ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ขอความรู้ เรื่อง รถ Hybrid ครับ  (อ่าน 5436 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• Full Member
  • You'll never walk alone
กระทู้ขอความรู้ เรื่อง รถ Hybrid ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 00:54:46 »
คือว่า ในระยะหลังมานี้ แต่ละค่าย เริ่มเปิดตัวรถรุ่นใหม่ๆแข่งขันกันอย่างดุเดือด

โดยเฉพาะในยุคปัจจุบัน ที่ราคาน้ำมันแพงขึ้นมาก อีกทั้งยังกังวลกับปัญหาว่า

จะมีน้ำมันใช้ไปอีกกี่ปี รวมทั้ง ปัญหาโลกร้อน

ซึ่งทางเลือกของแต่ละค่ายตอนนี้ เห็นเน้น "รถ Hybrid"

แต่!!! ผมสังเกตและพยายาม search หาข้อมูล รถ hybrid แต่ละค่าย แต่ละตัว

(ที่สามัญชนคนธรรมดาจะพอเอื้อมถึง) พบว่า

"รถ Hybrid ต้อง ใช้เกียร์ _CVT"

ผมเลยอยากขอความรู้ว่า ทำไมต้องใช้ CVT

แล้วถ้ารถ hybrid ใช้เกียร์ธรรมดา จะเป็นไปได้มั้ย?? และจะเป็นอย่างไรครับ??

;D
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: กระทู้ขอความรู้ เรื่อง รถ Hybrid ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 03:17:56 »
อันนี้ขอตอบแบบคนไม่มีความรู้นะครับ ถ้าผิดพลาดรบกวนแก้ด้วย

1. CVT ชื่อมันก็บอกตรงตัว Continuous Variation Transmission มันคือเกียร์ที่สามารถไล่เปลี่ยนอัตราทดไปได้อย่างต่อเนื่อง ไม่ได้มีเกียร์ 1234 ดังนั้นการเปลี่ยนอัตราทด จะไม่มีจังหวะ เหมือนเกียร์แบบอื่นๆ ทำให้มีการมีการสูญเสียกำลังในการเปลี่ยนอัตราทดเกียร์น้อยกว่า

ถ้ารถ Hybrid ใช้เกียร์อื่นๆ เช่น M/T หรือ A/T แบบ Hydraulic แบบดั้งเดิมมันก็ได้ แต่ผลก็คืออัตราการประหยัดเชื้อเพลิงจะสู้ CVT ไม่ได้เท่านั้นเองครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
Re: กระทู้ขอความรู้ เรื่อง รถ Hybrid ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 07:46:58 »

Honda Insight รุ่นแรกๆ เคยทำครับ 5MT กับ CVT

สมัยนั้น เช็คเว็บญี่ปุ่น โหมด 10-15 ที่เขาเทสอัตราสิ้นเปลืองกันเป็นประจำ แมลนวลทิ้งออโต้กระจุย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 08:36:50 »
อาจจะเป็นเพราะต้องการเกียร์สูงๆ ด้วยมั้งครับ จะได้รอบต่ำๆ ประหยัดน้ำมันและจะได้รีชาร์ทได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 10:31:08 »
ไม่แน่ใจว่า CVT จะต้องถูกใช้เพื่อรับกับไฮบริดแบบผสมรึเปล่านะครับ (ขนาน กับอนุกรม)
แต่ฮอนด้าใช้ MT ในอินไซต์บ้าง ซีอาร์แซดบ้าง เพราะเป็นไฮบริดแบบ IMA ครับ

ผิดก็ขออภัย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 11:38:32 »
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

แต่ตอนนี้ ผมก็ยังนึกภาพไม่ออกอยู่ดีว่า

"Hybrid M/T" เวลาเราๆขึ้นไปนั่งขับ

จะเปลี่ยนเกียร์อย่างไร

1. เข็มวัดรอบก็ไม่มี (หรือใน M/T เขาจะใส่มาให้)??

2. เสียงเครื่องก็ไม่มี เพราะเริ่มออกตัว ขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์ไฟฟ้า ??

แล้วเราจะเหยียบคลัชท์ เปลี่ยนเกียร์ตอนจังหวะไหน ยังไงครับ???

ขอโทษล่วงหน้านะครับ ถ้ารู้สึกว่าผมคำถามเยอะ  เพราะผมยังหาคำตอบไม่เจอจริงๆ

ปล. ความจริง อยากลองขับ Hybrid M/T สักครั้ง ว่ามันจะลากรอบอะไรยังไง

ต่างจากเครื่องสันดาปแค่ไหน ;)
Toyota new vios 1.5G unlimited

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 12:13:19 »

Honda Insight รุ่นแรกๆ เคยทำครับ 5MT กับ CVT

สมัยนั้น เช็คเว็บญี่ปุ่น โหมด 10-15 ที่เขาเทสอัตราสิ้นเปลืองกันเป็นประจำ แมลนวลทิ้งออโต้กระจุย

ผมก็เพิ่งรู้นะเนี่ยว่า M/T ประหยัดกว่า CVT นึกว่าคอมพิวเตอร์มันจะฉลาดกว่าคนซะอีก

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 12:34:01 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MomantuM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 12:13:52 »
ผมก็คิดเหมือนคุณ Bingoboy_Joe เลยครับ

จะงงตรงที่ว่ามันทำงานร่วมกัน แล้วเวลาเร่งแซงมันจะเอามอเตอร์มาช่วย แล้วรอของเครื่องจะต่ำลง แล้วคนขับมันก็จะงง
ไหนจะเวลาปล่อยเกียร์ว่างอีก มันจะรีชาร์ตยังไง สัมพันธ์กับเบรคมั้ย

ใครมีรายละเอียดบ้างครับ ยิ่งคิดยิ่งงง 555

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 12:24:56 »
ผมก็คิดเหมือนคุณ Bingoboy_Joe เลยครับ

จะงงตรงที่ว่ามันทำงานร่วมกัน แล้วเวลาเร่งแซงมันจะเอามอเตอร์มาช่วย แล้วรอของเครื่องจะต่ำลง แล้วคนขับมันก็จะงง
ไหนจะเวลาปล่อยเกียร์ว่างอีก มันจะรีชาร์ตยังไง สัมพันธ์กับเบรคมั้ย

ใครมีรายละเอียดบ้างครับ ยิ่งคิดยิ่งงง 555

555 มีคนคิดเหมือนผมอยู่หรอเนี่ย

มาครับ  มาช่วยกันหาคำตอบให้ตัวเอง และคิดว่าอีกหลายๆท่านก็กำลังสงสัยอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 20:05:28 »
ถิาไม่ผิดพลาด ผมจำได้ว่าระบบ hybrid ของฮอนด้า CR-Z เป็นแบบ parallel hybrid ที่เครื่องยนต์กับมอเตอร์จะทำงานพร้อมกันตลอดเวลา
ดังนั้นตอนออกตัวเครื่องก็จะติดด้วย ไม่ใช่แค่มอเตอร์ แปลว่ารอบเครื่องก็เพิ่ม คนขับก็สามารถเปลี่ยนเกียร์ได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 20:22:13 »
ขอบคุณคุณ PREM ที่ให้ความรู้ครับ

ผมหามาเพิ่มเติม เจอเจ้านี่ครับ

"New Hyundai Sonata Hybrid"

Sonata Hybrid เป็นรถระบบไฮบริดรุ่นแรกของ Hyundai ในตลาดอเมริกาที่ใช้เทคโนโลยีไฮบริดแบบขนาน

ที่พัฒนาขึ้นมาเองซึ่งเรียกว่า Hybrid Blue Drive โดยการใช้เครื่องยนต์ Theta II 2.4 ลิตร 169 แรงม้า

ที่ทำงานในแบบ Atkinson Cycle เชื่อมต่อไปยังระบบส่งกำลังอัตโนมัติ 6 จังหวะ

ไม่มีการใช้เกียร์แบบ CVT ที่รถไฮบริดส่วนใหญ่ใช้กัน

ส่วนมอเตอร์ไฟฟ้าที่ใช้เป็นขนาด 30 กิโลวัตต์ และชุดแบตเตอรี่ลิเธี่ยมโพลิเมอร์

ขอบคุณข้อมูลจาก http://www.autospinn.com/2010/04/all-new-hyundai-sonata-hybrid-%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88-new-york-auto-show-%E0%B8%8A%E0%B8%B9%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%9A/?nggpage=2

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:28:23 »
อีกอย่างนึง Lexus CT200h ก็มีวัดรอบนะครับ แต่จะมีให้เฉพาะตอนเปลี่ยนมาใช้ Sport Mode แค่นั้นเอง

จริงๆแล้ว วัดรอบ ก็ว่ากันที่เครื่องยนต์ เป็นหลักหนะครับ และถ้าจะทำมันก็ทำได้แหละ