรอย ก็ดูไม่สวย
แล้วมันเป็นรอยง่ายอยู่แล้วอ่ะ

ผมชอบสีขาวนะ
ล้าง ไม่ต้องเคลือบ มันก็สวยแล้ว
เช็ดทีเดียว ขาวจั๊ว ดูสะอาด

ถ้าแต่สีขาวไม่ได้ล้าง ดูไม่จืด และดูสกปรกมากๆ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 21:44:20 »
สีดำเทา กับ น้ำเงินอมม่วง

เห็นรอยง่าย  !!
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก