ผู้เขียน หัวข้อ: แบตหมด เพราะกันขโมย?? จริงหรือไม่??  (อ่าน 12266 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
แบตหมด เพราะกันขโมย?? จริงหรือไม่??
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 07:33:36 »

เมื่อวานคุยกับช่างคนนึงที่ร้านเครื่องเสียง
แกบอกว่าส่วนใหญ่ แบตของรถที่หมดๆกัน และทำให้สตาร์ตไม่ติด
เพราะกันขโมยมันกินไฟ??

เลยถามแกต่อไปว่ายังไง
แกก็บอกว่า ถ้าจอดทิ้งไว้นาน ไม่ให้รถมันวิ่งชาร์ตไฟบ้าง
แบตมันจะหมดเพราะกันขโมยมันจะกินไฟไปเรื่อยๆ

อยากทราบว่า ที่ช่างคนนี้พูดมา ถูกต้องมั้ยครับ??

ถ้าอย่างนั้น ถ้าผมต้องจอดรถไว้นานๆ อาทิตย์นึง ขับแค่ 2 วัน
กรณีที่มีที่จอดในบ้าน หรือมีโรงรถอยู่แล้ว
ผมสามารถจอดรถไว้ในโรงจอดรถ โดยไม่ล๊อครถได้มั้ยครับ??

ออฟไลน์ iToey

• Newbie
  • *
Re: แบตหมด เพราะกันขโมย?? จริงหรือไม่??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 07:42:28 »
อาทิตย์นึงแบตไม่หมดหรอกครับ นอกจากแบตเสื่อม ;) ถ้าโรงรถเป็นพื้นที่ปิดจะไม่ล็อกก็ได้ครับ

ออฟไลน์ MoLee

Re: แบตหมด เพราะกันขโมย?? จริงหรือไม่??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 09:04:31 »
มีส่วนครับแต่น้อย แต่ถ้าจะหมดจริงๆแสดงว่า แบตรถเสื่อมแล้ว (แต่ก่อนหน้านี้ก็จะมีอาการเตือนมา เช่น สตาร์ต ติดนานกว่าปกติ )

ทั้งนี้ทั้งนั้น มันไม่ใช่ความผิดกันขโมย อย่างเดียวหรอกครับ มันเกิดจาก แบตเสื่อมเราด้วย นี้ล่ะ

ออฟไลน์ vigg

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 09:47:05 »
ระบบกันขโมยสมัยก่อนค่อนข้างกินกระแสไฟครับ
แต่ไม่น่ากินกระแสไฟมากกว่าไฟหนึ่งดวง

แต่กันขโมยสมัยใหม่กินกระแสน้อยมาก
ไม่ถึงขนาดจะไปทำให้มีผลถึงสตาร์ทรถไม่ติด(แบตอ่อน)

รถที่จอดไม่ได้ใช้เป็นเวลานานจะทำให้แบตเสื่อมไวกว่าปรกติ
ต้องคอยหมั่นสตาร์ทรถทิ้งเอาไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 14:21:43 »
เคยเจอปัญหานี้ครับเหมือนกันครับ  หลังจากจอดรถไว้โดยไม่มีคนอยู่บ้าน สาเหตุที่เจอมีดังนี้ครับ
- ตั้งshock sensor ไว้อ่อนครับ ซึ่งส่วนใหญ่ก็ต้องตั้งไว้อ่อนๆ ทั้งนั้น เมื่อฝนตก ฟ้าร้อง มอไซต์วิ่งผ่าน รถท่อดังวิ่งผ่าน รถบรรทุกวิ่งผ่าน หมาเห่าฯลฯ
ก็ทำให้ระบบมันทำงาน ซึ่งจะกินไฟครับ
- พวกสายไฟต่างๆ เริ่มกรอบเสื่อม กราวน์ไม่แน่น อาจทำให้กินไฟมากกว่าปกติ

ที่เจอมาก็เป็นแบบนี้ครับ  ไม่นับแบตเตอรี่รถยนต์เสื่อมนะ ;)

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 15:07:46 »
บางครั้งนั่งรอในรถในที่จอดรถตามห้าง
เห็นรถบางคันจอดไว้ไฟกระพริบติดบ้าง เสียงกันขโมยดังตั้งนาน
แล้วแบตจะไม่หมดได้ยังไง แต่แปลกนะ พอเจ้าของกลับมาใกล้ๆมันก็หยุด!
 ;D ;D ;D

ติดกันขโมยช่วยให้รถไม่หายได้เพราะแบตหมด ขับไปไหนไม่ได้ครับ!

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 18:10:12 »
ควรตรวจสอบการเดินสายไฟใหม่ครับ เพราะบางทีอาขขะมีมีการช๊อตทำให้กระแสไหลทิ้งโดยใช่เหตุตลอดเวลาครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 23:31:31 »
ของผมก็ไม่เห็นจะเคยหมดนะครับ เคยจอดไว้อาทิตย์นึง หรือเพราะแบตใหญ่กว่ารถเก๋งทั่วไปก็ไม่รู้ครับ (75แอมป์)