ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีเพิ่งเรียนจบที่บ้านจะซื้อรถให้ แต่เค้าบังคับให้ใช้ Eco car เอาอะไรดีคะ?  (อ่าน 10687 ครั้ง)

ออฟไลน์ Somjeed

• Newbie
  • *
ที่บ้านตั้งใจจะซื้อ nissan march ให้เพราะที่บ้านใช้แต่รถ Nissan แต่เหล่าผองเพื่อนบอกให้ซื้อ brio เพราะเป็นรถของ honda แล้ว option ตัวไหนดีกว่า คิดไม่ตกเลยเอาไงดีคะ จริงๆก็ชอบ march มากกว่าอะ แล้วถ้าซื้อตอนนี้จะได้รถเลยรึเปล่าคะ ช่วยหนูตัดสินใจหน่อยนะ

ออฟไลน์ Mighty-X

• Hero Member
Option MARCH ดีกว่าอยู่แล้วครับ
ที่แน่ๆ มีที่ปัดน้ำฝนหลังมาให้

อิ อิ  ;)

ออฟไลน์ udis

Brio เห็นในเว็บนี้บอกว่าไ่ม่รับจองนี่ครับ เนื่องจากติดปัญหาชิ้นส่วนครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ไปดูและลองขับครับ
ไม่ต้องสนใจว่าดี ไม่ดียังไง เอาที่ชอบครับ

รถดียังไงถ้าไม่ชอบ ขับไปก็ไม่มีความสุข

เคล็ดลับการซื้อรถแล้วได้เร็ว
เลือก รุ่น เลือกสี ให้ได้เรียบร้อย
โทรไปทุกโชว์รูม(หาเบอร์จาก Web) ถามมีอยากได้รถเร็ว มีมั้ย?

เดี๋ยวก็ได้เองครับ แต่ห้ามเกี่ยงของแถมนะครับ เพราะบางทีมันติดมากับตัวรถแล้ว(ของคนที่ขอไฟแนนซ์ไม่ผ่าน)

ออฟไลน์ 2k

เอ ถึงขนาดยังคับเลยเหรอครับ? เงื่อนไขจำเป็นแบบนี้มันจะทำให้ได้รถที่ไม่ตรงความต้องการของตัวเองที่สุดเอานา  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ MoLee

เจ้ามีนาเลยครับ  ตัวท็อป มีนา ยังไงๆ ก็อ็อพชั่นดีกว่าตัวท็อป brio เยอะเลย (ที่ปัดน้ำฝนหลัง ;D)   

จองตอนนี้ ยังไงๆ ถ้าไม่มานั่งหาศูนย์ที่มีรถตอนนี้ล่ะก็ อีกนานแน่ๆครับ  ::)

alzeto

• บุคคลทั่วไป
ที่บ้านตั้งใจจะซื้อ nissan march ให้เพราะที่บ้านใช้แต่รถ Nissan แต่เหล่าผองเพื่อนบอกให้ซื้อ brio เพราะเป็นรถของ honda แล้ว option ตัวไหนดีกว่า คิดไม่ตกเลยเอาไงดีคะ จริงๆก็ชอบ march มากกว่าอะ แล้วถ้าซื้อตอนนี้จะได้รถเลยรึเปล่าคะ ช่วยหนูตัดสินใจหน่อยนะ
ไม่อยากจะดราม่านะคะ แต่ว่า ล่อเป้่าอะไรหรือเปล่า  หวังว่ากระทู้นี้จะไม่ไปโผล่ที่อื่นะคะ ถ้าโผล่มีแหลกค่ะ

เอามาร์ชเถอะ เชื่อริงโกะ ถ้ารอไหวก็ บริโอ แต่ไม่รู้ ว่าเมื่อไร แล้วเพื่อนที่เชียร์นี่เขาลองมาแล้วหรือคะ??

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2011, 14:22:12 โดย ซีนะ ริงโกะ »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
พาเพื่อนไปดู Brio  ก่อนแล้วจะเจอสัจธรรม
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ donutchan

• Jr. Member
  • **
ในย่านราคาเท่ากัน มาร์ชออฟชั่นดีกว่าเยอะคับ
บรีโอ้กว่าจะได้ใช้กันจริงๆ ก็ปีหน้าอ่ะ ตอนนี้ฮอนด้าปิดรับการจองไปแล้ว

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
มาเชียร์ มาชอีกคนงับ ถ้าlock spec ว่าต้องเป็น eco car
ลองอ่านรีวิวของพี่จิมมี่และใจก็เอนให้มาขงับ ฮี่ๆๆ

ออฟไลน์ kowit1

ไปเอาโบว์ชัวร์ มานั่งกากบาทเปรียบเทียบกัน ทั้ง 2 ยี่ห้อ ออฟชั่นต่างกันตรงไหนมั้ง  ;D  ;D  ;D

ออฟไลน์ N@T

• Newbie
  • *
ผมว่าคุณ สมเจตน์ ควรไปสัมผัสตัวจริงของแต่ละคันที่โชว์รูมเลยดีกว่านะครับ
ค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ Nuttie

ผมว่าคุณ สมเจตน์ ควรไปสัมผัสตัวจริงของแต่ละคันที่โชว์รูมเลยดีกว่านะครับ

ผมว่าเค้าชื่อ ส้มจี๊ด มากกว่า สมเจตน์ นะ  ;D

555 แซวเล่นนะครับ  :)

brio ปิดรับจองไปแล้วครับ ถ้าจะได้รถเลยนี่ยากครับ

march ลองเข้าไปหน้าซื้อขายของคลับดูครับ มีเซลล์ขายรถเยอะเลยครับ
และมีหลายที่อยู่เหมือนกันที่ัรับรถได้เลย

optionถ้าเทียบกันเอาเฉพาะรุ่นที่ราคาใกล้เคียงกันมากที่สุดคือ brio v at 508500 march v at 50700
แล้วoption march มากกว่าครับ แถมราคาถูกกว่าอีก

ออฟไลน์ H.

อยากได้แบบไหนละครับ

ระหว่าง รถครบสูตร เร็วได้ สบายดี ขับแบบตระหนี่ก็ประหยัดโหด เนื้อที่โอเค ไม่มากแต่พอใช้ รอบตัวมีของเล่นให้เยอะดี แต่ถ้าจะเหยียบเครื่องก็ลาก 180 ละ
กับ
รถสวยครึ่งหน้า ครึ่งหลัง... ของเล่นมีให้น้อยหน่อยแต่คนไม่ใช้ก็บอกว่าไม่เอามีแอร์แบ็คคู่รุ่นล่างยันรุ่นท็อปชนด้านหน้าสบายแต่โดนชนท้ายตายแน่ๆ เนื้อที่สั้น

กะโดยประมาณครับทางที่ดีไปดูตัวจริง (ให้ปวดใจ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2011, 16:12:13 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ 12345678910

เทียบแล้วมาชน่าสนใจกว่าเยอะ เชียร์มาชครับ

ออฟไลน์ jones

Brio อย่าเอาเลยคับ ไปดูแล้วจะรู้ว่ามันห่วยจิงทั้งวัสดุ การประกอบ ขนาดตัวรถเทียบกับmarch สัมผัสภายใน ดีหน่อยที่เครื่องกะช่วงล่างเฟริมกว่านิดนึง อย่าคิดว่าเปงHonda แล้วจะดี เรื่อง option march กินขาดครับ  เชียร์ March ขาดใจดิ้นครับ

ปล.ตอนนี้ brio ปิดรับจองแล้วนะครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ wiszard

Re: พอดีเพิ่งเรียนจบที่บ้านจะซื้อรถให้ แŨ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 18:29:40 »
จากที่อ่านๆมา มีแต่คนเชียร์ Nisan
อยากจะรู้ว่า กับคำว่า "Honda" จะสามารถขายดีเท่า (หรือแซง) Nisan ได้มากน้อยแค่ไหน

ผมคนนึงที่ชอบ Brio (ขอแวกกระแสนิดนึง) เพราะไม่ใช่คำว่า Honda แน่ๆ แต่ผมได้ไปลองขับ March มาแล้ว
และไปลองนั่งเฉยๆ ใน Brio มาแล้ว รู้สึกว่า Brio นั่งสบายกว่า แค่นั้น จบ (สำหรับผมนะ)

ขออภัยหากคิดไม่เหมือนหลายๆท่านนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ IncarRus

ไปดูและลองขับครับ
ไม่ต้องสนใจว่าดี ไม่ดียังไง เอาที่ชอบครับ

รถดียังไงถ้าไม่ชอบ ขับไปก็ไม่มีความสุข

เคล็ดลับการซื้อรถแล้วได้เร็ว
เลือก รุ่น เลือกสี ให้ได้เรียบร้อย
โทรไปทุกโชว์รูม(หาเบอร์จาก Web) ถามมีอยากได้รถเร็ว มีมั้ย?

เดี๋ยวก็ได้เองครับ แต่ห้ามเกี่ยงของแถมนะครับ เพราะบางทีมันติดมากับตัวรถแล้ว(ของคนที่ขอไฟแนนซ์ไม่ผ่าน)

เหมือนท่านจะเน้น เรื่องการขับขี่ และการใช้ชีวิตร่วมกับรถ เป็นหลักนะครับ
บางท่าน อาจจะไม่ได้มองเรื่องพวกนี้ เป็นอันดับต้นๆ เสมอไปนะครับ  ;)

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: พอดีเพิ่งเรียนจบที่บ้านจะซื้อรถให้ แŨ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 19:43:19 »
เอามาเทียบกันแล้ว March ดีกว่าครับ ถามว่าเราพึ่งจะเลือกซื้อรถทำไงหละยังไม่รู้อะไรเลย

1 อย่าพึ่งอยากได้ ทำใจให้นิ่งๆ แล้วไปดูรถตัวจริง ดูให้ละเอียด แล้วพยายามหาที่ติให้ได้มากที่สุด

2 ลองขับ พยายามจับความรู้สึกตอนเร่ง ตอนเบรก เข้าโค้ง ผ่านถนนขรุขระ ฯลฯ

3 เอาโบชัวมาดูอย่างละเอียด เปรียบเทียบทุกอย่าง แล้วนึกถึงอารมณ์ความรู้สึกตอนที่ได้ขับ

4 กลับไปโชวรูมอีกครั้ง ดูทั้งหมดอีกรอบอย่างใจเป็นกลาง (เพราะยิ่งดู ภูมิคุ้มกันความอยากจะเพิ่มขึ้น จะทำให้ไม่ด่วนตัดสินใจ

5 ถ้าชอบก็จองเลย แต่ถ้ายังคาใจก็กลับไปก่อน ศึกษาโดยละเอียดอีกที ค่อยเลือก

จากที่อ่านๆมา มีแต่คนเชียร์ Nisan
อยากจะรู้ว่า กับคำว่า "Honda" จะสามารถขายดีเท่า (หรือแซง) Nisan ได้มากน้อยแค่ไหน

ผมคนนึงที่ชอบ Brio (ขอแวกกระแสนิดนึง) เพราะไม่ใช่คำว่า Honda แน่ๆ แต่ผมได้ไปลองขับ March มาแล้ว
และไปลองนั่งเฉยๆ ใน Brio มาแล้ว รู้สึกว่า Brio นั่งสบายกว่า แค่นั้น จบ (สำหรับผมนะ)

ขออภัยหากคิดไม่เหมือนหลายๆท่านนะครับ อิอิ

ไม่แปลกหรอกครับ มันแล้วแต่บุคคล

อย่างถ้ามีคนถามว่า Teana กับ Camry เลือกอะไรดี
พี่น้องในนี้ และผมก็จะเชียร์ Teana

แต่ถึงผมจะเชีย Teana ผมก็ซื้อ Camry เพราะผมชอบมากกว่า ถึงรู้ว่า Teana ดีกว่าในหลายแง่ก็ตาม อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 19:48:52 »

ผมจะชอบบริโอเพราะมาร์ชเกียร์ประปุกมันไม่มีแอร์แบคคู่-ABD-EBD นี้แหละครับ เหตุผลเท่านี้เมินหน้าหนีมาร์ชจริงๆสำหรับผม (แต่เอาจริงๆแล้วรอสวิฟ  ;D)
H.

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขอแหวกแนวกว่าเพื่อนนิดนึง

ถามคำเดียวว่า ที่บ้านจะให้ใช้ Nissan ใช่มั้ยครับ
ถ้างั้นผมว่า เพิ่งเรียนจบ ทำงานเก็บเงินอีกหน่อย
เอา Tiida Latio B AT เลยดีกว่าครับ 5.9 แสน
อย่าถามเหตุผล ผมเชียร์แบบนี้แล้วกัน  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

จะบอกว่าถ้าใครชอบ Brio มาก ๆ ก็ต้องรอปีหน้าเลยครับ

เพราะติดชิ้นส่วนสึนามิญี่ปุ่นครับ ซึ่ง Brio สามารถส่งมอบสูงปีนี้ได้แค่ 3-4 พันคันเท่านั้น

ถ้ารอไม่ไหวคงต้องซื้อรถที่สามารถป้อนให้ลูกค้าได้ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าต้องรีบใช้รถ ก็คงต้องไป March ไม่มีทางเลือกอื่น

แต่อย่างไรก็ดี ลองโทรถามเซลล์ดูก่อนครับ ลองถามโชว์รูมต่างจังหวัดดูด้วยก็ได้ เผื่อฟลุ้ก รถหลายรุ่นต่างจังหวัด อาจจะยังพอเหลือในคลังบ้าง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมนะครับ เลือกรถที่มีประสิทธิภาพต่อราคามากที่สุดครับ

อีกอย่างนะครับผมแนะนำให้คุยกับครอบครัวดีกว่าครับ รถ 1 คันอยู่กับเราไปอีกนานครับ

ไม่ควรจำกัดตัวเลือกอยู่ในวงแคบๆ แบบนี้ครับ

ส่วนศึก March VS Brio ผม ไม่มีความเห็นครับ ไม่ค่อยสนใจ eco car

ออฟไลน์ Somjeed

• Newbie
  • *
ไม่อยากจะดราม่านะคะ แต่ว่า ล่อเป้่าอะไรหรือเปล่า  หวังว่ากระทู้นี้จะไม่ไปโผล่ที่อื่นะคะ ถ้าโผล่มีแหลกค่ะ

เอามาร์ชเถอะ เชื่อริงโกะ ถ้ารอไหวก็ บริโอ แต่ไม่รู้ ว่าเมื่อไร แล้วเพื่อนที่เชียร์นี่เขาลองมาแล้วหรือคะ??

ไม่ได้ล่ออะไรทั้งนั้นค่ะ ส้มมาถามความเห็นจากผู้รู้ในนี้มันผิดหรอคะ คนใน web นี้ดุจัง (-_-)''

ออฟไลน์ noopraew

• Newbie
  • *

ผมว่าเค้าชื่อ ส้มจี๊ด มากกว่า สมเจตน์ นะ  ;D

555 แซวเล่นนะครับ  :)

อ่านมาตอนแรกก็ไม่มีไรค่ะ พอมาถึงตรงนี้ ขำพรวดเลยค่ะ งงมาก เค้าตั้งหัวข้อมาแล้วลงท้ายด้วยค่ะ สมเจตน์จะพูดค่ะ หรอ เนี่ย 555+
ปล.ไม่ได้ว่าไรนะคะ แค่ขำค่ะ อิอิ

ออฟไลน์ Ness

• Newbie
  • *
โอ๋ๆ อย่าเพิ่งน้อยใจนะครับคุณ Somjeed คนดีๆในนี้ก็มีเยอะแยะ งอนแล้วเดี๋ยวไม่สวยนะ ห้าห้าห้า
เอาหละเข้าเรื่องแล้วดีกว่า จริงๆผมชอบทั้ง March และ Brio เลยนะครับ ดีไซน์ ความประหยัดน้ำมัน ผมก็ว่าพอๆกัน แต่ราคาของทาง Honda จะสูงไปนิด
ใช้เวลารอรับรถค่อนข้างนาน ถ้าให้ผมเชียร์ก็เชียร์ March เพราะได้มีโอกาสขับของพี่ที่ออฟฟิศไปต่างจังหวัดด้วยกัน
ผมชอบนะขับสบาย ของเล่นภายในรถเยอะดี

ปล.ขอตอบแค่นี้ละกันนะ พอดีขับของค่ายอื่นอยู่ เป็นกำลังใจให้คุณ Somjeed เลือกรถที่ถูกใจได้เร็วๆนะครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ไม่ได้ล่ออะไรทั้งนั้นค่ะ ส้มมาถามความเห็นจากผู้รู้ในนี้มันผิดหรอคะ คนใน web นี้ดุจัง (-_-)''
ปกติเค้าอยู่เวปนี้จะเป็นคนที่สวยที่สุดครับ พอคุณส้มจี๊ดมา เค้าเลยกลัวว่าจะสวยสู้ไม่ได้
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ liew

• Newbie
  • *
Nissan March สนุก ประหยัดในคันเดียว (ขับอยู่คร้าบ)